กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน อาทิตย์ เม.ย. 20, 2014 3:05 am

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 27 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 9:07 am 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

การส่งเสริมการท่องเที่ยวทำไมส่งเสริมในสิ่งที่เหมือนกันในภาคเดียวกันอุบลเขามีกิจกรรมเดียวที่ขึ้นชือ่หน่อยก็แห่เทียนพรรษา ไม่มีทรัพยากรสถานที่ท่องเที่ยวมากนัก หรือไม่ค่อยมีเลย แต่โคราชมีที่เที่ยวเยอะแยะ มีปราสาทหินพิมาย และอีกหลายๆปราสาท ที่คนต้องมาเที่ยว มีด่านกวียน มีเขาใหญ่ มีวัดสรพงษ์ มีคุณหญิงโม โดยเฉพาะอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่นี่ก็กินขาดอุบลแล้ว เงินไหลมาเทมา แล้วยังมีฟาร์มโชคชัยดูดเงินนักท่องเที่ยวทุกวัน ศูนย์ประชุม และโรงแรมที่เขาใหญ่อีกมากมาย น้ำตกอีกมาก หน้าหนาวคนแห่มาเที่ยวอีกที่เขาใหญ่ปีละหลายๆพันคน หลวงพ่อคูณอีก วังน้ำเขียวอีก
ยังมาจัดประเพณีแห่เทียนพรรษาดูดคนไปเที่ยวจังหวัดตัวเองอีกเป็นการส่งเสริมที่ไม่สมควรอย่างยิ่ง เพราะจัดงานซ้ำซ้อนกัน ควรเฉลี่ยรายได้ให้กับจังหวัดอุุบลบ้างซีเพราะอุบลไม่มีแหล่งท่องเที่ยวเหมือนโคราช หรือว่าตัวใครตัวมัน จัดงานแบบนี้อีกหน่อยคนก็ไม่ไปอุบลเพราะไกลกว่า จริงไหม ถนนหนทางก็ไม่เคยขยายมากว่าห้าสิบปีแล้ว เป็นถนนสองเลนเท่านั้น (จากโคราช) เขาอาภัพอยู่แล้วยังจะมาซ้ำเติมอีกเหรอ มีความคิดแค่นี้เองเหรอ เห็นอะไรดีแล้วมาแย่งจัด อย่าทำแบบนี้เลยครับมันน่าละอาย อุบลมันก็อาภัพรัฐมนตรีไม่มีปัญญาดูดงบประมาณมาพัฒนาจังหวัดอีกด้วย ผมไปเห็นจังหวัด อุดร ขอนแก่น สกลนคร แล้วมันน้อยใจจริงๆไม่เจริญเท่าเขาทั้งๆที่อุบลเจริญมาก่อนแล้วหันไปดูยะโสธรซีเขายังจะเจริญกว่าอุบลด้วยนา อุบลไม่ค่อยประชาสัมพันธ์จังหวัด มีงานอะไรก็เรียกพวกนักข่าวไปเลี้ยงดูปูเสื่อหน่อยเผื่อเขาจะได้ออกข่าวให้บ่อยๆหน่อยคร๊าบ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 12:55 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย
ภาพประจำตัวสมาชิก

เห็นด้วยกับคุณ nakorn คราบ ขอเป็นอีกเสียงถึงจะไม่ดังแต่ก้อเป็นอย่างที่คุณ nakorn ว่ามาคราบ (ทำไมต้องมาแย้งงานที่เป็นหน้าเป็นตาของอุบลด้วย) ไม่เข้าใจจิงๆ สงสัยต่อไปคงจะไปหาทำสถานที่ๆเหมือนกะสามพันโบกอีกเป็นแน่ 5555+ เอาไปให้มันหมดเลยมั้ยคราบ ลอกเลียนกันเข้าไป เหอๆๆๆๆ 8) 8) 8)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 1:21 pm 

การโปรโมท เป็นกิจกรรมที่ ใครๆก็ทำได้น่าจะอยู่ที่คนท้องถิ่นมากกว่าครับ ถามว่าเราเคยช่วยโปรโมทอะไรบ้างไหมมากกว่าการไปถามว่าเขาทำ ทำไม? ทำของเราให้ดีไม่ว่าใครจะกอบบี้แต่เราก็คือต้นแบบที่เขาทำตามอย่าง แต่ตอนนี้เราทำดีแค่ไหน???

*ปล.ต้องขอโทษที่ข้อความที่โพสไปทำให้ท่านไม่พอใจ ..

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 1:39 pm 
ไกด์อุบล คนกันเอง

ต้องร่วมมือกันทุกภาคส่วน

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 2:24 pm 
Administrator
Administrator

WIT_UBON เขียน:
การโปรโมท เป็นกิจกรรมที่ ใครๆก็ทำได้น่าจะอยู่ที่คนท้องถิ่นมากกว่าครับ ถามว่าเราเคยช่วยโปรโมทอะไรบ้างไหมมากกว่าการไปถามว่าเขาทำ ทำไม? ทำของเราให้ดีไม่ว่าใครจะกอบบี้แต่เราก็คือต้นแบบที่เขาทำตามอย่าง แต่ตอนนี้เราทำดีแค่ไหน???

*ปล.ต้องขอโทษที่ข้อความที่โพสไปทำให้ท่านไม่พอใจ ..

เห็นด้วยกับคุณ WIT_UBON ครับ

ตั้งแต่ผมเริ่มรู้จักงานประเพณีแห่เทียนพรรษาจังหวัดอุบลราชธานี

ผมเฝ้ารอทำข่าว หาข้อมูลกิจกรรมที่จัดขึ้นแต่ละปีมาอัพเดทหน้าเว็บ

เชิญชวนนักท่องเที่ยวมาเที่ยวงานแห่เทียนจังหวัดอุบลฯ

แต่คนอุบลฯ ส่วนใหญ่ ใช้เวลาว่าง วันหยุดยาวนี้ ไปเที่ยวต่างจังหวัด หรือไม่ก็เที่ยวต่างประเทศครับ

แล้วพอเสร็จงานแห่เทียน เราก็จะมานั่งวิจารณ์งานแห่เทียนอุบลกันได้อย่างสนุกสนาน

เหมือนเดิม...... น่าเบื่อ...... อากาศร้อน...... เทียนไม่สวย......

สู้โคราชไม่ได้....... หน้าหนึ่งไทยรัฐเป็นเทียนโคราช...... รถติด...... ฯลฯ

:? :? :?

ข้อวิจารณ์เหล่านั้น เป็นความจริงหลายข้อ ที่ผู้จัดงานจะปฏิเสธไม่ได้เลยครับ

แล้วคนทำงาน ก็จะท้อ......

ไม่มีคนทำงานใหม่ๆ.....

ไม่มีไอเดียใหม่ๆ......

จึงเป็นเหตุผลที่ พอถึงงานแห่เทียน

คนอุบลฯ ส่วนใหญ่ จะใช้เวลาว่าง วันหยุดยาวนี้ ไปเที่ยวต่างจังหวัด หรือไม่ก็เที่ยวต่างประเทศครับ

แล้วพอเสร็จงานแห่เทียน เราก็จะมานั่งวิจารณ์งานแห่เทียนอุบลกันได้อย่างสนุกสนาน

เหมือนเดิม...... น่าเบื่อ...... อากาศร้อน...... เทียนไม่สวย......

สู้โคราชไม่ได้....... หน้าหนึ่งไทยรัฐเป็นเทียนโคราช...... รถติด...... ฯลฯ

แล้วเหตุการณ์มันก็วนอยู่อย่างนี้มาหลายปี

อย่างน้อยก็ราวๆ 10 ปี เท่ากับอายุของเว็บไกด์อุบล :cry:

_/\_ _/\_ _/\_

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 2:52 pm 

จริงครับ ผมเข้าพรรษาจะไม่ไปไหนอยู่ร้าน อยู่อุบลนี้ล่ะ ชวนเพื่อนมาเที่ยวอุบลทุกปีเอาภาพที่ถ่ายเอง(แม้จะไม่สวย)จากเว้บเกือบทุกปีไปอวดเพื่อนต่างจังหวัด ว่างานอุบล สวยทุกปี แม้อารมณ์งานจะดูไม่ยิ่งใหญ่อลังการแล้วเหมือนเมื่อก่อน แต่ถ้าเราไม่ช่วยกันเองจะมาหวังพึ่งคนนอก บ้านเราคงอยู่แค่นี้ ... :idea:

*ปล.ต้องขอโทษอีกครั้งที่ข้อความที่โพสไปทำให้ท่านไม่พอใจ ..

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ มิ.ย. 26, 2010 5:02 pm 

ผมเห็นด้วยครับ

โคราชเป็นเมืองใหญ่ เป็นประตูสู่ภาคอีสาน ได้เปรียบในทุกๆด้าน
แต่ถ้าพูดถึงงานแห่เทียนแล้ว โคราชก็ทำได้ใหญ่โตนะ
ในความเห็นส่วนตัวของผมนะคับ ถึงจะมีที่ไหนจัดงานแห่เทียน ก็จัดได้ เพราะมันเป็นประเพณีไทยของเรา
โคราชก็จัด อย่าลืมสิ สุพรรณบุรีก็จัดใหญ่เหมือนกัน แต่ความยิ่งใหญ่ไม่ใช่ทีสุดของงาน แต่ต้องวัดที่ใจของนักท่องเที่ยว
ว่าอยากสัมผัสบรรยากาสแบบไหน อุบลยังเหนือกว่าทุกจังหวัดอยู่แล้ว เป็นต้นตำหรับงานนี้ และได้รับเทียนหลวงพระราชทานทุกปี และยังถูกบรรจุลงในปฏิทินของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย เป็นงานระดับโลกเลย
นักท่องเที่ยวมีส่วนร่วมในกิจกรรมต่างๆ เป็นงานที่เน้นพุทธศิลป์ แสดงถึงควมสามารถในเชิงช่างของคนอุบล
ผมไปดูทุกปีเลย ไม่เบื่อ ปีนี้หยุดยาวคงจะได้กลับไปดูอีก ยังไงคนอุบลก็ร่วมสืบสานประเพณีของเรานะคร๊าบ บ บ บ

สงกรานต์ ลอยกระทง ยังต้องไปเชียงใหม่
งานไหลเรือไฟ ยังไปนครพนม
เเห่เทียนพรรษา ก็ต้องมาอุบล สิถึงจะใช่ :) :) :)

ใช่ไหมครับ บ บ บ บ บ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 7:31 am 
หลังๆมา เทียนที่อุบล ไม่ค่อยสวยครับ งานไม่ละเอียด สุกเอา เผากิน
ทำแบบลวกๆ ทำแบบข้าวสารกรอกหม้อ

ช่างใหญ่ๆ ฝีมือดี ก็ไปรับงานที่จังหวัดอื่น ที่ให้ค่าแรงมากกว่า

เงินครับปัจจัยสำคัญ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 12:33 pm 

รู้สึกว่า ช่างฝีมือดี ๆ หลายท่านก็ไปทำเทียนให้โคราชหลายต่อหลายท่านนะครับ

ผมคิดว่าที่นั้นผลตอบแทนเยอะกว่ามั้งนะ

ที่อุบล รางวัลที่1 ยังไม่ถึงครึ่งหนึ่งของต้นทุนเลย

แต่ที่อุบลเราทำเพราะใจรัก และเป็นศิลปวัฒนธรรมของบ้านเรา

เราควรให้ความสำคัญกันมาก ๆ ครับ

เราเป็นต้นฉบับของแท้ ยังไงๆ ก็คลาสสิคกว่าครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 12:56 pm 

ผมล่ะอยากให้ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องให้ความสนใจในงานที่เป็นหน้าเป็นตากว่านี้หน่อยนะครับ ผมเข้าใจนะครับว่าท่านเองก้อมีงานเยอะจนล้นอยุ่แล้ว แต่เนี่ยเป็นงานที่จะเชิดหน้าชูตาของอุบลเราน่าจะโปรโมทให้เต็มที่ไปเลยนะครับ ไม่ใช่ว่าจะมาทำแบบครึ่งๆกลางๆ (อันนี้ผมคิดเองคนเดียวนะครับหรือผมเองอาจจะไม่รู้ว่าทำเต็มทีหรือเปล่า ต้องขอโทษมานะที่นี้ด้วยถ้าท่านทำอย่างเต็มที่นะครับ) และผมเองเป็นก้อคนหนึ่งล่ะที่เกือบจะทุกปีไม่เคยไปเที่ยวไหนเลยในเทศกาลแห่เทียนนี้ (ไม่ใช่ไปไม่ได้ แต่อยากดูเทียนในแต่ล่ะปีที่มีความแปลกใหม่และสร้างสรรค์นะครับ) และผมก้อพยายามเชิญชวนเพื่อนที่อยุ่ต่างจังหวัดมาเที่ยวที่อุบลในงานนี้ แม้กระทั้งคนที่อยู่จังหวัดใกล้ๆผมก้อยังชวนเลยครับ เอารูปที่อยุ่ในเว็ปซึ่งไม่ใช่รูปของผมเองก้อตามที (ต้องขอโทษน้าไกด์ด้วยนะครับที่แอบเอารูปไปโปรโมทโดยที่ไม่ได้บอกกล่าว) ซึ่งเพื่อนแต่ล่ะคนก้อมาตามคำเชิญบ้างไม่มาบ้างแล้วแต่โอกาสของแต่ล่ะคนน่ะครับ สุดท้ายนี้ถ้าผมเป็นส่วนหนึ่งที่จะทำให้บ้านเมืองดีขึ้น ผมยินดีทำเต็มทีครับ

*ปล.ต้องขอโทษที่ข้อความที่โพสไปทำให้ท่านไม่พอใจ .. ( ขอยืมคำพูดหน่อยนะครับ พี่ WIT_UBON )

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 2:01 pm 
ตอบจริงๆ น่ะครับ ปัญหาของเราคือ นักการเมืองครับ
คนของเราขาดเรื่องบารมี และวิสัยทัศน์
หลายๆโครงการเริ่มที่อุบล แต่ไปจบที่จังหวัดอื่นก็มีให้เ็ห็น
ซึ่งส่วนใหญ่ที่ไปจบจังหวัดอื่นก็เพราะว่านักการเมืองของเขาดึงไปทั้งนั้น

ส่วนปัญหาของประเพณีแห่เทียนอุบล
เราได้รับงบสนับสนุนมานานครับ
แต่เหมือนกับว่ายังไม่สามารถยืนได้เอง
ซึ่งพอมีโครงการจังหวัดอื่นที่ทำไปแนวเดียวกับเรา
แต่เค้าพึ่งเริ่มต้น บวกกับ บารมีของนักการเมือง
งบมันเลยไปที่ตรงนั้นครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 27, 2010 6:49 pm 
เราเห็นด้วยกะWIT_UBON การประชาสัมพันธ์ เป็นกิจกรรมที่ ใครๆก็ทำได้น่าจะอยู่ที่คนท้องถิ่นมากกว่า

และก็เห็นด้วยกะ The_aoN ที่ว่า อยากสัมผัสบรรยากาศแบบไหน

เทียนพรรษาอุบลมีความสวยงามเป็นศิลปะ เป็นงานใหญ่ของอุบล

แต่ที่โคราชไม่ใช่งานใหญ่ แต่เป็นงานประจำปี เทียนพรษาก็สวยนะ แต่มีเอกลักษณ์ คือเป็นไปในทางสร้างสรรค์ เช่นล้อเลียนการเมือง ให้แปลกออกไป

และที่บอกว่าโคราชเจริญ เรารู้สึกเฉยๆ แต่เราว่าขอนแก่นเจริญ

อะไรต่างๆ ก้ลงที่ขอนแก่น

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ มิ.ย. 28, 2010 10:45 am 

[size=150]ผมก้บ่นลงในกระทู้แล้วว่า อุดรธานี ขอนแก่น เขาเป็นจังหวัดที่เจริญททีหลัง เขายังเจริญกว่า ใหญ่กว่า ไปดูถนนเขาสิครับกว้างใหญ่ แม้แต่สกลนคร ถนนงี้ แปดเลนเลยไปดูซีครับ ผมก้บอกแล้ว่าอุบลมันขาดนักการเมืองที่มีบารมีเช่นเป็นรัฐมนตรี ช่วยดึงงบมาพัฒนาจังหวัด แม้แต่ถนนที่จะเข้าจังหวัดสายริมประเทศโชคชัย-อุบล หรือเปล่าที่รถเมล์สาย นครชัยแอร์วิ่งจากกรุงเทพมาอุบลน่ะครับ ผมผ่านตั้งแต่เด็กๆจนตอนนี้ผมอายุ หกสิบกว่าแล้วยังไม่มีการพัฒนาเท่าไหร่เลย อย่างว่านะมันไม่ใช่เมืองท่าเหมือนหนองคาย นครพนม เขาดูจากจำนวนรถที่วิ่งหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ นี่ยังดีว่ามีช่องเม็กอยู่ยังพอจะดึงงบมาพํฒนาถนนได้บ้าง ส่วนเรื่องเทียนพรรษาผมว่าคนอุบลเองต้องร่วมมือร่วมใจกันพัฒนาให้มันสวยงามขึ้นเรื่อยๆ เพื่อดึงดูดใจนักท่องเท่ียว เช่นอาจจะใช้สีผสมเทียนให้ม่หลากสี ไม่ใช่ใช้สีเดียวดูแล้วเบื่อง่าย เช่นเทวดาก็เอาสีเนื้อผสมให้ดูเป็นเนื้อคน ชฎาก็ให้เป็นสีทอง เสื้อผ้าก้เป็นสีตามเสื้อผ้า หรือพญานาคก็ให้เป็นหลากสีได้โดยการผสมสีเข้าไปหลายๆสีก็จะดูแปลกตาอีกแบบนะครับ อีกประการที่อยากให้คนอุบลบ้านเราทำคือไม่ลืมพระที่เป็นปรมาจารย์ทางกรรมฐานคือหลวสงปู่มั่น ทางผู้ใหญ่ในบ้านเมืองท่านที่มีบารมีทางการเงินน่าจะชักชวนคนอุบลหล่อหลวงปู่มั่นใหญ่ๆไว้ให้คนที่มาเที่ยวได้กราบไหว้ แบบหลวงพ่อเกษม เขมโกที่ลำปาง จะได้มีคนเอารูปท่านไปเผยแพร่ให้คนอยากมากราบไหว้เป็นการประชาสัมพันธ์ได้อีกทางหนึ่งครับ[size=150][/size][/size]

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ มิ.ย. 28, 2010 11:46 pm 

JSseng เขียน:
ส่วนตัว ผมมองในมุมกลับ ครับ
เคยตอบกระทู้แบบนี้ไปเมื่อปีที่แล้ว

การที่โคราช หรือ สุพรรณ จัดงานแห่เทียน ให้เหมือน อุบล แล้ว โปรโมท ให้ยิ่งใหญ่ เท่าใด ผมว่า อุบล ก็ยิ่งได้ประโยชน์ มากขึ้นนะครับ
เพราะอะไร? เพราะ มันเป็นการ ประชาสัมพันธ์ งานแห่เทียน ให้ คนที่ยังไม่รู้ ยังไม่เคยได้ไปเที่ยว ได้รับรู้ ว่า การแห่เทียน นั้น เป็นประเพณีที่ยิ่งใหญ่ น่าไปท่องเที่ยว และ แน่นอน อุบลเป็นแหล่งกำเนิด และ เป็นแหล่งที่จัดงานได้ยิ่งใหญ่ ที่สุด นักท่องเที่ยว ที่เห็น งานของที่โคราช หรือ สุพรรณ ต้องอยากมาเห็นของจริง ของต้นตำหรับ เป็นอย่างแน่แท้ ไม่ปีใดก็ปีหนึ่ง....
อยู่ที่เราชาวอุบล นั้นแหละครับ ที่ จะ ร่วมด้วยช่วยกัน กับงานแห่งปีของเรา มากน้อยแค่ไหน ช่วยกันต้อนรับ นักท่องเที่ยว ให้อยากกลับมาเที่ยวในปีต่อๆไป

เพื่อนผมมาเที่ยว แล้วบอกว่า ราคาห้องพักแพงจัง หาที่พักก็ยาก ฯลฯ ผมเลยตอบไปว่า ปีหน้า จองก่อนล่วงหน้า 6 เดือนเลย ถ้าไม่ได้ ก็มานอนที่บ้านผม แทน... :P

ยังงี้ต้องมีสำรวจความคิดเห็นของคนที่มาเที่ยวด้วยครับเพื่อจะได้ปรับปรุงในคราวต่อไป ครับเฮียเซ่ง

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อังคาร มิ.ย. 29, 2010 1:14 pm 
งบประมาณงานแห่เทียนของอุบลเยอะครับ แต่เราไม่มีโอกาสได้ใช้ เพราะอะไร?
เพราะมีจังหวัดอื่นมาโยกย้ายงบประมาณของเราไปจัดงานของตัวเองยังไงล่ะ แบบโยกย้ายงบประมาณไปดื้อ ๆ (บัญชีตัวเองแต่เบิกให้คนอื่นใช้) เป็นไปได้ยังไง?
ก็เพราะพวกนักการเมืองระดับบิ๊ก ๆ และพวกข้าราชการที่เลียแข้งเลียขาพวกนี้แหละ คงไม่ต้องบอกหรอกว่าจังหวัดไหนบ้าง แต่ที่รู้ ๆ มีอยู่ 2 จังหวัด

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร มิ.ย. 29, 2010 10:41 pm 

โอ้อนาถวาสนาคนอุบลฯต้องมานั่งรอให้เขาเหลือกินเหลือใช้แล้วค่อยมาแบ่งเศษให้กิน พวกเราชาวอุบลคนที่มีพลังหน่อยจะต้องเรียกร้องให้ทุกคนมาเอาใจใส่สิทธิ์ของเราอย่าให้เอาไปง่ายๆซีครับใครก็ได้ที่มีพาวเวอร์ในทุกๆเรื่องช่วยๆกันหน่อยเถอะคร๊าบบบบ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ มิ.ย. 30, 2010 6:27 pm 
ของดีจะรู้ค่าก็ตอนที่มันจะเสียของไปนี่แหละ

สุวัจน์ทำให้โคราช บรรหารดึงไปสุพรรณ ซึ่งคนอุบลที่เป็นหัว ททท. ในขณะนั้นจัดการให้ด้วยนะ แค่ นกม.ตัวโตๆดึงไปก็แสดงว่ามันเจ๋งจริงดีจริงเค้าถึงอยากได้ไป

แล้วไงทีนี้ อุบลนั่งมองตาปริบๆ ไอ้ช่างเห็นแก่เงินพวกนั้นอีก เมืองไหนไม่มี patriotism ไม่มีวันเจริญหรอก

สถานที่จัดงานก็ทำเป็นหลังคามุงได้แล้ว สงสารคนแสดงบ้าง
แทนที่ นักท่องเที่ยวจะได้มาดูความอิ่มเอิบใจ spectacular กลับต้องมาสงสารเด็กๆที่ถูกมาเกณฑ์มาให้แสดงแทน

การสร้างความประทับใจอะเดินไปดูเองก็รู้แล้วว่าอะไรเด่นอะไรด้อยอะไรควรแก้ไข

ยังไงก็ต้องให้กำลังใจคนทำงานละกัน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ย. 12, 2010 12:00 pm 

ชอบจังค่ะ..ประโยชน์ที่ว่า....สถานีต่อไป...อุบลราชธานี :P

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 13, 2012 12:10 pm 

มองดูตลอด เขียน:
ตอบจริงๆ น่ะครับ ปัญหาของเราคือ นักการเมืองครับ
คนของเราขาดเรื่องบารมี และวิสัยทัศน์
หลายๆโครงการเริ่มที่อุบล แต่ไปจบที่จังหวัดอื่นก็มีให้เ็ห็น
ซึ่งส่วนใหญ่ที่ไปจบจังหวัดอื่นก็เพราะว่านักการเมืองของเขาดึงไปทั้งนั้น

ส่วนปัญหาของประเพณีแห่เทียนอุบล
เราได้รับงบสนับสนุนมานานครับ
แต่เหมือนกับว่ายังไม่สามารถยืนได้เอง
ซึ่งพอมีโครงการจังหวัดอื่นที่ทำไปแนวเดียวกับเรา
แต่เค้าพึ่งเริ่มต้น บวกกับ บารมีของนักการเมือง
งบมันเลยไปที่ตรงนั้นครับ

เห็นด้วยครับบ้านเราไม่มีนักการเมืองใหญ่ๆเหมือนสมัยโบราณอย่างนายเลีบงไชยกาล ยังมีอีกเยอะแต่จำไม่ได้มาสมัยนี้ไม่มีบารมีดึงเอางบมาสร้างสรรค์ตัวจังหวัดมันเลลดูไม่มีอะไร ไม่มีข่าว ดูแต่ข่าวช่อง 7 สี มันยังไม่ค่อยมาทำข่าวคนอุบลมันเลยไปทำข่าวที่นครพนม มุกดาหาร กาฬสินธุ์ โน่นเพราะเขามีนักการเมืองใหญ่ๆ จะมีใครเป็นสส.ใหญ่มั่งในบ้านเมืองเราครับช่วยหนุนให้เขาได้เป็นรัฐมนตรีหน่อย แต่ว่าเป็นแล้วต้องมาพัฒนาจังหวัดนะครับ ไม่ใช่เป็นแล้วลืมคนอุบลเลย

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 13, 2012 9:33 pm 

..ผมคนโคราชแท้ๆ...ยังไปเที่ยวอุบลเลยครับ....นู่นเลย เลาะริมโขง ริมมูลนู๊นเลยครับ ชอบแบบชานเมืองอากาศดีๆ
ที่สำคัญ...เมียผมเป็นคนอุบลครับ..ไม่เชียร์ไม่ได้ อิ อิ :roll:

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 14, 2012 1:10 pm 

เห็นด้วยกับหลายๆท่าน งานบางอย่างเหมือนจะเริ่มที่เรา แต่ไปจบที่อื่น ดูแค่ศูนย์แสดงพันธุ์ปลา(บ้านเรามีทั้งโขง ชี มูนผ่าน )แต่เราต้องไปดูพันธุ์ปลาที่ศรีสะเกษ หรือแม้แต่สวนสัตว์ก็ตามป่านนี้ยังไม่เกิด

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 15, 2012 8:50 am 

แรกๆ ที่เห็นโคราชทำ ก็รู้สึกแย่ที่เห็นคนอื่นมาแย่งงานประเพณีท้องถิ่น
อาจจะเหมือนยโสธร ที่มีหลายจังหวัด ทำบุญบั้งไฟ
แต่สิ่งที่ผมพยายามทำความเข้าใจก็คือว่า "งานประเพณีแห่เทียนเข้าพรรษา" มันยิ่งใหญ่เกินกว่าที่จะเป็นงานระดับจังหวัด มันเป็นงานระดับประเทศ และเป็นงานที่ชาวพุทธทุกคนจะได้เห็นความงดงาม ถ้ามองในอีกมุมหนึ่ง เราจะได้เห็นว่างานประเพณีเช่นนี้เป็นงานที่ทุกคนอยากได้เห็น การจัดของจังหวัดอื่นๆ คงไม่ใช่เพื่อแข่งขัน หากแต่เป็นการเผยแพร่ประเพณีที่ดีงามในผู้คนได้เห็น ตอนนี้ไม่แค่ โคราช หากมีหลายจังหวัดที่มีการจัดงานประเพณีแห่เทียนเข้าพรรษา เช่น สุพรรณบุรี
สิ่งที่ผมอยากเห็นกลับไม่อยากให้เป็นการแข่งขัน
หากแต่อยากเห็นอุบลราชธานีทำให้สิ่งที่เป็นเอกลักษณ์ของตน แสดงอัตลักษณ์ของคนอุบล
สืบสานประเพณีที่ดีงามให้คนรุ่นหลังสืบต่อไป
อย่างที่หลายท่านได้พูดถึงว่า เวลาแห่เทียนเข้าพรรษา คนอุบลส่วนหนึ่งก็ไม่ให้ความสำคัญ เพราะรถติด , การเข้าชมขบวนแห่งมักจะถูกจับจองโดยคณะทัวร์ แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว ชาวอุบลก็รักในประเพณีท้องถิ่นตน แต่อาจจะเข้าวัดใกล้บ้าน ทำบุญ
เชื่อว่า... หากเรารักษาอัตลักษณ์ของตนในแนวทางของชาวพุทธ ไม่ว่าจะไกลแค่ไหน นักท่องเที่ยวก็จะมาเยือนเมืองอุบลครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 22, 2012 2:03 am 
-คนจัดงาน ทำงานแบบข้าราชการ คือทำเท่าที่ทำได้ ทำพอให้เสร็จๆไป

-อุบล ขาดคนรุ่นใหม่ที่กล้าคิดใหม่ คิดอย่างแตกต่าง

-คนอุบลขาดความคิดสร้างสรรค์ โลกทัศน์แคบ ย่ำอยู่ที่เดิม น้อยคนนักที่จะรู้จักคิดต่าง อย่างสร้างสรรค์

-เส้นสายใต้โต๊ะ ก๊กเหล่า แบ่งพรรคพวก ข้าราชการผู้ใหญ่เรียกใช้แต่คนเดิมๆ งานก็ออกมาแบบเดิมๆ ก็นั่นแหละ ขาดการคิดสร้างสรรค์ในรูปแบบใหม่ ไม่เคยปล่อยให้คนรุ่นใหม่ แนวคิดใหม่มาทำบ้าง เวลาจัดจ้างก็งุบงิบเรียกคนกันเอง คนเดิมๆไปรับงาน ไม่มีการประกาศให้คนกลุ่มอื่นได้เข้ามาประมูลงานบ้าง

-งบน้อย แต่ข้าราชการบางคนรวยขึ้นทุกปี (ทำไมไม่กินแต่น้อยๆพองาม แล้วแบ่งเงินมาทำให้บ้านเมืองอุบลเราไม่ขายหน้าชาวบ้านเขาบ้างล่ะ)

-การโฆษณาและประชาสัมพันธ์/การตลาด เป็นสิ่งสำคัญ แต่ข้าราชการท่านไม่ได้ให้ความสำคัญ ปล่อยให้ organiser ท้องถิ่นทำงานไปแบบตามมีตามเกิด(อย่างไรก็อย่างนั้น) ถ้าเป็นงานใหญ่ๆหลายงาน เขาให้ความสำคัญเรื่องนี้ จัดจ้าง PR/marketing ต่างหากเพื่อรับผิดชอบจุดนี้โดยเฉพาะ

-organiser ท้องถิ่นที่ได้รับเลือกในการดำเนินการจัดงาน นอกจากจะขาดความคิดสร้างสรรค์แล้ว ก็ยังขาดแรงผลัดดันในการที่จะก้าวหนีคำครหา(ทุกปี)ที่ว่า "งานเทียนอุบลไม่สวย ร้อน น่าเบื่อ สู้โคราชไม่ได้" ถ้าเป็นคนที่รักอุบลจริงๆ หรือเป็นคนที่ไม่ยอมแพ้ต่อคำใดๆ จักต้องพยายามทุกวิถีทางในการสร้างสรรค์ผลงานเพื่อถีบตัวเองให้หลุดพ้นจากคำวิจารณ์ในแง่ลบนั้นๆ ซึ่งไม่ทราบว่าเคยได้สำรวจตัวเองบ้างหรือยังในตลอดการทำงานหลายปีที่ผ่านมา??

-เชื่อว่ามีคนรุ่นใหม่ ที่อยากคิด อยากทำให้มันดีกว่าเดิม แต่ก็นั่นแหละ ตามที่ว่ามาข้างบน ช่องทางโดนปิดแล้ว โอกาสก็คงไม่มี คนรุ่นใหม่ก็ไม่ได้เกิด ไม่ได้แสดงศักยภาพต่อจังหวัดบ้านเกิดเมืองนอน ผลกระทบที่ตามมาก็คงเป็นที่ตัว "จังหวัดอุบลราชธานี" บ้านเรา

คนอุบลเรานี่แหละที่มานั่งด่าจังหวัดตัวเองทุกปี

ขอโทษที่พูดตรงๆ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ม.ค. 25, 2012 12:12 am 
ผมเกิดที่อุบลฯ มาโตที่โคราช ไปทำงานและอยู่ที่จังหวัดในภาคอิสาน อุดร ขอนแก่น หนองคาย สกลฯ อุบลฯ ปัจจุบันอยู่ที่โคราช ยังไงผมก็ยังมองว่าอุบลน่าอยู่ ลองพิจารณาองค์ประกอบรวมๆกันแล้ว ก็ยังน่าอยู่ ถนนไม่จำเป็นต้องกว้างแต่ทำให้สะอาด รถไม่ติด ปรับเป็นวันเวย์ มีสะพานข้ามแม่น้ำมูลเชื่อมไปวารินฯ ถือว่าเป็นเมืองเดียวกัน ระบบขนส่งมวลชนก็ยังดีกว่าจังหวัดอื่นๆ ไม่จำเป็นต้องมีรถสองแถวเล็กวิ่งขวักไขว่ให้รกลูกตา ถนนจากกรุงเทพฯ มาอุบลก็มีสองเลนแค่ช่วง ศรีสะเกตุ เท่านั้นแหละครับ แหล่งท่องเที่ยวทางธรรมชาติก็มีมากนะครับ แหล่งท่องเที่ยวกลางคืนก็ไม่มอมเมาเยาวชนเหมือน ขอนแก่น และ อุดร เศรษฐกิจก็น่าจะดีอยู่นะ ไม่งั้นอุบลวัสดุ คงไม่เปิดถึงโคราช และรังสิต หรอกครับ โชว์รูมรถยนต์โตโยต้าที่ใหญ่ที่สุดในเอเชีย ก็อยู่ที่อุบลฯ นะ ส่วนนักการเมืองมันก็แล้วแต่จะมอง สำหรับผมแล้ว นักการเมืองภาคอิสานไม่ค่อยจะมีใครแข็งๆและไม่ค่อยมีพาวเวอร์ดันงบเท่าไหร่ แต่ละเมืองก็พัฒนาตามแผนพัฒนาที่วางไว้อยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องการท่องเที่ยวผมว่าโทษใครไม่ได้นอกจากคนในชุมชนและพื้นที่ต้องร่วมกันรณรงค์และร่วมกิจกรรม

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ม.ค. 31, 2012 10:54 am 
เมื่อไหร่ก็ตามที่เอาประเพณีไปผูกติดกับการท่องเที่ยว เหตุการณ์แบบนี้ก็ย่อมเกิดขึ้นได้ คงไม่ว่าใครหรอกครับทั้งโคราชหรือสุพรรณ สิ่งสำคัญที่สุดคือเราจะต้องหันหน้ามาคุยกันเพื่อหาจุดแข็งที่แตกต่างของเราแล้วโปรโมทจุดนั้น และที่สำคัญการกั้นที่นั่งสำหรับวีไอพี ทำให้เกิดความรู้สึกที่ไม่ดีเลย

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 27 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง