กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2014 11:23 am

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 5 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 11:40 am 
ดิฉันจะไปต่างประเทศค่ะ พื้นฐานไม่ดีเลยแย่มาก ๆ
คงเน้นการสนทนา

เห็นสถาบันสอนภาษาเยอะมากที่อุบล
ใครพอจะทราบว่าที่ไหนโอเค ช่วยแนะหน่อยด้วยค่า

ปล. ดิฉันดูหนัง ดูซีรีส์ soundTrack เป็นประจำอยู่แล้ว แต่ไม่ค่อยช่วยอะไรเลย :wink:

ขอบคุณล่วงหน้าค่า
:)

ข้างบน

ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 12:33 pm 
ไปเรียนที่มิชชันนารี ค่ะ อยู่แถวจวรผู้ว่าค่ะ ไม่แพงด้วย เรียนจากเจ้าของภาษาค่ะ
ดิฉันเองขนาดทำงานแล้วยังไปสมัครเลยค่ะ...อันนี้ก็มีคนแนะนำมาเหมือนกัน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 7:12 pm 
ที่มิชชั่นเนี่ย เจ้าของภาษา มาจากประเทศอะไร ที่เห็น ๆ กี่รุ่น ๆ ก็ฟิลิปปินส์ทั้งนั้น ออกเสียงตลกที่สุด

แล้วเจ้าของกระทู้ ทีว่าจะไปเมืองนอก ไปเที่ยวหรือไปเรียนคะ ถ้าแค่ไปเที่ยวไม่นาน ซื้อหนังสือพกไปด้วย เอาไว้ถามทาง หรือ สื่อสารตามความจำเป็น ไม่ยากหรอกคะ เข้าใจว่าคงมีพื้นฐานดีพอสมควรแค่ขาดความมั่นใจ ส่วนถ้าจะไปเรียน ก็รอไปพัฒนาภาษาที่ประเทศที่จะไปเลยดีกว่าค่ะ สิ่งแวดล้อมจะอำนวยให้เราพัฒนาเร็วขึ้นด้วย เพราะจะใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลัก

อาจจะรู้สึกไม่มั่นใจช่วงแรก ๆ หรือไม่เข้าใจเวลาเค้าคุยกะเรา แต่สักพัก เราก็จะดีขึ้นค่ะ ไม่ต้องกังวล

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: TONPO
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ย. 10, 2007 2:07 pm 
ผมทราบข้อมูล เรียนภาษาEฟรีกับผู้สอนศาสนาคริสตจักรพระเยซูยุคสุดท้าย
ส่วนมากฝรั่งจากเมือง อเมริกา ปั่นจักรยาน สอนตามโรงเรียนสอนศาสนาและที่บ้าน
มีข้อมูล ป้ายที่รถจักรยาน มีประชาสัมพันธืการฟังเรียนจากเครื่องรับวิทยุคลื่นFMอีกด้วย ตอนนี้
ไม่รู้ยังมีอยู่หรือเปล่า ถ้าเห็นฝรั่ง สอนศาสนาปั่นจักรยาน ตามเส้นทางถนนเมืองอุบล
ถ้าสนใจเรียน ลองสอบถามฝรั่งดู โบสถ์คริสตือยู่แถวตลาดบ้านดู่ ทางไปวัดศรีประดู่

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ย. 10, 2007 7:36 pm 
ถ้าคิดเรียนฟรีกะมิชชันนารี ฟรีก็จริงนะคะ แต่อย่าลืมนะคะ ภาระกิจหลักของมิชชันนารีคือเผยแพร่ศาสนานะคะ ฝึกภาษาไปฝึกภาษามา ชวนเราคุยเรื่องพระเจ้าเฉยเลย ถ้าน้องยินดีจะรับฟังเค้าพร่ำเรื่องพระเจ้าเค้าก็ดีไปค่ะ แต่ถ้าเรามุ่งมั่นอยากฝึกภาษากลับต้องมาฟังเค้าพร่ำเรื่องพระเจ้า ก็รู้สึกรบกวนเหมือนกันนะคะ

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 5 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง