กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พฤหัสฯ. ก.ย. 21, 2017 4:50 am

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 26 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 3:30 am 
เมื่อก่อนฉันเป็นโรคแบบว่าสิวขึ้นหน้าไม่ได้แม้แต่เม็ดเดียว พอมีขึ้นก็รีบไปหาหมอ แทบจะทุกคลินิกในจังหวัดอุบล แต่ปรากฏว่าแต่ละคลินิกจะรักษาเหมือนกันคือ สวยเร็วในระยะแรกแต่ต่อไปก็จะแย่ลงและต้องใช้ยาราคาแพงไปเรื่อยๆจนได้มาเจอกับหมอพิพัฒน์ สุพรรณจิตวนาช่วยรักษาจนหาย ถึงแม้จะใช้เวลานานกว่าคลินิกที่ผ่านมาแต่ราคาก็ถูกและหายขาดจนถึงปัจจุบัน ขอบคุณคุณหมอพิพัฒน์ สุพรรณจิตวนาที่มีจรรยาบรรณกับคนไข้มากๆค่ะ

ข้างบน

ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 6:22 am 
รุ่นใหญ่ไกด์อุบล

:) อยากทราบว่า...คุณหมอท่านนี้อยู่โรงพยาบาลไหนครับ....และเปิดคลีนิคด้วยหรือเปล่ว....(ถามหาที่อยู่เท่านั้นเองครับ)....จะได้ไปหาท่านบ้าง.....
:| :| :|

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 12:28 pm 
ก็คุณรู้คนเดียว...แล้วหมอที่ว่าอยู่ที่ไหน จ๊ะ... :oops: :roll:

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 12:33 pm 
อ๋อ คุณหมออยู่รพ.สรรพสิทธิประสงค์ค่ะ รู้สึกว่าจะมีคลินิกอยู่แถวๆวัดหลวงนะค่ะ อืม...ไม่ได้จะโฆษณาให้แต่แค่รักษาหายจริงๆค่ะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 3:44 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

ดีใจด้วยค่ะ ที่รักษาหาย

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ค. 02, 2010 5:53 pm 

ดีใจด้วยครับ มีคนน่ารักเพิ่มขึ้นอีกแล้ว อิ อิ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ค. 06, 2010 4:42 pm 
ยืนยันอีกคนค่ะ คุณหมอพิพัฒน์ เป็นหมอที่ดีจิงค่ะ ดิฉันรักษาโรคผิวหนังกับหมอหลายคนแล้ว แต่มาพบหมอ พิพัฒน์ ที่มีจิตวิญญานความเป็นหมอที่แท้จริงไม่หวังผลประโยชน์ กับคนไข้เพียงอย่าเดียว ประทับใจการดูแลรักษาคนไข้ของหมอมากค่ะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ค. 10, 2010 10:07 am 
ขอบคุณอีกคนค่ะ เพราะดิฉันก็รักษามาหลายปีจนหาย ตอนแรกคิดว่านานจัง แต่พอหายก็หายขาด จนปัจจุบันนี้กลับมาสวยเหมือนเดิมแล้วค่ะ 555 :) ขอคอนเฟิร์มจ้า....

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ค. 10, 2010 12:24 pm 
คุณหมอพิพัฒน์ เป็นแพทย์ผิวหนังโรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์
คลีนิคอยู่ใกล้วัดหลวงครับ

โดยทั่วไปคลีนิคความงาม (หมอผิวพรรณ)
ที่เปิดอยู่ทั่วไป เน้นการทำบางอย่างที่เหมือนเห็นผลเร็ว และเก็บเงินล่วงหน้าเป็นคอร์ส
เช่น การลอกผิว การกรอผิว ซึ่งเห็นผลเร็ว แต่ไม่ยั่งยืน

ในขณะที่แพทย์ผิวหนัง ซึ่งรักษาตามหลักวิชาการ กลับไม่เป็นที่นิยม
(เพราะใจร้อน อุตส่าห์ไปหาแล้ว วันนี้พรุ่งนี้ต้องหาย)

ผู้รับการรักษา ควรรู้ข้อมูลเบื้องต้น เกี่ยวกับสิ่งที่เป็นอยู่
และรู้ระยะเวลาเบื้องต้นในการรักษาแต่ละอย่างด้วยครัีบ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 06, 2010 8:49 am 
เป็นรอยจ้ำแดงๆ ที่ต้นขา รักษามาเกือบ 5 เดือนยังไม่หายเลย ไม่รู้ว่าเพราะอะไร

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ มิ.ย. 18, 2010 3:39 pm 
ผมเป็นคนผมร่วงมาตั้งแต่กำเนิด ไปหาหมอมาไม่รู้กี่จังหวัด ก็ไม่หาย พอดีมีเพื่อนอยู่ที่อุบล แนะนำให้รู้จักคลินิกหมอพิพัฒน์ ตอนแรกไม่สนใจ พอได้ไปรักษาแล้วใช้เวลาไม่ถึงปี ผมของกระผมก็ขึ้นจนน่าแปลกใจ!

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ย. 14, 2010 8:46 pm 
แล้วราคาในการรักษากะหมอพิพัฒเริ่นต้นเท่าไหร่คะ พอดีว่าเป็นสิวมีคนแนะนำมาเหมือนกันอยากรักษาคะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ต.ค. 26, 2010 11:13 am 
คุณสาวหน้าไม่ใสค่ะ

คือจี้ไฝ กระ รอยด่างดำ รอยสิว

ค่ารักษาแพงป่าวค่ะ

คุณหมอคิดจุดละเท่่าไร

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 10, 2011 11:12 pm 
ยาแพงรึป่าว ข๊

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2011 10:14 pm 
เราก็ไปรักษามาเหมือนกันเราว่าไม่แพงนะ เดือนละไม่ถึง 1000 ด้วยซ้ำ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ก.พ. 01, 2012 8:12 pm 
ไม่ได้มีราคาเริ่มต้นเหมือนคลินิคทั่วไปหรอกค่ะ
เป็นเหมือนไม่สบาย ไปหาหมอมากกว่า

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ พ.ค. 12, 2012 2:21 pm 
ไม่ทราบว่าคลีนิคของคุณหมอเปิดกี่โมงถึงกี่โมงค่ะ แล้ววันเสาร์ อาทิตย์เปิดหรือเปล่า ใครทราบรบกวนตอบด้วยนะค่ะอยากไปรักษาผิวหนังค่ะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ค. 13, 2012 10:38 am 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

อ่านแล้วไม่แปลกใจที่กระทู้นี้มีคนมาตอบแสดงความเห็นกันมาก(ผิดกับเรื่องอื่นๆที่เห็นเข้ามาอ่านแต่เม้นท์กันน้อยมาก) น่าจะเป็นเพราะเรื่องเกี่ยวกับความงาม-เกี่ยวกับผู้หญิงละกระมัง ยินดีด้วยที่ชื่นชมคุณหมอ แต่อ่านไปๆก็อยากติงในหลายความเห็นว่าอาจกลายเป็น"โฆษณาแฝง"ทำให้หมอเดือดร้อนโดนแพทยสภาเพ่งเล็งเอาได้ เพราะเรื่อง"ผิวหนัง"มันมีทั้งที่เป็น"โรคภัยไข้เจ็บ"ที่เป็นหน้าที่ที่หมอต้องรักษา ส่วนที่เป็นเรื่องเกี่ยวกับ"ความงาม"เป็นเรื่องการประกอบวิชาชีพเวชกรรมส่วนตัวของหมอซึ่งต้องทำที่คลินิคส่วนตัวเท่านั้น หากนำมาปนกันแถมประชาสัมพันธ์ที่ตั้งคลินิคให้กันด้วย ดูไม่ดีแน่ๆ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ มิ.ย. 02, 2012 10:54 am 

ขอแสดงความคิดเห็นในอีกแง่มุมนึงนะคะ คุณหมอเป็นผู้มีจรรยาบรรณในการรักษาคนไข้ก้อจริง
แต่เราไม่เข้าใจว่า ทำไมในเมือคุณหมอเปิดคลีนิคแล้ว ในการรักษาบางประเภท เช่น การจี้ไฝ ฝ้า
หรือทำเลเซอร์ บางอย่าง ทำไมต้องนัดให้คนไข้ทำการรักษาที่ รพ.สรรพสิทธิ คือ ใช้เครื่องของ รพ. หนะคะ

เรื่องนี้เราไม่ซีเรียสเท่าไหร่ แต่เราไม่ชอบที่ต้องไปรอหมอที่ รพ. ตั้งแต่เช้า บางที่กว่าจะได้ทำก้อบ่ายกว่า ๆ
ต้องไปรอหมอเหมือนคนไข้ทั่วไป บางครั้งไปรอหมอ เกือบ 2 ชม. อยู่ดี ๆ พยาบาลก้อบอกวาหมอไม่เข้า
ก้อต้องรอสัปดาห์ต่อไป เพราะหมอจะนัดทำเฉพาะวัน พฤ กับ ศ. เท่านั้น บางทีตัวเราเองก้อไม่ว่าง
ก้อต้องเลื่อนไปเป็นเดือน เลย

แต่ก้อได้อย่าง เสียอย่างนะคะ แล้วแต่จะพิจารณากันนะ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 03, 2012 10:24 am 
เครื่องมือมันแพงค่ะอาจไม่คุ้มมีไว้ที่คลินิค แต่เมื่อคุณหมอนัดให้ไปทำที่รพ. สงสัยว่าต้องจ่ายอะไรที่คลินิคไหม และเมื่อไปทำที่รพ.ทำฟรี(ใช้สิทธิประกันสุขภาพ)หรือเบิกได้หากเป็นข้าราชการ(หรือใช้สิทธิประกันสังคมได้)หรือเปล่า

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 03, 2012 10:28 am 
เครื่องมือคงแพงค่ะ แต่อยากทราบว่าเมื่อไปทำที่รพ.ต้องเสียเงินมั้ยคะ หรือว่าฟรี(30บาท)และใช้สิทธิ์ข้าราชการ-ประกันสังคมได้

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Reขอสอบถามครับบ:
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ส.ค. 04, 2013 12:08 pm 
คือแบบว่า คุณหมอ เปิดวันไหนบ้างอ่ะครับ รบกวนด้วยน่ะครับ พอดีบ้านอยู่ อำนาจเจริญ อ่ะครับ ขอบคุณมากครับบบบ :)

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ต.ค. 03, 2013 4:57 am 
ได้ไปเลเซอร์กำจัดขนถาวรมา ที่ รพ.สรรพสิทธิ์ อ.พิพัฒน์
ครั้งแรกก็ประทับใจเลย กำจัดขนได้หมดเลย
แต่มีนัดอีกที 1เดือน
ส่วนค่ารักษา 1,000บาท (เราเป็นข้าราชการใช้สิทธิ์จ่ายตรง)
ต้องจ่ายเองใช้สิทธิ์ไม่ได้ เห็นว่าเป็นการรักษาเพื่อความงาม ประมาณนี้

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มี.ค. 16, 2014 10:36 am 
คุณโอนิงูโมะ ที่รพ.สรรพสิทธิ์ มีคอร์ส เลเซอร์ขนถาวรด้วยหรอคะ ?
อยากทำบ้าง คุณโอนิงูโมะเข้าไปแจ้งรักษาที่ รพ. เลย หรือว่าไปคลีนิคหมอพิพัฒแล้วหมอนัดไป รพ.อีกทีค๊ะ
กำลังหาคอร์สกำจัดขนถาวรที่อุบลอยู่ค่ะ

#ใครรู้บ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ย. 20, 2014 10:14 pm 
เราเป็นสิวผดเต็มหน้าค่ะ รักษากับคลินิกดังมาหมดไปเยอะมากแต่ไม่หาย เลยกินยาคุม หน้าดีขึ้นมาระยะหนึ่ง แต่พอหยุดกินสิวผดก็กลับมาอีก ทั้งกลุ้มทั้งอาย เลยเสิร์ชดูเจอชื่อคุณหมอพิพัฒน์ เลยลองไปหาดู ปรากฏว่าคุณหมอวินิจฉัยว่าเราเป็นโรคเซบเดิร์ม แต่ไม่ได้เป็นขั้นแรงถึงผิวลอกนะ แต่มันเป็นอาการผิวหนังแพ้ทำให้เกิดสิวผด แล้ววิธีที่เราไปรักษากับคลินิกอื่นนั้นผิดหมดเลย ทั้งลอกหน้า ทำ AHA กดสิว ล้วนแล้วแต่ทำให้สิวกลับมาซ้ำซากไม่มีวันหาย หมอเลยจ่ายยาให้ ซึ่งบอกจริงๆว่าไม่ปลื้ม ยาทั้งเหนียวหน้า แห้งยาก ทาแป้งไม่ค่อยติด ก็อดทนเอาอยู่หลายเดือน แล้วหน้าก็ดีขึ้นจริงๆ พอหลังๆเลยไปหาน้อยลงเพราะหน้าเริ่มดีขึ้น และเริ่มรู้แล้วว่าหมอจ่ายยาอะไรเลยซื้อใช้เองเพื่อความประหยัด รู้สึกขอบคุณคุณหมอจริงๆที่ไม่เลี้ยงไข้และรักษาได้ถูกจุด ตอนนี้สิวเริ่มหายแต่รอยยังมี กำลังดูอยู่ว่าจะไปเลเซอร์รอยได้มั้ย

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 26 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง