กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พุธ เม.ย. 23, 2014 6:30 pm

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 15 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ม.ค. 04, 2007 5:47 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

:)

สวัสดีครับ มาจากแดนไกล เมืองลวงเมืองหลวง วันนี้ขอมาฝากตัวไว้กับเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ชาวอุบลฯ ช่วยต้อนรับขับสู้และแนะนำข้อมูลหลาย ๆ อย่างครับ

ก่อนอื่นแนะนำตัวก่อน ผมมาจากแดนไนก้อนแห่งสยามน่ะครับ แล้วก็ได้พูดคุยกะพี่เหน่ง ได้คำแนะนำให้มาทิ้งคำถาม เพื่อรอคำตอบจากที่แห่งนี้ หลาย ๆ คนอาจจะได้รับข่าวสารมาบ้างแล้วนะครับ คือ จะมีโครงการถ่ายภาพในอุบลฯ และอีกหลาย ๆ แห่งทั่วประเทศไทย ด้วยฝีมือช่างภาพระดับโลกจำนวน 50 คน ในหัวข้องานว่า 9 Days in The Kingdom เพื่อถ่ายทอดมุมมองของไทยผ่านภาพถ่าย รวบรวมออกมาเป็นหนังสือ เพื่อฉลองในวโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระชนมายุครบ ๘๐ พรรษา ในวันที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๐ นี้

เริ่มเรื่องมานาน ทีนี้เข้าสู่เรื่องราวการขอข้อมูลครับ ช่างภาพที่จะทำหน้าที่ในการเที่ยวล่องท่องชมเมืองอุบลเลียบลำโขง มีชื่อว่า Bohnchang Koo เป็นชาวเกาหลีครับ ผลงานก็ติดตามดูได้ที่นี่ครับ http://www.bckoo.com

เรื่องราวทั้งหมดที่จะพาช่างภาพผู้นี้ไป ก็คือ วัฒนธรรม ความเป็นอยู่ของผู้คน ศิลปะและความสวยงามของทิวทัศน์ในท้องถิ่น ซึ่งได้คุยกับพี่เหน่งและได้เส้นทางเหล่านี้ครับ

วันแรก

- เดินทางถึงอุบลช่วงเช้า
- เริ่มต้นภาพในตัวเมืองอุบลวันแรกช่วงสาย ๆ บ่าย ๆ
- บ่ายไปแวะเวียนแถวเขื่อนสิรินธร ดูชีวิตผู้คนริมเขื่อน และอาจจะแวะไปวัดป่าหลังเขื่อน
- แวะชมแถวแก่งสะพือ แก่งตะนะ ช่องเม็ก
- เย็นรอดูบรรยากาศภาพพระอาทิตย์ยามเย็น ที่เขื่อนปากมูล
- เดินทางไปโขงเจียมเพื่อเช็คอิน

วันที่สอง
- ออกเดินทางไปรับแสงอรุณที่ผาแต้ม เดินดูเส้นทางธรรมชาติ และภาพเขียนสี
- สาย ๆ ไปถึงเที่ยงแวะดูทุ่งดอกไม้รับเสด็จ (ถ้ามี)
- บ่าย ๆ ไปดูธรรมชาติที่ต่าง ๆ เช่นน้ำตก
- เย็น ๆ มาเก็บบรรยากาศแถว ๆ แม่น้ำสองสี

วันที่สาม
- ไปสามพันโบก ปากบ้อง
- เขมราฐ

วันที่สี่ ห้า หก ???

ยังมีเครื่องหมายคำถามอีกมากครับ ฝากรบกวนช่วยแต่งเติมเสริมแต่งให้ทีครับ สิ่งที่อยากแวะเวียนเข้าไปก็เช่น การทำหัตถกรรม หรืองานศิลปะของชาวบ้านในจุดต่าง ๆ ตลาดยามเช้า, เย็น รวมถึงบรรยากาศผู้คนทั่ว ๆ ไปที่อาศัยอยู่ในพื้นที่

ฝากขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบบ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 05, 2007 12:26 am 
จอมพลไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

ท่านผู้รู้ช่วยมาให้คำเเนะนำด้วยครับ

เป็นงานระดับประเทศเลยนะครับ(หนังสือจะพิมพ์เป็นหลายภาษาทั่วโลกครับ)

เราชาวอุบลฯจะเป็นส่วนหนึ่งของหนังสือเล่มนี้ด้วย เพื่อเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ใครมีสถานที่ดีๆในจังหวัดอุบลฯก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 05, 2007 8:03 am 
แบบนี้ต้องถามก่อนครับว่ามาช่วงไหน วันที่เท่าไหร่ เพราะความงดงามในแต่ละสถานที่จะมีฤดูกาลเป็นตัวกำหนดครับ อย่างน้ำตก หรือทุ่งดอกไม้รับเสด็จ ไปผิดเวลาก็จะมีให้เห็นหรอกครับ
จะไปเก็บพระอาทิตย์ขึ้นหรือตกที่ผาแต้ม ผมก็ไม่เห็นว่าจะมีมุมสวยตรงไหนเพราะเป็นลานหินไม่เหมือนที่เสาเฉลียง
ส่วนการถ่ายภาพวัฒนธรรมก็ควรจะมาช่วงเทศกาลหรือช่วงวันสำคัญทางศาสนาไม่อย่างนั้นคงต้องจัดฉากกัน
ถ้าจะถ่ายภาพวิถีชาวบ้านก็คงจะเป็นทุ่งนา ซึ่งทุ่งนาจะสวยก็ตอนต้นกล้าอ่อนๆสีเขียวทั้งทุ่งหรือตอนข้าวท้องแก่ออกรวงโค้งลงและตอนชาวนาเกี่ยวข้าว หรือเป็นภาพชาวบ้านหาปลาในแม่น้ำหรือที่เขื่อน คงต้องมีการนัดแนะกันก่อนล่ะครับมีเวลาแค่ไม่กี่วันอาจไปฟรีก็ได้ ส่วนงานฝีมือหัตถกรรมก็บอกล่วงหน้าชาวบ้านเค้ายินดีให้ความร่วมมืออยู่แล้วครับ ถ้าอยากถ่ายภาพพระกำลังบิณฑบาตก็มีทุกที่ครับเมืองอุบลวัดเยอะแต่มุมไหน หมู่บ้านไหนล่ะครับจะสวย
ที่พูดมาทั้งหมดนี้จะบอกว่าช่วงเวลาเป็นสิ่งสำคัญครับ จะมาเมื่อไหร่ครับ ขอตามไปดูด้วยคนได้เปล่าครับ :P

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 05, 2007 9:33 am 

แนะนำให้ไปถ่ายภาพวัดหนองป่าพงและวัดป่านานาชาติ(พระอาจารย์ชาเป็นพระสงฆ์อีกรูปหนึ่งที่ในหลวงศรัทธาและนับถือ)

ไฟล์แนป:
IMG_1125-1.jpg [ 72.81 KiB | เปิดดู 5052 ครั้ง ]
ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 05, 2007 11:06 am 

สวัสดีครับ คุณWolf
ในที่สุดเราก็ได้คุยกันในที่สาธารณะซะที (หลังจากคุยกันสองต่อสองมานาน (ทางโทรศัพท์))
:P

รู้สึกตื่นเต้นมาก ได้ที่มีส่วนเล็กๆ ในงานใหญ่ระดับประเทศ Thiland:9 days in the Kingdom
(ที่สำคัญ เป็นการทำเพื่อเฉลิมพระเกียรติในหลวงที่รักของเรา)
:x

ถ้าคุณWolf และทึม เดินทางมาถึงอุบลฯในวันที่ 16 มกรา
ที่อุบลฯมีงานสำคัญงานนึง คือเป็นวันครบรอบวันละสังขารของหลวงปู่ชา
ที่วัดหนองป่าพงจะมีประชาชนจากทั่วสารทิศหลังไหลเข้ามาปฏิบัติธรรม
และตั้งโรงทาน
เป็นภาพเหตุการณ์ที่น่าสนใจทีเดียวครับ
(Life ครับ ถ่าย Life ศาสนา วัฒนธรรม การตั้งโรงทาน การปักกลด ฯลฯ)

ส่วนเรื่องผ้าทอพื้นเมือง
ได้คุยกับ Webmaster ไกด์อุบลฯ ในเบื้องต้นแล้ว
จะประสานงานกับเจ้าของร้าน คำปุน ให้ครับ
:P

ดังนั้น ตารางในวันแรก อาจมีการเปลี่ยนแปลงนิดหน่อย
(เพราะวัดเขื่อน ก็เป็นวัดสาขาของวัดหนองป่าพง พระท่านคงมารวมกันที่วัดหนองป่าพงทั้งหมด)

ขอบคุณภาพและคำแนะนำของคุณ Oawen ด้วยครับ
:D

เวปมาสเตอร์คร๊าบ ผมหากระทู้วัดหนองป่าพงของป๋มไม่เจอ อ้อ กระทู้จุลกฐินด้วยคร๊าบ
8)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 05, 2007 12:29 pm 

งานนี้ขอช่วยเต็มที่คร้าบ :D

อยากเห็นการทำงานแบบมืออาชีพ คงเป็นประสบการณ์อันล้ำค่า :lol:

โอกาสแบบนี้หายากครับ :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 05, 2007 7:51 pm 

ขอบคุณล่วงหน้าอีกรอบทุก ๆ ท่านเลยครับ ที่ให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างดี ทั้งที่แอบช่วยเหลือ (ผ่านทางโทรศัพท์) และอีกหลาย ๆ ท่านผ่านเว็บบอร์ด :mrgreen:

ซึ่งในที่สุดก็ได้ตารางการทำงานในแต่ละวันแบบสมบูรณ์สุดขีด (ที่เหลือไปตายเอาดาบหน้า) อย่างน้อยก็ได้ความมุ่งหมายในแต่ละวันเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณจริง ๆ ครับ :D

น้า FishEye คร้าบ เราจะยกทัพไปเยือนถิ่นน้านะคร้าบ ตามตารางก็น่าจะเป็นวันศุกร์ที่ 19 ฝากหาเป้างาม ๆ ให้ด้วยนะครับ ถ้าไม่พลาด อาจจะไปตั้งแต่เช้าหกครึ่ง เจ็ดโมง เผื่อมีตลาดเช้า หรือบรรยากาศสวย ๆ ตอนเช้า ๆ :P

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 05, 2007 8:29 pm 

จากมาหลายปีแล้ว ขอฝากหากมีเวลาเหลือ ลองไปที่ บ้านปะอาว ถ่ายศิลปกรรม สิ่งประดิษฐ์ทองเหลือง

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 06, 2007 10:36 am 

ขอเสนอวัดดอนธาตุ อีกแห่งครับ
อยู่ใกล้แก่งสะพือ
เป็นวัดของหลวงปู่เสาร์ ซึ่งเป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่มั่น

พระเกจิที่มีชื่อเสียงในรุ่นก่อน
เช่น หลวงปู่ขาว หลวงปู่เทสก์ หลวงปู่ดุลย์ รวมถึงหลวงปู่ชา
ล้วนเคยศึกษาธรรมมะจากหลวงปู่มั่น ซึ่งเป็นแม่ทัพธรรมอีกที

ที่วัดมีเจดีย์กลางน้ำขนาดใหญ่
และใกล้บริเวณนั้นมีชุมชนทำฆ้องด้วยครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 06, 2007 11:14 am 

น้าวูฟครับ ถ้าน้ามาทาง อ.โขงเจียม ใช้ถนนเส้นเลาะริมโขงมา

ก่อนเข้าตัวอำเภอเขมราฐ จะเจอกับวัดปากแซงก่อนครับ :)

ไปสักการะพระเจ้าใหญ่องค์ตื้อ (ช่วงปลายเดือนนี้จะมีงานประจำปีของทางวัด จัดปีละครั้ง งานนี้คนเยอะมากๆครับเดี๋ยวผมขอไปเช็กวันเวลาอีกทีครับ)

ทางลงจากวัด ไปดูหาดทรายและน้ำโขงครับ
รูปนี้ผมไปถ่ายช่วงสงกรานต์ปี 2548 เมื่อตอนได้S3Proมาใหม่ๆเลยครับ :P

รูปภาพ

ลงไปจะเจอทรายแบบนี้ครับ :D

รูปภาพ

ส่องจากระยะไกลครับ :roll:

รูปภาพ

โปรดระวังตอนขาขึ้นนะครับ รูปภาพ

รูปภาพ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 06, 2007 11:16 am 

วัดปากแซงห่างจากตัวอำเภอประมาณ25กิโลเมตร ครับ :D

จากวัดปากแซงน้าจะผ่านวัดบุ่งขี้เหล็กก่อนถึงตัวอำเภอครับ
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=4983

พอเข้าตัวอำเภอ น้าจะมาถ่ายรูปที่วัดโพธิ์ (พระเจ้าใหญ่องค์แสน)

ก็ตรงมาบ้านผม(อยู่หน้า ธ.กรุงเทพ) วัดอยู่ห่างบ้านผมไม่ถึง200เมตรครับ(อยู่ติดริมโขงเลยครับ) :lol:

รูปนี้(พระพุทธเขมรัฐวรมงคล)ถ่ายที่วัดโพธิ์ครับ แต่พระเจ้าใหญ่องค์แสนอยู่ในอุโบสถ ผมยังไม่เคยเข้าไปถ่ายภาพครับ :wink:

รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย FISHEYE เมื่อ เสาร์ ม.ค. 06, 2007 11:40 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 06, 2007 11:21 am 

หลังจากนั้น ถ้าน้าจะไปถ่ายภาพพระเจ้าใหญ่องค์หมื่น

เราจะออกไปทาง จ.มุกดาหาร ประมาณ10กิโล จะถึงบ้านอูบมุงครับ (ผมยังไม่เคยไปถ่ายภาพครับ)

คิดว่าวัดนี้ก็คงอยู่ติดๆริมน้ำโขงเหมือนกันครับ

และจากบ้านอูบมุงไปทางมุกดาหารอีกประมาณ10กิโล น้าจะถึงบ้านบุ่งซวยครับ

มีแก่งช้างหมอบ ที่ผมไปถ่ายเมื่อหน้าเเล้งปีที่แล้วครับ

***มาลบรูปกลัวโหลดนานครับ ใว้จะโพสกระทู้ใหม่ครับ***

แก้ไขล่าสุดโดย FISHEYE เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2007 3:59 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 06, 2007 11:26 am 

ยังรอสถานที่เด็ดๆทั่วอุบลฯจากท่านผู้รู้ ช่วยหามาเพิ่มด้วยนะครับ :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2007 9:20 am 

รายละเอียด และภารกิจของคุณWolf ที่จะมาเยือนอุบลฯครับ

52 ช่างภาพระดับโลก
มองเมืองไทยผ่านเลนส์

ครั้งแรกในประวัติศาสตร์ที่ 52 ช่างภาพระดับโลกจาก 19 ประเทศ บินตรงมาลั่นชัตเตอร์ บันทึกภาพเหตุการณ์ วิถีชีวิต ศิลปวัฒนธรรมและสถานที่ต่างๆ ในไทย ตามมุมมองของแต่ละคน ในโครงการหนังสือภาพถ่าย "ไทยแลนด์ ไนน์ เดย์ อิน เดอะคิงดอม" (Thailand: 9 Days in the Kingdom) เฉลิมฉลองในวโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว จะทรงมีพระชนมพรรษาครบ 80 พรรษา ระหว่างวันที่ 14 - 22 มกราคมศกหน้า รวม 9 วัน และพร้อมจำหน่ายทั่วโลกในเดือนธันวาคม 2550 โดยรายได้จากการจำหน่าย จำนวน 9,000,000 บาท จะนำขึ้นทูลเกล้าฯ ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เพื่อโดยเสด็จพระราชกุศล ตามพระราชอัธยาศัย

52 ช่างภาพชั้นนำทั่วโลก จะได้รับการจัดสรรและแบ่งการถ่ายภาพออกเป็นหมวดหมู่ต่างๆ ตามความชำนาญของแต่ละบุคคล โดยไม่มีการจำกัดขอบเขตของเนื้อหา ซึ่งรวมถึงช่างภาพมือฉมัง 10 คนของไทย อาทิ

สุรัตน์ โอสถานุเคราะห์ ที่จะถ่ายทอดภาพความงามของประเทศไทย ภายใต้อิทธิพลจากวัฒนธรรมและประเพณีจีน วัดวาอาราม และชุมชนจีนย่านไชน่าทาวน์,

มานิตย์ ศรีวานิชภูมิ นำเสนอภาพความงามของแสงแฟลชแสงไฟ บุคคลในแวดวงสังคมโซไซตี้

ไกรพิทย์ พันธุ์วุฒิ ผู้จารึกประวัติศาสตร์โลก และจะถวายพระพรชัยต่อองค์พระมหากษัตริย์ ด้วยการนำเสนอภาพพระราชวงศ์ อาทิ การเสด็จประกอบพระราชกรณียกิจต่างๆ,

ณัฐ ประกอบสันติสุข ถ่ายทอดความบรรเจิด ศิวิไลท์ของแฟชั่นสตรีท และศิลปะภาพโพเทรทบุคคลของดีไซเนอร์,

จรูญ ทองนวล ช่างภาพรางวัล พูลิตเซอร์ ผู้ถ่ายทอดภาพสถานการณ์ความไม่สงบทางตอนใต้ของประเทศ รวมถึงชีวิตความเป็นอยู่ ฯลฯ

นอกจากนี้ ทั่วโลกยังจะได้ตรึงใจในภาพลักษณ์ของเมืองไทยมากขึ้น โดย 12 มือกล้องชั้นนำจากสหรัฐอเมริกา ที่จะร่วมเสนอแนวคิดหลากมุมมองในแบบตนเอง อาทิ

มร.เจมส์ แนชท์เวย์ (James Nachtwey) หนึ่งในทีมของนิตยสารไทม์ ผู้ได้รับการกล่าวขวัญกันมากที่สุดขณะนี้ เพราะเป็น 1 ใน 3 ของ ผู้ได้รับรางวัล TED Prize รางวัลยกย่องบุคคลผู้ทรงเกียรติ ที่มีอิทธิพลต่อผู้อื่น ในการดำเนินชีวิตอย่างสร้างสรรค์ โดยจะได้รับรางวัลร่วมกับประธานาธิบดีบิล คลินตัน และนักชีววิทยา ดร.อี โอ วิลสัน และยังเป็นผู้กวาดรางวัลสำคัญๆ เกี่ยวกับการถ่ายภาพอีกมากมาย ฯลฯ เขาจะร่วมเผยแพร่ความรู้และสาระทางด้านอนามัย เน้นเรื่องผู้ป่วยที่ติดเชื้อเอดส์ และ HIV

มร.สตีฟ แมคคูรี่ (Steve McCurry) ผู้ลั่นชัตเตอร์รางวัลการบันทึกภาพเด็กสาวกำพร้าชาวอัฟกัน ขึ้นปกเนชั่นแนลจีโอกราฟฟิก เขาจะสะท้อนภาพชีวิตและความเป็นอยู่ของชาววัดสวนโมกข์ ไชยา สุราษฎร์ธานี,

มร.เกรก กอร์แมน (Greg Gorman) มือหนึ่งภาพถ่ายโพเทรทฮอลีวู้ดสตาร์ เขาเชื่อว่า รูปภาพที่บอกเล่าเรื่องราวที่ประสพความสำเร็จ จะต้องเป็นภาพที่ทิ้งปริศนา ให้ผู้พบเห็นต้องติดตาม เขาจะถ่ายทอดภาพอิริยาบท และความสวยงามของการเคลื่อนไหวร่างกายในแวดวงแม่ไม้มวยไทย

มร.วินเซนต์ วูฟท์ (Vicente Wolf) ผู้คร่ำหวอดในวงการความงามของสถาปัตยกรรมร่วมสมัยมากว่า 30 ปี จะเป็นบอกเล่าความงามแห่งสถาปัตยกรรม,

มร.เดวิด อลัน ฮาร์วี่ (David Alan Harvey) ผลงานชิ้นโบว์แดงที่เกี่ยวพันกับอุทยานแห่งชาติของสหรัฐอเมริกา จะเป็นผู้ถ่ายทอดแสงสี ของชีวิตยามค่ำคืนย่านอาร์ซีเอ เป็นต้น

ขณะที่ช่างภาพชั้นแนวหน้าจากทั่วทุกทวีป อาทิ

มร.คาคุ ซูซูกิ (Kaku Suzuki) ช่างภาพแห่งดินแดนกิโมโน ผู้ช่ำชองงานศิลป์มรดกโลก และจะเป็นผู้จารึกประเทศไทยให้ยูเนสโกรู้จัก โดยเฉพาะมรดกโลกที่สุโขทัยและอยุธยา ในฐานะแหล่งสำคัญทางประวัติศาสตร์,

มร.เยียน อาธัส เบอร์แทรนด์ (Yann Arthus-Bertrand) ช่างภาพชาวฝรั่งเศส ผู้หลงใหลความงามของธรรมชาติพิสุทธิ์ เขาเริ่มต้นกดชัตเตอร์บันทึกภาพ รวบรวมจนออกเป็นหนังสือเล่มแรกคือ Lion และตลอด 9 วันในเมืองไทยเขาจะโดยสารยูโรคอปเตอร์ที่มีโลโก้ของโครงการหนังสือภาพถ่ายฯ ถ่ายภาพทางอากาศ,

มร.บักชัง คู (Bohnchang Koo) ช่างภาพชาวเกาหลีใต้ เป็นผู้ทุ่มเทและหลงใหลในการวิชาชีพถ่ายภาพ เขาจะถ่ายทอดศิลปวัฒนธรรมและความงามของสถานที่ และผู้คนในอีสาน

มร.กิโด อัลเบอร์โต รอซซี่ (Guido Alberto Rossi) ช่างภาพชาวอิตาเลี่ยน เริ่มมีผลงานชิ้นแรกในนิตยสาร Sport Illustrato ภาพของการแข่งขันรถยนต์ ต่อมาในปี 2510 เปลี่ยนโฉมเป็นช่างภาพ ผู้ถ่ายทอดความขัดแย้งของสงคราม ซึ่งแตกต่างกับเรซซิ่งโดยสิ้นเชิง ที่เมืองไทยเขาจะถ่ายทอดความแข็งแกร่งของบรรดาเหล่าทหารหาญที่เป็นรั้วของชาติ,

มร.อับบา โรซทามิ (Abbas Rostami) ชาวอิหร่าน เป็นผู้บันทึกภาพอย่างละเอียดถี่ถ้วน ของการปฎิรูปอิหร่าน มีผลงานหนังสือมากมาย อาทิ Iran Diary, Journeys Beyond the Mask ฯลฯ เขาจะถ่ายทอดวิถีชีวิตความเป็นอยู่และ วัฒนธรรมของชาวมุสลิม รวมถึงสถาปัตยกรรมต่างๆ ของอาณาเขตใต้สุดของประเทศไทย

หนังสือรวมภาพถ่าย "ไทยแลนด์ ไนน์ เดย์ อิน เดอะ คิงดอม" จัดทำขึ้นโดยแรงบันดาลใจอันยิ่งใหญ่ ให้เป็นงานศิลปะชิ้นเอก นำเสนอโดยช่างภาพทั้งชาวไทยและต่างชาติ ที่จะทำงานร่วมกันในคอนเซ็ปต์ วิชวล ไทม์ แคปซูล (Visual Time Capsule) เพื่อเผยแพร่ประเทศไทย ให้ทั่วโลกรู้จักในรูปแบบใหม่ที่น่าสนใจ โดยรวมหลากหลายเรื่องราวของประเทศไทย ที่ได้คัดเลือกมุมสวยๆ ผ่านจอเลนส์ของช่างภาพ กว่า 150,000 ภาพ แล้วไปคัดสรรเพื่อให้ได้ภาพที่ดีที่สุด
ที่สำคัญยังเป็นสานต่อเจตนารมณ์ ที่จะนำเสนอพัฒนาการด้านต่างๆ ของประเทศไทยหลังจากที่เคยถูกนำสู่สายตาชาวโลกมาแล้ว ในหนังสือภาพถ่าย Thailand: 7 Days in the Kingdom เมื่อปี 2530 หรือ 20 ปีที่ผ่านมา

หนังสือรวมภาพถ่าย "ไทยแลนด์ ไนน์ เดย์ อิน เดอะ คิงดอม" มีขนาด 255 x 355 มม. ใช้กระดาษอย่างดีและพิมพ์ด้วยสีคุณภาพ จำนวน 256 หน้า หุ้มด้วยปกแข็ง ตกแต่งอย่างสวยงาม พร้อมกันนี้ ยังได้แปลเป็นภาษาต่างๆ อาทิ อังกฤษ, จีน, ญี่ปุ่น, ฝรั่งเศส, เยอรมัน และอิตาลี เป็นหนังสือภาพที่เหมาะสำหรับนักสะสมและผู้ที่ชื่นชอบการถ่ายภาพ วางจำหน่ายตามร้านหนังสือทั่วโลก ราคาเล่มละ 1,750 บาท พร้อมวางจำหน่ายในเดือนธันวาคม 2550

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2007 12:40 pm 

เย้ :D มาเขมราฐด้วยแหล่ะ
ดีใจจัง

ข้างบน
แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 15 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง