กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2014 6:03 am

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 9 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 08, 2011 8:21 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

คือ จบป.ตรี มาแล้ว ตอนนี้อายุ 24 คือ อยากเรียน ป.ตรี ใหม่ เรียน ครุฯ อังกฤษ อยากเป็นครูมาก เหมือนพึ่งรู้ตัว -"- ต้องใช้วุฒิไรสมัคร อะ เพราะ ถ้าม.ปลาย เนี่ยเกรด ไม่ถึง 2 เหอะๆ ใช้ วุฒิ ป.ตรี เทียบได้ป่ะ ^^ ยังไงใครมีไรแนะนำ บอกทีนะครับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 09, 2011 7:38 pm 

:D ตามมาตอบแล้วจ้าาา
เข้าใจว่าอยากเรียนใหม่ในคณะครุศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ ถูกต้องมั้ยค่ะ
ยังไงคงต้องสมัครด้วยวุฒิ ม. 6 ก่อนค่ะ จากนั้นก็ผ่านกระบวนการสอบเหมือนกัน
ถ้าสอบเข้าได้แล้ว ติดต่องานทะเบียนเพื่อขอทำเรื่องเทียบโอนผลการเรียนจากวุฒิ ป.ตรีที่เรียนมาแล้ว (คาดว่าน่าจะโอนได้บางส่วน)

ส่วนเรื่องการเรียน เนื่องจากเห็นว่าอายุ 24 แล้ว ถ้าอยากนั่งเรียนกับเด็ก 18-19 :P ก็สมัครเรียนภาคปกติได้เลยค่ะ
แต่ถ้าไม่สะดวกใจ ก็สมัครเรียนภาค กศ.บป. เพื่อเรียนเสาร์-อาทิตย์ก็ได้ค่ะ :P

ถ้าต้องการรายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อสำนักส่งเสริมวิชาการและงานทะเบียนที่ 045-352000 ต่อ 1110 ได้เลยค่ะ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 10, 2011 3:21 am 

เออ คือ ติดปัญหาตรงเกรดวุฒิ ม6 ไม่ถึง 2.0 สิครับ พอมีทางลดหย่อนได้มะ รึว่าไม่ได้เลย เห็นในระเบียบเขียนไว้อ่ะ เหมือนโจรกลับใจ แต่แก้ตัวไม่ทันซะแล้ววว เหอะๆ -"- คงเรียน ภาค เสาร์ อาทิดแหละครับ เพราะคงทำตัวไม่ถูกหากไปเรียนกะเด็กๆ เอิกๆ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 10, 2011 10:35 am 
ตอนไปสมัครก้อเกรดไม่ถึง 2.00 เหมือนกัลค่ะ ขาดไป .03
สมัครได้ค่ะ ราดพัดไม่ปิดกันการเรียนรู้ ตอนนี้เรียนปี 4 กศ.บป. ที่ราดพัดเหมือนกัล

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 10, 2011 3:29 pm 
การเรียนใหม่โดยใช้ วุฒิ ม.6 นั้นต้องใช้เวลาในการเรียนอีกประมาณ 5 ปี
อยากแนะนำว่า ถ้าสนใจเรียนต่อที่ รามคำแหง มสธ หรือมหาวิทยาลัยอื่นๆ โดยวิธีการ
เทียบโอนหน่วยกิตในระดับปริญญาตรีจะใช้เวลาเรียนน้อยกว่าเกือบเท่าตัว เพราะไม่
ต้องเรียนวิชาพื้นฐานอีก อาจใช้เวลาเรียนเพียง 2-3 ปี
อีกประการหนึ่ง ได้ยินข่าวมาว่าปีการศึกษา 2555 มีนโยบายเรียนครู 6 ปี คือถ้าอยากเป็นครูต้องจบ
วุฒิ ป.โทเท่านั้น คือหมายความว่าผู้เรียนจบปริญญาตรี เรียนต่ออีก 2 ปีจะได้วุฒิ ป.โท
และสมัครเป็นครูได้ แต่เรื่องนี้ยังไม่ที่สรุปนะครับ เป็นเพียงนโยบายของรัฐบาล ยังไม่มีมติจาก ครม
ถ้าสนใจลองศึกษาข้อมูก่อนตัดสินใจเรียนดูครับ เผื่อว่าจะได้ไม่เสียสิทธิ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 10, 2011 3:31 pm 
การเรียนใหม่โดยใช้ วุฒิ ม.6 นั้นต้องใช้เวลาในการเรียนอีกประมาณ 5 ปี
อยากแนะนำว่า ถ้าสนใจเรียนต่อที่ รามคำแหง มสธ หรือมหาวิทยาลัยอื่นๆ โดยวิธีการ
เทียบโอนหน่วยกิตในระดับปริญญาตรีจะใช้เวลาเรียนน้อยกว่าเกือบเท่าตัว เพราะไม่
ต้องเรียนวิชาพื้นฐานอีก อาจใช้เวลาเรียนเพียง 2-3 ปี
อีกประการหนึ่ง ได้ยินข่าวมาว่าปีการศึกษา 2555 มีนโยบายเรียนครู 6 ปี คือถ้าอยากเป็นครูต้องจบ
วุฒิ ป.โทเท่านั้น คือหมายความว่าผู้เรียนจบปริญญาตรี เรียนต่ออีก 2 ปีจะได้วุฒิ ป.โท
และสมัครเป็นครูได้ แต่เรื่องนี้ยังไม่ที่สรุปนะครับ เป็นเพียงนโยบายของรัฐบาล ยังไม่มีมติจาก ครม
ถ้าสนใจลองศึกษาข้อมูก่อนตัดสินใจเรียนดูครับ เผื่อว่าจะได้ไม่เสียสิทธิ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 14, 2011 5:36 pm 
ไม่ไปเรียน ป.บัณฑิต ต่อเอาอ่ะขอรับเห็นพวกแฟนเพื่อนมันอยากเป็นครูเขาก็ทำกันงี้ เบนสายมันเสียเวลานะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 16, 2011 11:40 pm 

sillyfools เขียน:
ไม่ไปเรียน ป.บัณฑิต ต่อเอาอ่ะขอรับเห็นพวกแฟนเพื่อนมันอยากเป็นครูเขาก็ทำกันงี้ เบนสายมันเสียเวลานะ

ไม่ใช่เขายกเลิก ป.บัณฑิต แล้วไม่ใช่หรอครับ คุรุสภาไม่รับรองแล้วไม่ใช่หรอครับ.....

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 16, 2011 11:53 am 
ใช้เวลา4ปีค่ะ ถามเมื่อกี๊.....จบป.ตรี เทียบโอนได้แค่30หน่วย////เรียนรามดีกว่าค่ะ แนะนำ เทียบโอนได้57หน่วย 3ปีก็จบ(รวมฝึกสอน) แต่เท่าที่ถามมา ศึกษาศาสตร์ราม เอกอังกฤษ เป็นสุดยอดสาขาปราบเซียน จบยากกกกกกกกกกก ว่ากันว่าเข้าเรียนกันแทบทุกวันจะให้ผ่านก็ยังยากเลย T-T

เราเป็นอีกคนนึงที่พึ่งรู้ตัวว่าอยากเป็นครู ----กะว่าจะเรียนป.บัณฑิตเค้าก็ยกเลิกกันไปแล้ว ก็คงต่อรามแหละ

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 9 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง