กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน เสาร์ พ.ย. 01, 2014 12:54 pm

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 5 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: เสาร์ มิ.ย. 23, 2012 12:35 pm 

:cry:

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 24, 2012 2:32 pm 
อยากทราบเหมือนกันครับ

เสริมนิดนึงนะครับ
อาการผมร่วง ผมบางเกิดได้หลายสาเหตุ อาทิ กรรมพันธุ์ ความเครียด เชื้อรา และอื่นๆ สาเหตุของผมร่วงกว่า 90 %ในผู้ชาย เกิดจากความผิดปกติของระดับฮอร์โมน DHT (dihydrotestosterone) ในร่างกายที่มากเกินไปอันเนื่องมาจากกรรมพันธุ์ ฉะนั้นการรักษาจำเป็นที่จะต้องดูแลตั้งแต่ต้นเหตุ คือ ยับยั้งการผลิต DHT เพื่อลดผมหลุดร่วง กระตุ้นให้ผมที่แข็งแรงเกิดใหม่ และต้องป้องกันปัจจัยอื่นที่ทำให้ผมร่วงผมบางมากขึ้นด้วย

ฮอร์โมน DHT ทำให้ผมร่วงได้อย่างไร?
DHT (Dihydrotestosterone) เกิดจากการเปลี่ยนแปลงฮอร์โมนเพศชายโดยอาศัยเอนไซม์ 5-อัลฟา รีดักเตส(5-alpha reductase) ซึ่งเกิดเป็นปกติในร่างกายเอนไซม์ดังกล่าว มี 2 ชนิดคือ 5-อัลฟา รีดักเตส ชนิดที่ 1 และ ชนิดที่ 2 ไปกระตุ้นให้เกิด DHT ที่ส่งผลต่อภาวะผมร่วงที่ต่างกัน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 24, 2012 2:34 pm 
ตอนนี้ผมใช้วิธี กิน + สระ +ทา
1.กิน ฟิแนสเทอไรด์ (Finasteride)
ยานี้ออกฤทธิ์โดยการลดระดับฮอร์โมน DHT (Dihydrotestosterone) ซึ่งเป็นตัวการทำให้เกิดภาวะ ผมบาง ศีรษะล้าน แบบกรรมพันธุ์
DHTเกี่ยวข้องกับการเกิดภาวะ ผมบาง ศีรษะล้าน ได้อย่างไร?
ภาวะ ศีรษะล้าน จากกรรมพันธุ์ จะเกิดขึ้นได้ จำเป็นต้องมีองค์ประกอบ 2 ส่วน ด้วยกัน คือ
1.กรรมพันธุ์หรือยีน ศีรษะล้าน ซึ่งได้รับการถ่ายทอดมาจากบรรพบุรุษ
2.ฮอร์โมนเพศชาย หรือ Testosterone (T)
ฮอร์โมนเพศชาย ( T ) พบได้ทั้งเพศหญิงและชาย ฮอร์โมนนี้ผลิตจากลูกอัณฑะ และต่อมหมวกไต แล้วจึงเข้าสู่กระแสเลือด ไหลเวียนไปสู่ส่วนต่างๆของร่างกาย ที่หนังศีรษะฮอร์โมนนี้จะถูกเปลี่ยนไปเป็น DHT (Dihydrotestosterone) โดยเอนไซม์ ( enzyme) 5- alpha reductase ซึ่งเป็นกระบวนการที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ
DHT จะจับกับเซลล์สร้างเส้นผม และออกฤทธิ์ยับยั้งกระบวนการสร้างเส้นผมปกติ ทำให้เส้นผมใหม่ที่ขึ้นมาทดแทนเส้นผมเดิมที่ร่วงไป มีขนาดเล็กลงเรื่อย ๆเมื่ออายุมากขึ้น จนในที่สุดเกิดภาวะ ผมบาง และ ศีรษะล้าน ตามมา

ฟิแนสเทอไรด์ (Finasteride) ออกฤทธิ์โดยการยับยั้งการทำงานของเอนไซม์ 5- alpha-reductase ทำให้ระดับของ DHT ทั้งในกระแสเลือด และที่เซลล์สร้างเส้นผม ลดลงกว่า 60 % จึงช่วยป้องกันมิให้เส้นผมมีขนาดเล็กลง และยังอาจทำให้เส้นผมมีขนาดโตขึ้นได้อีกด้วย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 24, 2012 2:42 pm 
2. สระ + ทา
ผมเลือกใช้ของ Biothymus
มี 3 ตัวครับ คือ แ
2.1 แชมพู
2.2 ซีรั่ม
2.3 และโลชั่น

ผมก็ขึ้นมาบ้างนะครับ แต่ยังไม่เห็นผลมากนัก อาจจะเพิ่งใช้ (ประมาณ 2 เดือน)

อ้อ....เพื่อนผมเค้าไปทำที่ ร้านแถวๆ ตลาดหนองบัว แบบเลเซอร์ (แต่ เพิ่งไปทำ ยังไม่เห็นผล)

ท่านไหนมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ มิ.ย. 25, 2012 5:28 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

ยาปลูกผม+คลีนิคศัลยกรรมปลูกผม
http://www.millionhairtransplant.com/me ... tment.html
ปล.การปลูกผมที่ได้ผลจริงและเป็นที่ยอมรับทั่วโลก มีแต่การผ่าตัดย้ายเซลรากผมเท่านั้นครับที่คงอยู่ถาวร
ถ้าเป็นหมอมือ1ต้องหมดดำเกิง หมอผ่าตัดศัลยกรรมอันดับ1เอเชีย
http://www.dhthairclinic.com/th/aboutus_Damkerng.php
ทั้งดาราและชาวต่างประเทศบินมาศัลยกรรมปลูกผม ปลูกหนวด ปลูกคิ้ว ที่นี้แทบทั้งนั้นครับ
ปล.ส่วนยาสระผมปลูกผมหรือเซรุ่มชนิดต่างๆที่โฆษณาตามเวปอื่นๆเป็นเพียงยาบำรุงรากผมเดิมให้แข็งแรงเท่านั้นครับ ไม่ใช่ยาปลูกผมแต่อย่างใดตามที่กล่าวอ้าง ส่วนตัวแนะนำให้ใช้ยาสระผมสมุนไพรตราดอกบัวคู่ขวดล่ะไม่กี่บาทก็เพียงพอแล้วครับในการหยุดผมร่วงเสริมสร้างรากผมให้แข็งแรง
หรือไม่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็พึงพา ยาปลูกผม+คลีนิคศัลยกรรมปลูกผม ตามที่ได้กล่าวมาครับ
ปล.2ยาปลูกผมที่เป็นที่นิยมในกลุ่มคนไทยส่วนมากรู้สึกจะชื่อprosca

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 5 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง