กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2014 8:21 am

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 24 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 10, 2010 9:16 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

ข่าวเศรษฐกิจ หนังสือพิมพ์บ้านเมือง -- ศุกร์ที่ 9 กรกฎาคม 2553 09:34:05 น.

นายทัศพล แบเลเว็ลด์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารสายการบินไทยแอร์เอเชีย เปิดเผยถึงการที่บริษัทได้ลงทุนกว่า 100 ล้านบาท เพื่อพัฒนาระบบสำรองที่นั่งโดยสาร ซึ่งเป็นระบบใหม่ทั้งหมดจากระบบเดิมใช้ระบบ Op en Sk ies เป็น New S kies นั้น เพื่อช่วยเพิ่มปริมาณการเข้าใช้เว็บไซต์ของไทยแอร์เอเชียจากปัจจุบันวันละ 20,000 คน เป็น 1 ล้านคน และที่สำคัญจะช่วยเพิ่มความสะดวกสบายต่อการจองตั๋วโดยสารมากยิ่งขึ้น ทั้งนี้ ระหว่างวันที่ 9-11 ก.ค.นี้ เว็บไซต์ไทยแอร์เอเชียจะเป็นจอดำ และสามารถใช้บริการอีกครั้งในวันที่ 11 ก.ค.53 เวลา 17.00 น. โดยระบบดังกล่าวมีประสิทธิภาพการให้บริการสูงขึ้น

อย่างไรก็ตาม นอกจากการเปลี่ยนระบบดังกล่าวจะช่วยเพิ่มยอดการขายมากขึ้นนั้น โดยต้นทุนการดำเนินงานเท่าเดิมแล้ว คาดว่าอัตราการจองบัตรโดยสารผ่านระบบอินเตอร์เน็ตจากปัจจุบันอยู่ที่ 75-78% ต่อเดือน เป็น 85-88% ต่อเดือน ภายในสิ้นปี 2553 ทั้งนี้ มีความเป็นไปได้ว่าไทยแอร์เอเชียจะปรับลดค่าโดยสารลงอีก 10-15% โดยปี 2553 ไทยแอร์เอเชียตั้งเป้าว่าจะมีผู้โดยสารที่ 6.2 ล้านคน รายได้ 12,000 ล้านบาท ซึ่งครึ่งปีแรกปริมาณผู้โดยสารอยู่ที่ 2.3 ล้านคนแล้ว และถือว่าเป็นไปตามเป้าที่ตั้งไว้ จึงมั่นใจว่าจะสามารถดำเนินงานได้ตามเป้าหมายแน่นอน ทั้งนี้ ไทยแอร์เอเชียได้เตรียมเปิดเส้นทางบินเพิ่มเติมอีก 3 เส้นทางช่วงกลางเดือน ก.ย.นี้ คือ กรุงเทพฯ-นิวเดลี, กรุงเทพฯ-กัลกัตตา (ประเทศอินเดีย) และเส้นทางภูเก็ต-อุบลราชธานี เพื่อรองรับผู้โดยสารภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง

นายทัศพล กล่าวว่า มีแผนว่าจะนำไทยแอร์เอเชียเข้าจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) ภายในปี 2554 แน่นอน โดยเดือน ต.ค.53 จะมีความชัดเจนเกี่ยวกับรายละเอียดการจดทะเบียน ซึ่งการเข้าจดทะเบียนใน ตลท.ดังกล่าว มีจุดประสงค์เพื่อระดมทุนเพื่อขยายกิจการ และชำระหนี้ อย่างไรก็ตาม ไทยแอร์เอเชียต้องพิจารณาปัจจัยหลายประการว่าช่วงที่จะจดทะเบียนมีปัญหาการ เมือง หรือปัจจัยลบอื่นๆ จากภายนอกหรือไม่

http://www.ryt9.com/s/bmnd/938033

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 11, 2010 9:28 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย
ภาพประจำตัวสมาชิก

ขึ้นแน่นอนครับ รีบๆมานะ จะรอ :D

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 12, 2010 3:00 am 

ดีครับ วางแผนจะไปเที่ยวภูเก็ตอยู่พอดี จะได้ประเดิมซะเลย :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 12, 2010 7:43 am 
โอ๊ยยย ดีจังคับ อิจฉาอ่ะ เมื่อก่อนสายการบิน HAPPY AIR ก็จะเปิดเส้น ภูเก็ต - บุรีรัมย์ แต่ยกเลิกซ่ะงั้นเหลือเพียง ดอนเมือง - บุรีรัมย์ (ในอนาคตน่ะ) ผมอ่ะ อยู่บุรีรัมย์แต่มาทำงานภูเก็ต ถ้าจะถามคนที่เคยเดินทางมาบุรีรัมย์ด้วยรถทัวร์ธรรมดาว่าประมาณกี่ชั่วโมงมาถึงบุรีรัมย์ครับ ปกติถ้าบุรีรัมย์ไปกรุงเทพ หรือกรุงเทพมาบุรีรัมย์ก็ประมาณสี่ถึงห้าชั่วโมง คงไม่ต่อเครื่องบินมาอีกทีที่บุรีรัมย์อ่ะเพราะค่าเครื่องแพงมากกกกกก ทีนี้เดือนกันยายนนี้คิดว่าจะกลับบ้านหน่อย เลยอยากจะเลี่ยงกรุงเทพอ่ะ อยากไปลงที่อุบลแทนแล้วค่อยนั่งรถทัวร์กลับ เพื่อนๆในบอร์ดนี้คิดว่าเวิร์คมั้ยคับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 12, 2010 7:43 am 
โอ๊ยยย ดีจังคับ อิจฉาอ่ะ เมื่อก่อนสายการบิน HAPPY AIR ก็จะเปิดเส้น ภูเก็ต - บุรีรัมย์ แต่ยกเลิกซ่ะงั้นเหลือเพียง ดอนเมือง - บุรีรัมย์ (ในอนาคตน่ะ) ผมอ่ะ อยู่บุรีรัมย์แต่มาทำงานภูเก็ต ถ้าจะถามคนที่เคยเดินทางมาบุรีรัมย์ด้วยรถทัวร์ธรรมดาว่าประมาณกี่ชั่วโมงมาถึงบุรีรัมย์ครับ ปกติถ้าบุรีรัมย์ไปกรุงเทพ หรือกรุงเทพมาบุรีรัมย์ก็ประมาณสี่ถึงห้าชั่วโมง คงไม่ต่อเครื่องบินมาอีกทีที่บุรีรัมย์อ่ะเพราะค่าเครื่องแพงมากกกกกก ทีนี้เดือนกันยายนนี้คิดว่าจะกลับบ้านหน่อย เลยอยากจะเลี่ยงกรุงเทพอ่ะ อยากไปลงที่อุบลแทนแล้วค่อยนั่งรถทัวร์กลับ เพื่อนๆในบอร์ดนี้คิดว่าเวิร์คมั้ยคับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 12, 2010 2:09 pm 

ขอแสดงความยินดีกับชาวอุบลฯและอิสานใต้ด้วยครับที่มีช่องทางสู่ภาคใต้ได้สะดวกสบายมากยิ่งขึ้น :) :) :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 13, 2010 12:27 pm 

alonelism เขียน:

เวิร์คครับช่วยร่นระยะเวลาได้เยอะเลย

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 17, 2010 10:37 pm 
ดีใจจังเลย อุบล พัฒนาไปอีกขั้น

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 26, 2010 8:08 am 
ต่อไปขอ เชียงใหม่-อุบลราชธานี คับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 26, 2010 11:29 am 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

:) :) :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 26, 2010 12:23 pm 
ดีครับ
ยังไงเปิดตัวใหม่ขอแบบโปรโมรชั่น+ที่พักเยอะๆหน่อยล่ะกัน แบบล่อตาล่อใจ หลายๆคนจองไว้แต่ไม่ได้เดินทางก็มีเยอะครับ อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่ง555 ชอบของถูก

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ค. 30, 2010 6:29 pm 
รีบเปิดเลย กำลังอยากไปเที่ยวอันดามันปลายปี รีบนะ รีบนะ แล้วจะถามใครได้ว่าเปิดไม่เปิด

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 31, 2010 10:26 am 

ยัยบ๊อง เขียน:
รีบเปิดเลย กำลังอยากไปเที่ยวอันดามันปลายปี รีบนะ รีบนะ แล้วจะถามใครได้ว่าเปิดไม่เปิด

www.airasia.com สมัครเป็นสมาชิคไว้เลยครับไม่ตกข่าวแน่นอน หรือไม่ก็ www.hflight.net ครับสมาชิก Up date ข่าวกันตลอด

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ส.ค. 16, 2010 1:11 pm 
[quote="jumm"][quote="ยัยบ๊อง"]รีบเปิดเลย กำลังอยากไปเที่ยวอันดามันปลายปี รีบนะ รีบนะ แล้วจะถามใครได้ว่าเปิดไม่เปิด[/quote]

http://www.airasia.com สมัครเป็นสมาชิคไว้เลยครับไม่ตกข่าวแน่นอน หรือไม่ก็ http://www.hflight.net ครับสมาชิก Up date ข่าวกันตลอด[/quote]

ถามcallcenter airasia แล้วครับ เคยมีแผน ภูเก็ต-อุบล แต่ยกเลิกไปแล้ว ถามถึงตุลานี้ก็ยังไม่มีการบินครับ
ต้องไปฝากความหวัง.... กับ happy air ภูเก็ต-โคราช กันยายน นี้แทนครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ส.ค. 16, 2010 6:55 pm 
[quote="บุคคลทั่วไป"][quote="jumm"][quote="ยัยบ๊อง"]รีบเปิดเลย กำลังอยากไปเที่ยวอันดามันปลายปี รีบนะ รีบนะ แล้วจะถามใครได้ว่าเปิดไม่เปิด[/quote]

http://www.airasia.com สมัครเป็นสมาชิคไว้เลยครับไม่ตกข่าวแน่นอน หรือไม่ก็ http://www.hflight.net ครับสมาชิก Up date ข่าวกันตลอด[/quote]

ถามcallcenter airasia แล้วครับ เคยมีแผน ภูเก็ต-อุบล แต่ยกเลิกไปแล้ว ถามถึงตุลานี้ก็ยังไม่มีการบินครับ
ต้องไปฝากความหวัง.... กับ happy air ภูเก็ต-โคราช กันยายน นี้แทนครับ[/quote]

ถ้ายกเลิกจริง ทำไมในระบบจองที่นั่งของแอร์เอเชียถึงได้มีให้เลือกทั้งกรุงเทพฯ และภูเก็ตล่ะ รู้สึกว่าจะพึ่งมีด้วยซ้ำ
เพราะก่อนหน้านี้มีแต่กรุงเทพฯอย่างเดียว ไม่เชื่อก็ลองไปแหกตาดูในเวปแอร์เอเชียดูสิ Call Center เขาอาจจะไม่รู้ก็ได้

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ส.ค. 18, 2010 8:46 pm 
คอลเซ็นเตอร์ท่านนั้น เดา ครับ

เพราะมีแผนจะเปิดแน่ๆ ถามพนักงานที่สถานี, Facebook คำตอบเป็นในแนวเดียวกันนะ ว่ากำลังดำเนินการเตรียมการเปิดอยู่

ปล.ไม่ต้องไปฝากความหวังกับ Happy Air ภูเก็ต-โคราชหรอกครับ...น่าจะห่างไกลความเป็นจริงกว่า อุบล-ภูเก็ตครับ แถมบรรทุกคนได้น้อยกว่าเยอะเลยครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ส.ค. 25, 2010 5:02 pm 

น่าจะจริงแล้วครับ เปิดไปดูในเวป จองวันนี้วันแรก เริ่มบิน 12 ตค

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ส.ค. 28, 2010 11:40 pm 
เลือกเที่ยวบิน

Saturday 18 December 2010 - ภูเก็ต (HKT) ไป อุบลราชธานี (UBP)
เที่ยวบิน โปรโมชั่น
ปกติ

FD 3960

1010 (HKT)
1205 (UBP)
Adult
544.86 THB
Adult
1,442.06 THB

Next Day Previous Day เที่ยวบินให้บริการโดย: AK - แอร์เอเชีย | FD - แอร์เอเชียไทย | QZ - แอร์เอเชียอินโดนีเซีย | D7 - AirAsia X

* Please check this box to confirm that you understand and accept AirAsia's Terms and Conditions of Carriage and Fare Rules to continue. Please check this box to confirm that you understand and accept AirAsia's Terms and Conditions of Carriage and Fare Rules to continue. Please check this box to confirm that you understand and accept AirAsia's Terms and Conditions of Carriage and Fare Rules to continue. Please check this box to confirm that you understand and accept AirAsia's Terms and Conditions of Carriage and Fare Rules to continue. Please check this box to confirm that you understand and accept AirAsia X's Terms and Conditions of Carriage and Fare Rules to continue.

I understand that by selecting a flight that departs within the next 24 hours, the meal of my choice will not be guaranteed.

เที่ยวบินที่ท่านเลือกมีกำหนดการเดินทางหลังจากเวลาทำการสำรองที่นั่งน้อยกว่า 12 ชั่วโมง
ขออภัย ระบบไม่อนุญาตให้สำรองที่นั่งออนไลน์สำหรับเที่ยวบินที่มีกำหนดการเดินทางหลังจากเวลาทำการสำรองที่นั่งน้อยกว่า 12 ชั่วโมง กรุณาสำรองที่นั่งผ่านสำนักงานขายหรือเคาน์เตอร์จำหน่ายบัตรโดยสารของสายการบินฯ ณ ท่าอากาศยาน
ผู้เดินทางเป็นผู้โดยสารที่ต้องการความช่วยเหลือพิเศษหรือไม่ ใช่ไม่ใช่
Please contact the call centre 48 hours before flight departure if you require assistance

สายการบินแอร์เอเชียสามารถรับผู้โดยสารทุพพลภาพ*ได้มากที่สุดเพียง 8 ท่านในหนึ่งเที่ยวบิน โดยในจำนวนนี้ทางสายการบินไม่สามารถรับผู้โดยสารที่เป็นอัมพาตได้มากกว่า 4 ท่าน ในบางสถานการณ์ท่านผู้โดยสารประเภทนี้อาจต้องมีผู้ร่วมเดินทางด้วย

*"ทุพพลภาพ" หมายถึงผู้โดยสารที่อยู่ในภาวะอัมพาตที่ขาและส่วนล่างของร่างกาย รวมถึงผู้โดยสารที่เป็นอัมพาตทั้งตัว

หากท่านไม่แจ้งให้ทางสายการบินทราบเพื่อขอรับความช่วยเหลือพิเศษก่อน อาจไม่มีบริการช่วยเหลือใดพร้อมให้บริการแก่ท่านเมื่อท่านเดินทางมาถึงสนามบิน และท่านอาจไม่ได้รับการอำนวยความสะดวกในการขนส่งผู้โดยสาร ดังนั้นเพื่อความสะดวกและปลอดภัยท่าน ผู้โดยสารที่ต้องการความช่วยเหลือพิเศษควรทำการเช็คอินที่สนามบิน

ผู้ใหญ่: 1 รวม: 690.00 THB
Depart
FD3960 ภูเก็ต (HKT) to อุบลราชธานี (UBP)
Saturday 18 December 2010
Depart 1010 Arrive 1205

--------------------------------------------------------------------------------

544.86 THB1 ผู้ใหญ่ @ 544.86 THB
--------------------------------------------------------------------------------

145.14 THB Airport charges & fees

690.00 THB Total Price

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ส.ค. 29, 2010 9:03 pm 
จองได้แล้ครับ แต่ใครรู้มั่งว่าจากสนามบินภูเก็ตเข้าไปตัวเมืองเขาไปไง เอาแบบถูกๆครับ แล้วมีรถประจำทางไหม

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ส.ค. 30, 2010 11:11 am 

ter เขียน:
จองได้แล้ครับ แต่ใครรู้มั่งว่าจากสนามบินภูเก็ตเข้าไปตัวเมืองเขาไปไง เอาแบบถูกๆครับ แล้วมีรถประจำทางไหม

ถ้าจะไปเที่ยวเอาแบบไปให้ทั่วเกาะแนะนำให้หารถเช่าดีกว่าครับสะดวกกว่าเยอะ ยิ่งถ้าไปกัน 3-4 คนยิ่งคุ้มครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ส.ค. 30, 2010 1:25 pm 
[quote="ter"]จองได้แล้ครับ แต่ใครรู้มั่งว่าจากสนามบินภูเก็ตเข้าไปตัวเมืองเขาไปไง เอาแบบถูกๆครับ แล้วมีรถประจำทางไหม[/quote]

ประมาณ 1600 บาทต่อเที่ยวสำหรับแท๊กซี่ เวลาไปผมจะแชร์กับคนอื่นๆอีกให้ได้ 4 คน ก็จะตกคนละ 400 บาท เป็นราคาเข้าตัวเมืองภูเก็ตนะครับ แต่ชายหาดจะอยู่ห่างจากตัวเมืองไปไกลนะ ถ้าพักตัวเมืองจะไปเที่ยวชายหาดก็เหมารถไปอีกทีหรือนั่งสองแถว...แต่ถ้าอยากขับรถเที่ยวเองก็มีรถเช่าครับ รับ-คืนรถที่สนามบิน ราคาทั่วไป จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่..เช็คในเนตดูอีกที...ถ้าเช่ารถได้เรื่องที่พักหาเอาข้างหน้าได้ เพราะที่พักมีเยอะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ส.ค. 30, 2010 3:21 pm 
สมาชิกเข้าขั้น สมาพันธ์ไกด์อุบล

ter เขียน:

มีบริการรถประจำทางจากสนามบินเข้าตัวเมืองครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อังคาร ส.ค. 31, 2010 12:38 am 
มีครับรถบัสจากสนามบินภูเก็ต ไปตัวเมือง ค่าโดยสารคนละ 50 บาทครับ ขนกระเป๋าไปได้ครับ ผมก็มาเที่ยวมาอยู่ทำงานที่นี่เหมือนกัน
แต่ตอนนี้ย้ายไปเกาะลันตาแล้วครับ ค่าครองชีพที่ภูเก็ตแพงมากครับ ถ้าอยากเที่ยวให้สนุกไปให้ได้ทั่วเกาะภูเก็ต เช่ามอเตอร์ไซค์ แบกเป้าไปเที่ยวครับ ค่าเช่าต่อวันวันละ 300 บาทครับ ออกเดินทางจากสนามบินลี้ยวขวาด้านข้างสนามบินเที่ยวหาดในยาง ออกจากหาดในยางไปหาดในทอน แล้วไปหาดบางเทา ลากูน่า หาดสุรินทร์ แวะกินขนมจีนป้าจันทร์ตรงหน้าทางเข้าโรงแรมอมันปุรีครับ อร่อยครับอาหารของกินเยอะ มาภูเก็ตต้องกินขนมจีนภูเก็ตครับ แล้วไปหากสุรินทร์ แวะเที่ยวแหลมสิงหษ์ ไปหาดกมลาครับ ไปป่าตอง ออกกะรน กะตะ ไปเล่นน้ำตอนเย็นที่หาดในหานครับ น้ำทะเลที่น่าเล่นโต้คลื่นได้สนุกมากครับ แล้วไปรอชมพระอาทิตย์ตกดินที่แหลมพรหมเทพครับ ออกจาแหลมพรหมเทพไปแหลมกา และหาดราไวย์กินอาหารทะเลตอนเย็นครับ หาที่พักแถวนี้ก็ได้ครับ ตื่นตอนเช้าขับรถไปห้าแยกฉลองไปไหว้หลวงพ่อแช่มวัดฉลองตรงเข้าเมืองภูเก็ต แล้วจะเจอทางไปอ่าวมะขาม ไปชมสัตว์น้ำทะเลที่พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำภูเก็ตครับ เที่ยวอ่าวยนต์ แหลมพันวา ท่าเรือน้ำลึกภูเก็ต เข้าตัวเมืองภูเก็ตแล้วไปไปเขารัง หาของกินในตัวเมืองคับ ขนมจีนร้านหน้าที่ว่าการอำเภอก็อร่อยครับตอนเช้าคนเยอะมาก ๆ ครับ แล้วออกจากเมืองภูเก็ตไปทางสะปำ กินหมี่สะป่ำที่สามแยกถนนบายพาส เยี้องกับทางเข้ารอยัลภูเก็ตมารีน่า ( ท่าจอดเรือยอร์ชมหาเศรษฐีจากทั่วโลกครับ) เที่ยวภูเก็ตโบ๊ทลากูน ชมเรือยอร์ทจอดสวย ๆ ครับ ออกจากท่าเรือยอร์ทให้ตรงไปอนุสาวรีย์ท้าวเทพกระษัตรีย์ท้าวศรีสุนทรครับ ( เรียกตรงนี้ว่าแยกท่าเรือ ) แล้วไปท่าเรืออ่าวปอ ไปเที่ยวชมน้ำตกและศูนย์อนุรักษ์ชะนีเขาพระแทว ตำบลป่าคลอกครับ เที่ยวไปตามเส้นทางนี้ หรือจะขากลับแวะไปกราบพระศักดิ์สิทธิ์เมืองถลางที่วัดพระผุดครับ ในตัวอำเภอเมืองถลาวงครับ แล้วขับรถตรงไปที่สี่แยกเมืองใหม่ เลี้ยวซ้ายไปทางเข้าสนามบินภูเก็ตครับ ทริปนี้ใช้เวลา สามวันสองคืนจะคุ้มค่ามากครับ

ใครอยากได้ข้อมูลมากกว่านี้ ก็มาโพสท์ถามแล้วกันนะครับ
อีเมล์ sales_manproperty@hotmail.com
ตอบเรื่องเที่ยวได้ทุกเรื่องคับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ส.ค. 31, 2010 11:04 am 
ขอบคุณครับที่แนะนำ web นี้มีแต่คนใจดีทั้งน้าน ขอบคุณครับ

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 24 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง