กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน จันทร์ เม.ย. 21, 2014 1:52 am

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 14 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ค. 21, 2007 5:56 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

เห็นที่ขายตั๋วที่ขนส่งอุบลบอกเที่ยวรถที่ออกจากอุบล 12.30 จะไปถึงเชียงใหม่ประมาณเช้าของวันถัดไป ก็เลยสงสัยว่าใช้เวลาวิ่งนานขนาดนั้นเลยเหรอครับ สำหรับรถที่ไม่แวะที่ไหนเลยอย่างนครชัยแอร์

แล้วรถวิ่งไปทาง ถนนหมายเลข 23 ยโสธร ร้อยเอ็ด มหาสารคาม ขอนแก่น ถนนหมายเลข 12 ชุมแพ หล่มสัก พิษณุโลก แล้วขึ้นไปที่อุตรดิตถ์ เด่นชัย ลำปาง เชียงใหม่ หรือเปล่าครับ ถ้าเส้นนี้ก็ไม่น่าจะใช้เวลานานขนาดนั้น หรือว่ารถวิ่งไปเส้นทางอื่นที่ไกลกว่าเส้นทางนี้หรือเปล่าครับ มีใครเคยนั้งนครชัยไปเชียงใหม่บ้าง ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ค. 21, 2007 6:50 pm 
ทางนี้เลยค่ะ อุบล ศรีสะเกษ สุรินทร์ บุรีรัมย์ ประทาย(นครราชสีมา) หนองบัว ชัยภูมิ พิษณุโลก อุตรดิตถ์ เด่นชัย แพร่ ลำปาง ลำพูน ปลายทางเจียงใหม่จ้าววววววววววว บ่ได้ไปทาง ขอนแก่น ชุมแพเด้อค่ะ :D :D :D

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ค. 21, 2007 8:39 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

โห นึกไม่ถึงเลยว่าจะวิ่งไปทางนั้น ขอถามต่ออีกนิดนะครับว่าที่วิ่งไปศรีสะเกษ สุรินทร์ บุรีรัมย์ เนี่ย วิ่งทางถนนหมายเลข 226 เหรอครับ แสดงว่าต้องเข้าตัวเมือง ศรีสะเกษ สุรินทร์ บุรีรัมย์ ด้วยสิ มิน่าล่ะใช้เวลานานมาก ค่าตั๋วก็ปาเข้าไป 882 บาท

ข้างบน
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ค. 21, 2007 9:21 pm 
ถูกต้องเลยครับ ใช้ 226 ครับผม...
ไม่ผ่านตัวเมืองก็แค่โคราชเท่านันเอง ถนนส่วนมากก็เป็น 2 เลนครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ค. 21, 2007 9:44 pm 
สายนี้วิ่งอ้อมครับ กว่าจะถึงชัยภูมิก็ครึ่งวันแล้ว

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ค. 22, 2007 12:00 am 
ไกด์อุบล คนกันเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก

นครชัยแอร์สายระหว่างภูมิภาคจะจอดตัวจังหวัดที่ผ่านทุกจังหวัดครับ ไม่เหมือนสายที่วิ่งเข้ากรุงเทพ

อย่างสายอุบลราชธานี-เชียงใหม่ ( สาย 588 ) นี่พอออกจากอุบลราชธานี ก็จะจอดที่ศรีสะเกษ สุรินทร์ บุรีรัมย์ จากนั้นจะวิ่งผ่านพุทไธสง (บุรีรัมย์) แต่รู้จักจะไม่จอด ตัดถนนมิตรภาพที่แถวๆสีดา ไปจอดอีกที่ชัยภูมิ วิ่งไปผ่านแยกหนองบัว (นครสวรรค์) เขาทราย สากเหล็ก (พิจิตร) วังทอง เข้าจอดพิษณุโลก อุตรดิตถ์ เด่นชัย ลำปาง ลำพูน ปลายทางเชียงใหม่

สายนี้วิ่งกันยาวครับ 17 ชม. นั่นกันให้เบื่อไปข้างนึงเลย :(

ข้างบน
 หัวข้อกระทู้: สายรถอุบล-เชียงใหม่
โพสต์เมื่อ: พุธ มี.ค. 12, 2008 12:21 pm 
ขอแก้ไขหน่อยนะคะ รถสายอุบล-เชียงใหม่ของNCA เรียกว่า รถสาย587-XXX ค่ะ ส่วนสาย588 ที่คุณ ๆ ว่ากันนั่นคือ สายอุบล-ระยองค่ะ จากอุบลถึงเชียงใหม่ที่ใช้เวลาวิ่งนาน 17 ชั่วโมง เค้าไม่ได้จอดรับรายทาง หรือวิ่งอ้อมขนาดนั้น กรุณาทราบไว้ด้วยว่าระยะทางมันไม่ได้ใกล้อะไรขนาดนั้น 1,059 กม.ค่ะ จุดจอดก็มีแค่ไม่กี่ที่ จากอุบล ก็มาที่ศรีสะเกษ-สุรินทร์-บุรีรัมย์-ชัยภูมิ ก็ไม่เห็นว่าจะมากมายอะไรเลย ราคาก็ไม่ได้แพงอะไรนักหนานี่คะ คุณ ๆ .................... :( :( :(

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ มี.ค. 12, 2008 12:36 pm 
รุ่นใหญ่ไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

สายนี่ วิ่งกันนานครับ

และน่าจะเป็นรถประจำทาง หมวด 3 ที่วิ่งกันนานที่สุดด้วยครับ

ช่วงกลางๆ จอดแยกราหุล (อำเภอหนองบัว) เขาทราย สากเหล็ก วังทอง แล้วเข้าไปพิษณุโลก 12 กิโล กลับออกมาก็ไปจอดอุตรดิษถ์ เด่นชัย ลำปาง เลี้ยวซ้ายเข้าไปลำพูนที่แยกดอยติอีก 8 กิโล วกออกมากว่าจะถึงเชียงใหม่

แล้วก็ จอดแวะทานข้าวที่ชัยภูมิ (แล้วน่าจะจอดแวะทานข้าวที่พิษณุโลกด้วย) เลยพากันวิ่งนานไปหน่อย

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ มี.ค. 12, 2008 1:17 pm 
ที่มันไม่วิ่งไปทางทางหลวงหมายเลข23 อุบลฯ-ยโสธร-ร้อยเอ็ด-มหาสารคาม-ขอนแก่น
ก็เพราะว่ามันไปวิ่งทับเส้นทางสายอื่นเค้าน่ะสิ
อย่างเช่นสายอุดรฯ-อุบลฯ ขอนแก่น-อุบลฯ ขอนแก่น-เชียงใหม่(สมบัติทัวร์)
นครชัยแอร์เองก็เคยมีแผนเปลี่ยนเส้นทางไปวิ่งเส้นทางเหมือนกัน
แต่โดนเจ้าถิ่นเค้าประท้วง จนเป็นเรื่องเป็นราวมาครั้งนึงแล้ว
ก็เลยต้องวิ่งเส้นทางนี้ต่อไป
แล้วที่มันไม่จอดโคราช ช่วงตัดถนนมิตรภาพ
ก็เพราะว่ามันมีรถโคราช-เชียงใหม่อยู่แล้ว
เค้าไม่ยอมให้แย่งผู้โดยสารจากจ.นครราชสีมา

ที่จริงถ้าจะวิ่งเส้นชัยภูมิจริงๆ
นครชัยแอร์ ควรเปลี่ยนไปใช้เส้นทาง ชัยภูมิ-ระเหว-บึงสามพัน(แยกราหุล)-หนองบัว-เขาทราย-สากเหล็ก-พิจิตร-กำแพงเพชร-ตาก-ลำปาง-เชียงใหม่
จะเร็วกว่า ทางขึ้นเขาไม่เยอะเหมือนเส้นเด่นชัย
และเป็นทาง4เลนจากกำแพงเพชรด้วย

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: --
โพสต์เมื่อ: พุธ มี.ค. 12, 2008 4:19 pm 
อืมถ้าไปเส้นทางสากเหล็กพิจิตรกำแพงไปตากนะ คงอยู่ไม่ได้คับผมเดินทางรถสายนี้เดือนละครั้งจากอุบลไปอุตรดิตถ์ ผมนั่งวีไอพีอย่างเดียวรถ
จะวิ่งไปรับผู้โดยสารที่ศีรษะเกษ สุรินทร์ บุรีรัมย์ จอดรับประทานข้าวที่ชัยภูมิจากนั้นจะวิ่งยาวไปจอดรับประทานข้าวอีกครั้งที่พิษณุโลก และออกไปอุตรดิตถ์ เด่นชัย ลำปาง เชียงใหม่ เท่าที่สังเกตดูผู้โดยสารจะลงที่พิษณุโลก45% เชียงใหม่ 45% อีก 10% ลงจังหวัดที่เหลือคับ และที่สำคัญนะรถมาจอดพิษณุโลก จะมีผู้โดยสารต่อรถไปเชียงรายด้วยไปน่าน ซึ่งรถจากอุบลไปเชียงรายตรงๆไม่มี เลยทำให้สะดวกกับคนที่จะไปอุตรดิตถ์ แพร่ เชียงราย พะเยา น่าน รถไปสายนั้นก็มีขอนแก่นเชียงใหม่ไง วิ่งขอนแก่น หล่มสัก พิษณุโลก สุโขทัย ตาก ลำปาง เชียงใหม่ เพราะฉะนั้นสายนี้เวอรคอยู่แล้วคับ เรื่องเส้นทางอะคับจะมีสี่เลนช่วงในเขตพิษณุโลกจนถึงอุตรดิตถ์คับลำบากช่วงแพร่ถึงลำปางเองคับแต่ถ้าให้ดีนะมีเครื่องบิน บินระหว่าง อุบล พิษณุโลก เชียใหม่สัปดาห์ละสองเที่ยวก็ดีนะเพราะมันไกลคับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ มี.ค. 12, 2008 7:14 pm 
นึกไม่ถึงว่าจะใช้เส้นทางที่สลับซับซ้อนขนาดนี้ แถมยังมีการจอดให้กินข้าวระหว่างทางอีกต่างหาก รู้สึกว่าผิดธรรมชาติของนครชัยแอร์มาก

ผมว่าเหมาะกับคนที่ชอบนั่งรถชมวิวข้างทางนะ แบบว่าคนที่ชอบนั่งรถเที่ยวไปเรื่อยๆคงชอบ :)

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: ค่าโดยสาร
โพสต์เมื่อ: อังคาร เม.ย. 08, 2008 4:51 pm 
ไม่ทราบว่า ค่าโดยสารจาก อุบลฯ - เชียงใหม่ ของนครชัยแอร์นี่ มันราคาเท่าไหร่ น๊า............ ใครรู้ช่วยตอบทีนะคะ :oops:

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ต.ค. 22, 2013 5:09 pm 
อยากทราบตารางเดินรถ จากลำปางไปชัยภูมิ ของนครชัยแอร์ค่ะ ว่ามีรอบกี่โมงบ้าง ขอเบอร์โทรติดต่อด้วยนะคะ ที่ขนส่งลำปางคะ ขอบคุณค่ะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ย. 03, 2013 8:30 pm 
เคยนั่งครั้งแรก ปี 2533 ลำปาง-อุบลราชธานี ออกจากลำปาง 12.00 น. ถึงอุบลประมาณ 6 โมงเช้า ต่อรถสหพาณิชกลับบ้านที่ อ.ชานุมานอีก ถึง ประมาณ 11.00 น. รวมการเดินทาง 23 ชม. ค่ารถลำปาง-อุบลฯ ขณะนั้น 450 บาท แพงที่สุดบนกระดานบอกค่าโดยสารในสถานีขนส่งลำปาง

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 14 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง