กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน เสาร์ พ.ย. 01, 2014 8:45 pm

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 32 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 9:41 am 
ไกด์อุบล คนกันเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก

อู๊ววว...ฟ้าสวยมากครับ บรรยากาศคล้าย ม.อุบล มากๆ :)

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 9:45 am 
จอมพลไกด์อุบล

อู้....วิวสวยจัง...ท้องฟ้าสวย......คนถ่ายฝีมือดี.....มุมสถาปัตย์เชียวครับ...........เยี่ยม

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 2:57 pm 

Neng เขียน:
จบแล้วครับ

ขนาดถ่ายในรถ,,,,, :evil:
มุมสวยครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 3:43 pm 
เหมือนโรงเรียน มัธยม ของผมเลย ครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 4:07 pm 
ทำไมถ่ายได้ไม่ค่อยสวยเลย น่าจะไปถ่ายตึกถาปัด กับวิทยาลัยการเมืองด้วยน่ะครับแต่มุมกล้องก็ดีแต่น่าจะปรับรูรับแสงอีกนิดน่ะครับให้มันทึบขึ้นอีกนิดนึง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 4:56 pm 
เห็นมีภาพตึกคณะพยาบาลศาสตร์ด้วย แสดงว่า ที่สารคาม มีที่เรียนพยาบาล 2 ที่ คือที่ มมส. และวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี ถูกไหม ขคำยืนยันจากผู้รู้ด้วยอะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 6:07 pm 
รุ่นใหญ่ไกด์อุบล

ตึกเค้าออกแบบสวยดีนะครับ มีเส้นตรง เส้นโค้ง....

ฟ้าสวยครับ.....

:P

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 6:54 pm 
ตลิ่งสูง เขียน:
ทำไมถ่ายได้ไม่ค่อยสวยเลย น่าจะไปถ่ายตึกถาปัด กับวิทยาลัยการเมืองด้วยน่ะครับแต่มุมกล้องก็ดีแต่น่าจะปรับรูรับแสงอีกนิดน่ะครับให้มันทึบขึ้นอีกนิดนึง

ต้องเพิ่มความเร็วชัตเตอร์ด้วย
เพราะตึกมันขยับไหวๆ หรือไม่ก็ต้องเปิดVR IS จะทำให้โทนสีดูนุ่มสวย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 8:05 pm 

ซุงหนัก เขียน:
ตลิ่งสูง เขียน:

ต้องเพิ่มความเร็วชัตเตอร์ด้วย
เพราะตึกมันขยับไหวๆ หรือไม่ก็ต้องเปิดVR IS จะทำให้โทนสีดูนุ่มสวย

เหรอ...ผมดูก็ชัดทุกรูปนะ ไม่เห็นมันจะไหวตรงไหน
อีกอย่างการเปิด VR IS มันช่วยให้ภาพนุ่มขึ้นด้วยเหรอ เพิ่งรู้นะเนี่ย :P

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 09, 2007 10:50 pm 
Administrator
Administrator

เข้ามาชมครับ

งวดนี้พี่ Neng ไปไกลเชียว :P

ข้างบน
 หัวข้อกระทู้: ชื่นชมครับ
โพสต์เมื่อ: เสาร์ พ.ย. 10, 2007 12:40 am 
รูปสวยมาก อยากเรียนถ่ายรูปบ้างครับ จะได้มองเห็นในสิ่งที่คนอื่นไม่เคยเห็น....จากสิ่งธรรมดา ๆ กลายเป็นสิ่งมหัศจรรย์

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ พ.ย. 10, 2007 12:58 am 
สวยงามมากค่ะ น่าจะถ่ายภาพรอบๆนอกของมหาวิทยาลัยมาด้วยนะคะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ พ.ย. 10, 2007 9:21 am 
ใครมีภาพม.อุบลเราบ้างมั้ยครับ รบกวนโพสท์ให้ดูหน่อยครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 5:20 pm 
เห็นมีภาพตึกคณะพยาบาลศาสตร์ด้วย แสดงว่า ที่สารคาม มีที่เรียนพยาบาล 2 ที่ คือที่ มมส. และวิทยาลัยพยาบาลบรมราชชนนี ถูกไหม ขคำยืนยันจากผู้รู้ด้วยอะ

....ใช่แล้วค่ะ มี 2 แห่งตามที่คุณเข้าใจ
.... อยากบอกว่าดูภาพแล้วคิดถึงมมส.มากๆ ถ้าจำไม่ผิดผังของมมส.จะเป็นรูปวงกลมนะคะเตยขึ้นไปดูที่ตึก 15 ชั้นของราชภัฎ มองลงมาเป็นรูปวงกลมและมีคลองล้อมรอบ ถ้าสร้างเสร็จทุกตึกคงจะสวยกว่านี้มากมาย เพราะถนนก็จะไม่เป็นหลุมเป็นบ่ออีกต่อไป มีพิธีพระราชทานปริญญาบัตรทีไร ปะถนนใหม่กันทุกปี แบบที่เรียกว่าผักชีโรยหน้านั่นแหละ แต่ยังไงก็ภูมิในในสถาบันเหลือง-เทาค่ะ

ศิษย์เก่ารุ่นเสือดาว 7 :)

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 12, 2007 3:17 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

สวยมากครับ คิดถึงมมส. สารคามแดนฝันมาก 17 - 20 ก็จะไปซ้อมรับพระราชทานปริญญาบัตร ที่มมส. ผม จามมรี 8 ครับ :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 12, 2007 3:53 pm 
มมส. มหาวิทยาลัยที่เปิดโอกาสให้คนที่เอ็นท์ไม่ติดที่อื่นๆได้มาเรียน ก็น่าชื่นชมนะ ตอนนี้เป็นเอกชนเต็มตัวแล้วสิ เก็บค่าเทอมเด็กแพงๆเอามาจ้างอาจารย์ จริงๆถ้าเปิดโอกาสจริงน่าจะเก็บค่าเทอมถูกกว่านี้นะ แย่งเด็กพวกที่จะต้องเข้าเรียนราชภัฏหรือว่า ม.เอกชน ตอนนี้ก็สงสารราชภัฏจัง เพราะเจอ มมส.เปิดรับดะ ทั้งภาคปกติ สมทบ เรียน เสาร์อาทิตย์ รับหมดเลย ใครไปสมัครรับเอาให้หมด ไม่ต้องเหลือตกมาถึงราชภัฏนะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 12, 2007 5:56 pm 
มมส.ม.เอกชน เขียน:
มมส. มหาวิทยาลัยที่เปิดโอกาสให้คนที่เอ็นท์ไม่ติดที่อื่นๆได้มาเรียน ก็น่าชื่นชมนะ ตอนนี้เป็นเอกชนเต็มตัวแล้วสิ เก็บค่าเทอมเด็กแพงๆเอามาจ้างอาจารย์ จริงๆถ้าเปิดโอกาสจริงน่าจะเก็บค่าเทอมถูกกว่านี้นะ แย่งเด็กพวกที่จะต้องเข้าเรียนราชภัฏหรือว่า ม.เอกชน ตอนนี้ก็สงสารราชภัฏจัง เพราะเจอ มมส.เปิดรับดะ ทั้งภาคปกติ สมทบ เรียน เสาร์อาทิตย์ รับหมดเลย ใครไปสมัครรับเอาให้หมด ไม่ต้องเหลือตกมาถึงราชภัฏนะ

อย่าดีแต่บิดเบือน รู้ทั้งรู้ว่าอะไรคืออะไรยังจะพยายามอีก ทำไมไปชอบว่าสถาบันอื่นจังเลยการบริหารมันคนละแบบกัน ทีม.อุบลโดนพูดนิดพูดหน่อยทำยังกะจะตาย

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: dddddd
โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 12, 2007 5:59 pm 
ถึงคนที่กำลังจะปั่นกระทู้ ขอร้องเหอะ หัดเป็นคนดีกับเค้าหน่อยก็ดีอีสานจะได้เจริญกว่านี้

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 12, 2007 7:00 pm 
มาร์ชมหาวิทยาลัยมหาสารคาม
เด่นตระหง่าน สถานถิ่นศึกษา งามธงทิวปลิวโบกมาเหลืองเทาเด่นตารุ่งเรืองอร่าม
สถาบันเราร่มเย็นเด่นงาน คู่มหาสารคาม สมนามเกริกก้องขจรไกล
เป็นศูนย์รวมศาสตร์ศรัทธา เจริญรุ่งเรืองการวิชา หลอมรวมปัญญาเทิดไทย
คงจรรยามหาวิทยาลัย เทิดธำรงไทยให้เจริญชั่วกาลนานวัน
เทาดุจแสงแรงรุ่งแห่งปัญญา งามประภาเหลืองรุ่งเฉิดฉันท์
เราภูมิใจใฝ่สามัคคียึดมั่น เทิดทูนรักสถาบันสรรค์สร้างศักดิ์ศรี
รวมแรงใจไมตรีสู่สถาน พาแดนเราเรืองตระการ ด้วยใจประสานสัมพันธ์น้องพี่
ชูธงเหลืองเทาคู่หล้าปฐพี ร่วมใจรักภักดี ทวีสุขสันต์นิรันดร

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 12, 2007 7:02 pm 

อยากถ่ายรูปเป็นมั้งจัง (ใช้กล้องราคาแค่ไม่กี่พันเองทุกวันนี้เล็งแล้วกดอย่างเดียวให้รูปเข้าในกรอบสี่เหลี่ยม)อยากรู้เทคนิคมั้งจังครับถ้าเริ่มต้นหัดแบบมือใหม่จะใช้กล้อง ยี่ห้ออะไร ที่สำคัญราคาประมาณเท่าไรครับถึงได้ออกมาสวยๆแบบเจ้าของกระทู้อ่ะครับผมทำงานแบบไปตามบ้านนอกเผื่อมีรูปสวยๆไว้มาดูมั้งแหะๆ....อิอิ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 12, 2007 8:20 pm 
ไปดูซะว่าที่อื่นเขาพัฒนาไปขนาดไหน
รูปภาพ

รูปภาพ[/img][/quote]

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 12, 2007 9:49 pm 
laos_ubon เขียน:
อยากถ่ายรูปเป็นมั้งจัง (ใช้กล้องราคาแค่ไม่กี่พันเองทุกวันนี้เล็งแล้วกดอย่างเดียวให้รูปเข้าในกรอบสี่เหลี่ยม)อยากรู้เทคนิคมั้งจังครับถ้าเริ่มต้นหัดแบบมือใหม่จะใช้กล้อง ยี่ห้ออะไร ที่สำคัญราคาประมาณเท่าไรครับถึงได้ออกมาสวยๆแบบเจ้าของกระทู้อ่ะครับผมทำงานแบบไปตามบ้านนอกเผื่อมีรูปสวยๆไว้มาดูมั้งแหะๆ....อิอิ

ตอบคุณ Laos_Ubon
เรื่องกล้องแพงกล้องถูก ต้องขอทำความเข้าใจกันก่อนครับ

หลายๆคนบอกว่าถ่ายรูปไม่สวยเพราะใช้กล้องถูก

ลองเปรียบเทียบเป็นเรื่องรถที่เราทุกคนรู้จักกันดี
รถ 1300 ซีซี ก็พาเราจากอุบล ไปเที่ยวดอยสุเทพได้ เหมือนรถ 2300 ซีซีครับ
(ราคากล้องไม่เกี่ยว)
คนที่ขับรถเป็น รถเครื่องแรงกว่า สมรรถนะดีกว่า ย่อมขับได้ดีกว่า จริง
สำหรับคนขับรถไม่เป็น ซื้อรถแพงก็ไม่ได้ทำให้ขับรถเป็นนะครับ

อยากจะเชิญชวนว่า ถ้าสนใจถ่ายรูปจริงๆ
ควรทำความเข้าใจกับกล้องที่มีก่อนครับ (รถ 1300cc กับ 2000cc) หลักการขับเหมือนกันครับ

โปรดอย่าเข้าใจว่าผมตอบวกวน
หลายๆคนไม่ได้เริ่มก้าวแรก เพราะมัวแต่รอซื้อกล้องใหม่ครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 13, 2007 10:41 am 

ไม่มีรูปขาวดำมาฝากผมบ้างเหรอครับ :P

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 13, 2007 4:48 pm 
ชอบSKETCHDESIGN ของมอขอนแก่นน่ะ แต่เค้ายังไม่สร้างไม่ใช่เหรอครับ อีอย่างความรู้ไม่ได้วัดที่ตึกคณะสักหน่อย หรือคุณภาพก็ไม่ได้วัดที่ความสวยของตึกเอาเข้าการศึกษาแทนที่จะผลิตออกมารับใช้สังคม กลับผลิตคนออกมาดูถูกสังคมด่ามาหาลัยที่เปิดโอกาสให้สังคม เฮ้อเศร้า....

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 13, 2007 10:41 pm 
สมาชิกเข้าขั้น สมาพันธ์ไกด์อุบล

หนุ่ม สาวนักศึกษาน่าร๊ากหละคะน้าเหน่ง มีมาฝากไม๊คะ????

ข้างบน
แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 32 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง