กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน ศุกร์ เม.ย. 25, 2014 5:03 am

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 18, 2011 9:52 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย
ภาพประจำตัวสมาชิก

วันนี้ผมไปจองรถกับพ่อ ที่แรกไปที่โตโยต้าดีเยี่ยมก็คุยมาเรื่อยๆพอถึงเรื่องประกันชั้นหนึ่งของรถใหม่(โคโรล่า อัลติส) กลับบอกว่าไม่มีให้ ลูกค้าต้องซื้อเอง
มีแต่ของแถมพรีเมี่ยม 20 รายการ กับพ่นกันสนิมให้หน่อย ผมว่ารวมๆ กันราคาไม่ถึงหมื่นด้วยซ้ำ (เอาเปรียบไม่อยากซื้อประกันให้เรา เลยทำของอะไรไม่รู้กิ๊กก๊อกมากมาให้เรา)

ผมกับพ่อก็แปลกใจทำไมไม่มีให้(ประกันชั้นหนึ่ง 2 หมื่นกว่าบาท) เขาบอกว่าเพราะ"สึนามิ ที่ญี่ปุ่น" ตอนนี้เลยไม่มีให้
พ่อผมก็แย้งว่าเคยไปคุยที่โตโยต้าอุบลเขามีให้อยู่นะ แต่พนักงานก็ยังยืนยันเหมือนเดิมว่าที่ไหนๆ ก็ไม่มีให้แล้ว ซึ่งมันก็ยังค้างคาใจเราอยู่
ส่วนเรื่องเงินดาวน์ ค่างวดต่างๆ ตกลงกันเรียบร้อยแล้ว เลยบอกว่าเดี่ยวจะกลับไปเอาเอกสารมาทำสัญญา

พอออกจากที่นั่นก็กลับไปแวะดูรถที่โตโยต้าอุบล ก็ให้เขาจัดประมาณเดิมอย่างที่ทำไว้ที่ดีเยี่ยมนั่นแหละ พอถามถึงเรื่องประกันภัยชั้นหนึ่งเขาก็ว่ามีให้
ทั้งอัลติสและวีออสเลย(แสดงว่าดีเยี่ยมมันตกข่าว ยังจะมาเถียงเราอีก) ก็ให้เลือกเอาว่าจะเอาประกันฯ หรือว่าของแถม (ถ้าเอาของแถมแต่งรถก็ต้องซื้อประกันเอง) ผมกับพ่อเลือกเอาประกันฯ ก็ตกลงจองรถที่นี่ราคาก็ไม่ต่างกันมาก ส่วนของแต่งรถก็เลือกซื้อเอาต่างหาก(ไม่ได้เอาหมด)จากที่นี่แหละ

จะว่าไปมันแข่งขันกันอยู่แล้วระหว่างสองที่ ถึงจะรถยี่ห้อเดียวกันก็เถอะ "ไม่รู้เขารู้แต่เรารบร้อยครั้งก็แพ้ร้อยครั้ง" สรุปวันนี้ที่ดีเยี่ยมเสียลูกค้าคือผมกับพ่อไป
ตอนเย็นพนักงานดีเยี่ยมมันโทรมาตามอยู่น่ะ พ่อผมก็ปฏิเสธไปแล้ว

รู้อย่างงี้แล้วถ้าท่านจะไปจองรถ(โตโยต้า)ที่ไหน ผมไม่ได้เชียร์ฝ่ายไหนหรือโจมตีใคร แต่ผู้บริโภคควรมีโอกาสเลือกและตัดสินใจซึ่งแต่ละที่ก็มีลูกค้าของตัวเองอยู่แล้วแค่นำเสนอข้อเท็จจริงให้ฟัง
ยังไงก็สุดแล้วแต่ความต้องการของผู้บริโภค สำหรับผมกับพ่อขอเลือกประกันชั้นหนึ่ง ของแถมไม่อยากได้ จ่ายเงินดาวน์แล้วไม่อยากจ่ายเพิ่มอีก 2 หมื่นกว่าบาทครับ!(เบ็ดเสร็จเกือบ 2 หมื่น 5)

ปล.ไม่เชื่อก็ไปคุยกับดีเยี่ยมดูได้ ถ้าผู้บริหารไม่แก้ไขนโยบายมีหวังเสียลูกค้าไปหลายแน่ หัดดูคู่แข่งเขาบ้างสิว่าเขาทำอะไรบ้าง โชว์รูมออกจะใหญ่โตกว่าอุบลตั้งหลายเท่า หวังว่าใครในนี้ที่ได้อ่านจะคาบข่าวไปบอกโตโยต้าดีเยี่ยมหน่อยนะ และหวังว่าอนาคตอันใกล้จะได้เปลี่ยนนโยบายเอาประกันชั้นหนึ่งกลับมา!!! :wink:

อ้อ!...ลืมบอกไป เงินจองที่'ดีเยี่ยม 10,000 บาท ที่'อุบล 5,000 บาท ตกลงอยากจองที่ไหนเลือกเอาสิครับ :P

แก้ไขล่าสุดโดย kimoji เมื่อ จันทร์ ก.ค. 18, 2011 10:05 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 19, 2011 12:03 am 
เราซื้อที่ฮอนด้า ยังต้องซื้อประกันชั้นหนึ่งเองเลย และได้ของแถมไม่กี่รายการด้วย
แต่จำใจต้องซื้อ เพราะมีแค่ที่เดียว

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 19, 2011 9:30 am 
ผมเพิ่งออกรถใหม่ได้ไม่ถึงเดือนครับ ทีแรกผมก็จะออก Vios ผมโทรเช็คทั้งดีเยี่ยม และอุบล รวมถึงศูนย์ต่างจังหวัด และกรุงเทพฯ ปรากฏว่าช่วงนี้ไม่มีแถมประกันชั้นหนึ่ง เพราะเรื่องของสึนามิครับ ทางดีเยี่ยมเค้าไม่ได้โกหกหรอก ส่วนที่โตโยต้าอุบล แถมให้ ก็แสดงว่าของแถมอย่างอื่นคุณคงไม่ได้ เช่น ฟิล์มรอบคัน พรบ เป็นต้น สุดท้ายผมเลยตัดสินใจไม่ออก vios ไปเลือก Mazda2 แทน ของแถมโอเคเลยครับ ทั้งประกันชั้น 1 ฟิล์มรอบคัน พรบ กันรอย ครอบท่อไปเสีย เสาสั้น เซ็นเซอรหลัง 2 จุด Locktech คูปองน้ำมัน เป็นต้น ส่วนเรื่องรถ โอเคเลยครับ ไม่ผิดหวังที่เลือกออก M2 ใครสนใจติดต่อผมได้นะครับ charnchai_s@hotmail.com

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 19, 2011 11:34 am 
สมาชิกเข้าขั้น สมาพันธ์ไกด์อุบล

คงไม่นานเจ๊งแน่ครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 19, 2011 12:19 pm 
สมาชิกเข้าขั้น สมาพันธ์ไกด์อุบล

จากสถิติแล้ว การเกิดอุบัติเหตุมักไม่เกิดในปีแรก เพราะคนกำลังเห่อรถครับ จะได้ใช้ประกันชั้น 1 ก็โน่น สี่ส้าห้าปี ไปแล้ว

ถ้าเป็นผมๆจะเอาของแถมดีกว่า เอาประกันครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 19, 2011 7:57 pm 
ประกันรถยนต์ แต่ล่ะ dealers ไม่เหมือนกัน บางที่แถม บางที่ไม่แถม มีถมเถไป

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 19, 2011 8:00 pm 
[quote="DETUDOM FC"]จากสถิติแล้ว การเกิดอุบัติเหตุมักไม่เกิดในปีแรก เพราะคนกำลังเห่อรถครับ จะได้ใช้ประกันชั้น 1 ก็โน่น สี่ส้าห้าปี ไปแล้ว

ถ้าเป็นผมๆจะเอาของแถมดีกว่า เอาประกันครับ[/quote]

ไม่เสมอไป ไม่ว่าจะเป็นปีไหน ถ้ามันจะเกิด มันก้อต้องเกิดถึงแม้ว่าจะระมัดระวังก้อตาม

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 20, 2011 9:35 am 

บ้านผมนิยมอีซูซุกะมิตซูฯ คนใช้รถแบบผมสงสัยจะตายก่อนรถ รถทนชมัดยาด :P

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 20, 2011 11:02 am 

ที่อยู่: สถานีรายงานภูเขียวตู้ปณ๔๔ต.ห้วยยางอ.เมืองจ.สกล๔๗๐๐๐
โตโยต้าประกันชั้น1ไม่มีแถมทั้ง2ที่แถมบอกว่าจองตอนนี้อีก5-6เดือนได้รถ(ซึนามิ)รอจนเงินดาวจะหมดแล้ว
แต่MAZDA2/FORD/MIZSUBIZI/NIZSUNลด+แแถมเพียบเขาอยากขายตอนนี้ก็โอกาสทองเขาแต่ขายต่อไม่ดีไม่ใช่รถตลาดนี่(รถตลาดกระบะก็ISUZU+TOYOTAเก๋งก็HONDA+TOYOTA)แต่ถ้าเรานิยมกันซื้อมามากๆก็เป็นรถตลาดเองแมามากๆก็เป็นเอง

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 20, 2011 8:11 pm 
จริงๆ เรื่องของแถมก็อยู่ที่ศูนย์ฯ นั้นแหละครับว่าจะแถมอะไร แต่เวลาพิจารณาก็
1. บางที่รุ่นที่เราซื้อมันมีครบอยู่แล้วเรื่องของ spec ต่างๆ ก็เลือกประกันชั้น 1 ดีกว่า
2. ตรงข้ามกับข้อ 1. หากชอบแต่งรถ
3. Toyota ทุกรุ่นตอนนี้ต้องเข้าใจ ยอดการผลิตไม่พอกับความต้องการของตลาด (ซึนามิ)
และจากนี้จนถึงสิ้นปี น่าจะมีป้อนตลาด
4. หากว่าไม่รู้จักใคร ให้เราบอกด้วยนะครับว่ามีคนแนะนำมา ศูนย์ส่วนมากจะให้ค่าแนะนำประมาณ 2,000
ลองถาม sale ดูหากว่ารู้จักกัน เพราะผมออกก็ได้ค่าแนะนำเอาไปแบ่งกันคนแนะนำ แต่ไม่รู้ว่าที่อุบล มีหรือเปล่า

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 21, 2011 1:13 pm 

ที่อยู่: สถานีรายงานภูเขียวตู้ปณ๔๔ต.ห้วยยางอ.เมืองจ.สกล๔๗๐๐๐
ข้อมูลจริงครับที่อุบลมี 2 ศูนย์ ทั้ง 2 ศูนย์ไม่แถมประกันชั้น1แต่แถมอย่างอื่นอาจเป็นเงินหรือของมาคิดดูก็ไม่ต่างกันมากแต่จะต่างที่คนซื้อแต่ละรายไปอย่างศูนย์เดียวกันได้ของต่างกันอีกคนได้ส่วนลดอีกคนได้แถมฟิล์มเหมือนเราไปซื้อผักตลาดเขาบอก10บาทขอต่อ8บาทและขอแถมต้นหอม2ต้นนะแต่บางคนก็จ่าย10บาทไม่อะไรเลย
ต้องทำใจออกรถตอนนี้(ซึนามิ)ผู้บริโภคง้อผู้ขายก็ธรรมดาของโลกTOYOTA ALTIS1.6E CNG A/Tราคา859,000บ.ดาว3แสนต้องมาจ่ายเพิ่มอีกดังนี้รวมกันก็เกือบ4หมื่น
1.ประกันชั้น1 วิริยะ 23440จ่ายเอง
2.พรบ.645จ่ายเอง
3.ค่าทะเบียน3600จ่ายเอง
4.จ่ายงวดแรกล่วงหน้า 1 งวดเพื่อดอกถูกกว่า2.75
5.มัดจำป้ายแดง3000ได้คืนตอนป้ายจริงมา
ข้อ1-5เหมือนกันทั้งดีเยี่ยมและอุบล
ฟรีของแถม ต่างกันนิดหน่อย
1.ฟิล์ม3M(มูลค่า3500) ดีเยี่ยม
2.พ่นกันสนิมรับประกัน7ปี ทั้งดีเยี่ยมและอุบล
3.ค่าขนส่ง3000 ทั้งดีเยี่ยมและอุบล
4.ขัดสีฟรี4ครั้ง1ปี(ครั้งละ2500) ดีเยี่ยม
5.ชุดฟรีเมี่ยม20รายการ(เสื้อ2/ผ้าขนหนู2/น้ำยาเช้ดล้อยาง,แชมภู+ฟองน้ำ/ผ้าชามัวร์/น้ำหอมสเปปรับอากาศ/หมวก/น้ำมัน/รูป/โลโก้/ปากกา/ที่บังแดด/น้ำยาเช็ดกระจก/สเปเคลือบสี /น้ำยาขัดหนัง ดีเยี่ยม
6.ขอบป้ายทะเบียน ทั้งดีเยี่ยมและอุบล
7.แผ่นยางรองในเก๋ง4อัน ทั้งดีเยี่ยมและอุบล

ทั้ง 2 ที่ไม่มีแถมประกันชั้น1นะยืนยันตั้ง26000บ.ยิ่งตอนนี้ไม่มีรถแต่ละที่แย่งรถกันแต่อาจจริงรถที่ใช้ประกันชั้น1ไม่เกิน2หมื่น(กระบะ/vios)ศูนย์อุบลอาจแถมเนื่องจากฝ่ายขายลดให้ได้หมื่นถึง2หมื่นแล้วแต่ว่ารู้จักกันพิเศษไหมธรรมดาหรือปึ๊กหรือVIPรู้จักคนขายหรือเจ้าของหรือเด็กรับรถก็ว่าไปและก็ขึ้นกับการอ้อนด้วย :) :arrow: _/\_
แต่ตัวผมขอให้มีรถก็พอใจแล้วชั่วโมงนี้

แก้ไขล่าสุดโดย montri เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 22, 2011 4:37 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 21, 2011 1:24 pm 
ผมใช้มาสด้าทั้งสองคัน
ประกันชั้น 1
ของแถมเยอะ
ไม่ต้องจอดออกรถได้เลย
ข้อสำคัญจอดได้สบายใจไม่ต้องกลัวหาย..
อุบัติเหตุเกิดได้ทุกเมือ เมือท่านประมาท โทรแล้วขับ ดืมแล้วขับ ไม่เครารพกฎจราจร...

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ค. 22, 2011 4:31 am 

มูลค่าของแถม,ส่วนลด ที่แต่ละศูนย์ให้ลูกค้า รวมๆแล้วราคาจะใกล้เคียงกันครับ อยู่ที่ว่าศูนย์ไหนให้อะไรบ้าง
อุบลฯมีศูนย์โตโยต้า2แห่ง ก็คงต้องสอบถามดูทั้งสองที่ว่าให้อะไรลูกค้าบ้าง เราพอใจของแถม,ส่วนลดที่ไหนก็เลือกศูนย์นั้นครับ

...ซื้อของโลตัสกับบิ๊กซี สินค้าอย่างเดียวกัน ราคายังต่างกันเลยครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ค. 22, 2011 3:25 pm 

ถ้าอยากได้ทั้งประกัน ทั้งของแถม ไปซื้อที่ กท.ก็ดีนะ ของแถมก็ได้แต่แพงๆ เช่น เซ็นเซอร์ถอยหลัง ไฟตัดหมอก แต่ถ้าที่อุบลก็ต้องตามสภาพค่ะ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 23, 2011 11:09 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

ธรรมดาครับรถเขาขายดี ไม่ได้อะไรแถมเลยเขาก็ยังขายได้ ผลิตแทบไม่ทัน วันนี้โตโยต้าเอาเกวียนมาขายก็ยังขายได้ ... ไปออกรถที่ กทม.สิ ที่นั่นมันมีศูนย์ตัวแทนเยอะ แข่งขันกันมาก เมื่อต้นปี น้องแฟนไปเอา altis 1.8 มา ที่โตโยต้าเพตรา รังสิต ประกันแถม ของแถมเพียบ พร้อมดอก 1.9 ...เดือน มิ.ย ที่ผ่านมา ผมเองจะเอากระบะ 4 ประตู ไปโตโยต้า วิ่งหารถทั่วอุบล อำนาจ ศรีสะเกษ ไม่มีแถม ไม่มีลด ดอก 2.6% แถมเวลารอ 2 เดือน... ส่ายหัว กำเงิน 3 แสน ไปศูนย์มิตซู ถอย triton plus ส่วนลด 25000 ป.1 ค่าจดทะเบียน พรบ. พ่นกันสนิม แม็กลายเนอร์ ดอก 1.95% ไทยพานิชย์ ออกรถได้เลย ฮ่า ถอยมาได้ 1 เดือนแล้ว รถเขาดีจริง

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 24, 2011 8:16 pm 
ออกใหม่เหมือนกัน 555+ มิตซูฯ แลนเซอร์ CNG
ของแถมน้ำมันเต็มถัง (อันนี้ยังไม่ได้รับของแถม เพราะคงจ่ายดาวน์ยังไม่หมด เขิลล)
ประกันชั้นหนึ่ง (โตเกียวมารีนศรีเมือง)
กันสาดข้าง 4 อัน
พรบ. จดทะเบียนไม่มั่นใจว่แถมหรือป่าว
ติดป้ายว่าออกรถใหม่วันนี้แถม ไอแพด (นึกว่าจะได้ แต่เซลล์บอกว่าแถมบางรุ่น ฮ่วยคืคเป็นจั่งซี่)
ใครใช้ มิตซูฯ แลนเซอร์ CNG วิ่งในเมืองได้กี่โล บอกด้วยนะครับ
ผมวิ่งได้ประมาณ 100 โล แก๊สหมด คันอื่นได้แค่ใหน อยากรู้จริงๆ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 25, 2011 9:37 am 

:roll: :roll: :roll:

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 30, 2011 7:35 am 

:) :) :) ไอ้ที่ว่าไม่ดีก็มีดี ไอ้ที่คิดว่าดีกลับห่วย ผมก็เคยด่าเขาไว้ข้างบนเหมือนกัน แต่วันนี้กลับต้องมาเปลี่ยนไป

ผมก็มีโอกาสได้ซื้อรถกับเขาทั้งทีก็เลือกยี่ห้อนี้แต่ไปซื้อจากร้านอื่นในเมืองนี้เพราะคิดว่าร้านนี้ไม่ดีตามที่ได้อ่านกระทู้นี้มา พอไปซื้อมาแล้วแค่ครบกำหนดระยะเวลา 1,000 กิโลเมตรแรก ก็เอารถไปเช็คที่ศูนย์หรือร้านตามแต่จะเรียก อันที่จริงก็คิดว่าลืมไปแล้วแต่ร้านนี้เขาก็ยังอุตส่าห์โทรตาม โทรตามก็นัดกัน บังเอิญผมขับรถอยู่ในเมืองและก็ว่าง โอปอริเตอร์แจ้งว่าถ้าสะดวกวันนี้(29 ก.ค. 54) ให้นำรถเข้ามาเลยจะได้ให้ช่างเช็คให้

โอเคผมก็ขับรถไปที่ศูนย์ไม่ถึง 10 นาที ถึงศูนย์ ฝ่ายช่างมีหนังสือมาเขียนโน่นเขียนนี่รับรถขับเข้าไปข้างใน เพื่อจะนำรถไปเช็คตามวิธีการของศูนย์เขา อันนี้ผมไม่รู้เรื่อง ผมก็เข้าไปรอตรงที่รับรองแขก (ห้องเย็นดีเพราะติดแอร์)

นั่งไม่ถึง 10 นาทีด้วยซ้ำไป คนที่รับรถเราเขาก็เดินมาแล้วแจ้งกับผมว่า

ท่านครับ (แหมเรียกผมซะท่าน) ท่านต้องเอารถออกไปก่อนครับตอนนี้ใกล้จะเที่ยงแล้ว ตอนบ่ายท่านค่อยเอารถกลับเข้ามาใหม่ครับ ช่างจะไปรับประทานอาหารเที่ยงครับ (ประโยคนี้อยากจะเขียนเป็นอย่างอื่นแต่เขาพูดอย่างนี้จริงๆ ครับ)

ผมก็เริ่มโมโหและหงุดหงิดแล้วครับ แล้วเขาเอารับรถผมขับรถผมเข้าไปข้างในทำไม ทำไมไม่บอกผมว่ารถที่ศูนย์วันนี้เยอะเกรงว่าท่านจะรอนาน ถึง 5 โมงเย็นผมก็ต้องรอครับเพราะว่ารถมันอยู่ข้างในทำอะไรกันผมไม่รู้หรอก แต่นี่กลับจะให้ลูกค้าขับรถออกไปที่อื่น อันนี้ยังพอทำเนา

ช่างขับรถมาส่งให้ผมที่ด้านหน้าเพื่อให้ผมขับไปที่อื่นผมเห็นรถผมผมยิ่งโมโหขึ้นอีก กระโปรงรถมันแง้มอยู่ยังไม่มีการปิดให้สนิดช่างเขาขับมาเลยครับผมก็ยืนดู พอเขาจอดผมก็บ่นไปตามเรื่องแล้วก็ปิดฝากระโปรงรถให้สนิด

คุณเป็นช่างที่ศูนย์นี้ ความเป็นมืออาชีพของคุณอยู่ที่ไหนคุณขับรถของลูกค้าอย่างนี้ได้อย่างไร จริงอยู่มันขับได้แต่อาจจะไม่ปลอดภัย ความร้สึกของผมหรือลูกค้าจะเป็นอย่างไร เพราะว่าปกติผมไม่ขับแบบนี้

ผมโมโหอย่างสุดแรง บ่ายไม่เข้ามาแล้วศูนย์นี้บริการได้ประทับใจมากครับ บริการหลังการขายครั้งแรกของศูนย์นี้ประทับใจผมมากครับ ผมพูดกับช่างที่รับรถกับผมอย่างนั้น (แต่ก็คิดในใจถ้าผมจะไม่มาที่ศูนย์นี้แล้วจะไปที่ศูนย์ไหน เราก็ซื้อรถที่นี่แล้วยังจะหน้ามึนไปใช้บริการที่ศูนย์อื่นที่เราไม่ได้ซื้อกับเขา) ผมก็ลังเลแต่ความโมโหผมพูดไปแล้ว คำพูดของตัวเองแท้ ๆ มันคุมเราอยู่

พอคิดได้ขนาดนี้ก็ขับรถกลับถึงบ้านแล้ว ไม่นานก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาขอโทษขอโพยกันตามประเพณีคือบริการห่วยแล้วลูบหลัง จะจัดบริการที่ดีให้ใหม่ ผมเสียความรู้สึกไปมากแล้วเซ็งด้วย แก่แล้วกว่าจะเก็บหอมรอมริบซื้อรถดีดีกับเขากลับมาเจอการบริการแบบนี้ผมลาก่อน

แต่ก็คิดว่าแล้วเราจะจัดการยังไงกับรถเราดี มันจำเป็นต้องไปเช็ค เดี๋ยวมันจะผิดสัญญาการประกันรถ หากมันมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับตัวเครื่องในอนาคต เราไม่ไปเช็คตามระยะมันจะเป็นการผิดสัญญาประกันเครื่อง ทางศูนย์เขาจะบ่ายเบี่ยงเพื่อบอกเลิกสัญญาไม่รับประกันเครื่องได้ ทีนี้เราไม่มีศูนย์แล้วทำไง

ผมเดือดร้อนแล้ว แต่จะกลับไปศูนย์นี้ผมไม่ไป จะไปติดแก๊สให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยไม่ต้องมีการประกันเครื่อง คิดไปร้อยแปดปวดหัว

ค่อยๆ คิด ลองไปศูนย์อีกศูนย์หนึ่ง ที่ผมเคยโพสต์ด่าไว้ข้างบน ขับรถเข้าไปข้างในศูนย์ซ่อมบริการ เจอเจ้าหน้าที่ด่านแรกก็เลยลองถามดูว่าจะเช็ครถให้ได้ไหม ไม่ได้ซื้อรถที่นี่ ที่นี่จะยินดีให้บริการไหมครับ

น้องที่ประจำอยู่ที่ด่านแรกก็ยิงคำตอบมาแบบทำให้ผมโล่งใจเป็นที่สุดในวันนั้นหลังจากที่ปวดหัวมาเกือบทั้งวัน

น้องเขาบอกว่า ศูนย์นี้ยินดีให้บริการครับ แต่ว่าวันนี้มีรถมาซ่อมและเช็คที่ศูนย์เยอะครับอาจจะต้องรอนาน

ผมก็เลยถามว่านานแค่ไหน ถึงสองทุ่มรึเปล่า น้องเขาตอบว่าไม่น่าจะเกิน 4 โมงเย็นครับ โอเคครับงั้นจัดการให้ผมเลยครับ มันก็แค่นั้นครับ

อันที่จริงศูนย์นี้อยู่ไกลจากบ้านผมมากครับ แต่ผมก็พร้อมที่จะมารับการบริการที่นี่ สบายใจกว่าครับ บ่นมาซะมากขอกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ ขอบพระคุณครับที่ทนรับฟังผม :P :P

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 31, 2011 6:48 pm 

ตอนนี้ก็ผ่านสึนามิมานานแล้ว
เขาบอกว่าอะไหล่ทางญี่ปุ่นก็ส่งให้ได้ปกติแล้ว

เอ...เขาพอใจหรือเสน่หาอะไรผมถึงยอมซื้อประกันชั้นหนึ่งให้นะ ฮิๆ :lol: :P
ไม่ได้เส้น...เด้อ! :D

ปล. 2 มาตรฐานแบบนี้แต่เป็นผลดีกับผม ผมก็ยอมรับโดยดุษฎีครับ! ขอบใจจ้า...โตโยต้าอุบล ฮิๆ :lol:

แก้ไขล่าสุดโดย kimoji เมื่อ พุธ ส.ค. 03, 2011 8:54 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ส.ค. 01, 2011 10:31 pm 
ซื้อรถที่โตโยต้าดีเยี่ยมเมื่อไม่นานนี้เหมือนกันค่ะ เจอคล้ายๆ กัน แต่เราผิดที่ไปวางมัดจำก่อน เลยถอนตัวออกไปซื้อรถที่โตโยต้าอุบลไม่ได้ ต้องบอกว่า การบริการ ไม่ได้ดีเยี่ยม เหมือนชื่อค่ะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ส.ค. 05, 2011 6:40 pm 

ประกันชั้น1 บางกรณีก็เคลมไม่ได้นะครับ เช่นขับรถชนหมาไม่มีคู่กรณีแต่ขับรถต่อไม่จอดรถและไม่รีบโทรแจ้งประกันฯ จนเครื่องยนต์ดับระหว่างทางไปศูนย์(โตโยต้า) ชาร์บละลายเครื่องพัง อะหลั่ย3แสนบาท บ.ประกันไม่จ่าย อ้างว่าฝืนขับทำเครื่องพังถือว่าผิดเงื่อนไข อย่าคิดว่าประกันชั้น1จะเคลมได้ทุกอย่างนะครับ :(

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ส.ค. 05, 2011 10:49 pm 
ผมกับแม่ไปจองอัลติสที่ดีเยี่ยมแล้วครับไม่แถมอะไรเลยของแถม20ก็แค่เล็กๆน้อยๆ ที่กรุงเทพเค้าแถมชุดแต่งกันเลยทีเดียวใจปลำ้มากมายไฟตัดหมอกสเกิตหน้าหลังแถมเซ็นเซอร์ถอยอีกต่างหาก แต่ไปกทม.มันก็ไกลไปครับเลยจองที่นี่เลย ออ ปกติรุ่น cng เค้าจะไม่แถมประกันอยู่แล้วนะคับ ไม่ทราบว่าที่ไปจองแล้วเค้าไม่แถมประกันเป็น cng รึป่าวคับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ส.ค. 06, 2011 8:42 am 

ไปประชุมมาว่างเลยเดินเล่นฟิวเจอร์โตโยต้าจัดที่ชั้นล่างminor changน่าจะเฉพาะกระจังหน้าสวยดีโฉมใหม่ทั้งหมดยังนะที่ กทม.ก็ไม่แถมประกันชั้น1 แต่แถมsenser ถอยหลัง/สปอยเล่อหน้าหลัง/ฟิล์มisuzUเพียบทุกอย่างประกันชั้น1ด้วย เนื่องจากโฉมเก่า

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ ส.ค. 24, 2011 9:54 pm 
พ่อผมก็ไปดูที่ดีเยี่ยมมาเมื่อกลางเดือน กรกฎา
ไปดูวีโก้แชมป์ เซลบอกว่าไม่มีของแถม แม๊กลายเนอร์ก็ไม่มี
ฟิมล์ก็ไม่ได้ ประกัน พรบ. ไม่ต้องพูดถึง ไม่มีให้
แถมพูดกะพ่อผมเหมือนเราจะไปขอเอารถฟรีๆ บริการแย่มากเลยครับ
ทั้งที่เรากำเงินจะไปจองแท้ๆ แค่ไม่ได้แต่งตัวเหมือนผู้ดีเค้าแค่นั้น
สุดท้ายคุยไปคุยมาโมโห พูดดูถูกกันเกินไป คุยตั้งนานน้ำซักแก้วก็ไม่ยกมาให้ทาน
ของแถมก็ไม่ให้ มีการท้าอีกว่าถ้าหาที่อื่นได้ของแถมก็ไปซื้อที่อื่นเลย ที่นี่ไม่มีให้ เซลมันว่างั้น
ก็เลยพากันปัดตูดกำเงินไปโตโยต้าอุบล แทน

ที่โตโยต้าอุบลพูดดีกว่าเยอะ เซลไม่ดูถูกลูกค้า แต่พ่อผมมีประวัติเคยโดนเซลที่โตโยต้าอุบลโกงเมื่อสิบกว่าปีก่อน ไม่รู้โกงอะไรกัน แต่แกบอกว่าแกจำฝังใจ เลยไม่ได้จองกับโตโยต้าอุบล

สุดท้ายไปจบที่โตโยต้า ชัยรัชการ แถวบางนา
ไปธุระแถวนั้น ผมเลยลองเดินเข้าไปดูรถเล่นๆ ลองถามโปรกับเซลดู
เซลบอกว่าอยากได้ของแถมอะไรบอกมาเลย ถ้าไม่เกินไปก็ให้ได้
ผมเลยได้ของแถมมาดังนี้ครับ
- แม๊กลายเนอร์โตโยต้า
- ประกันชั้น 1 วิริยะซ่อมห้าง
- พรบ.
- กันสาดข้าง
- พรม
- พ่นกันสนิม
- ฟิม hi cool รอบคับ
- เบาะหนัง (เพิ่มเงิน 9800)
- แล้วก็ของแถมจุกจิกอีกนิดหน่อยครับ

จอง 5000 ดอก 2.09% โปรข้าราชการ 60 งวด

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ส.ค. 26, 2011 1:47 pm 

:arrow: .แปลกนะ กรุงเทพหรือภาคกลาง(สิงห์บุรี) รถถูกกว่า(มีส่วนลด) ดอกเบี้ยถูก๒.๕% และของแถมอีกมากเช่น ป๑, พรบ, ขนส่ง, ทะเบียน, ฟิล์ม, พรม, SENSORถอยหลัง, ผ้าคลุม, ช่วยเหลือ๒๔ช.ม.,ฟรีค่าแรงระยะ๕๐๐๐๐,ไฟตัดหมอก,SPOILER,สเกิตส์ข้าง,หน้า,หลังและของจุกจิกอีกมาก

แต่ที่อุบลไม่มีตามที่ว่ามา คิดดูก็ประหยัดกว่าหลายหมื่น แต่เราทำไมไม่ไปออกกันที่กรุงเทพ ทั้งๆที่เดินทางสะดวกเรื่องเอกสารก็ทางMAILทางEMSได้ไม่ยุ่งยากแต่ก็ไม่ไปกัน

เรายังรักบ้านเกิดออกกันที่อุบลไม่งั้นเขาคงปิดบริษัทไปแล้วเนื่องจากขายไม่ได้

ข้างบน
แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง