กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน อาทิตย์ พ.ย. 23, 2014 11:45 pm

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 21 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ย. 24, 2009 5:56 pm 
พอดีเพื่อน ๆ และบรรดากิ๊ก ๆ ไปด้วยไม่ได้น่ะคับ เพราะกะจะไปแบบประหยัด ซึ่งคงต้องใช้เวลาหลายวัน ลางานกันไม่ได้ เลยจะไปคนเดียวซะเลย ผมไม่เคยไปอุบลน่ะครับ ก็เลยจะขอคำแนะนำจากบรรดาเจ้าบ้าน หรือเพื่อน ๆ ที่เคยไปมาหน่อย กำหนดการคร่าว ๆ คือเดินทางจากกทม.ด้วยรถไฟฟรีคับ ถึงอุบลแล้วก็นั่งรถโดยสารประจำทางต่อไปโขงเจียม จากนั้นคงหาเช่ารถมอเตอร์ไซค์ที่นั่น (ไม่รู้จะมีรึเปล่า เท่าที่ทราบมีแต่ของที่พักซึ่งต้องพักกับเค้าด้วย ซึ่งผมกะจะไม่พักคับ) ขับไปที่ทำการอุทยาน เดินชมภาพก่อนประวัติศาสตร์ และชมพระอาทิตย์ตกก่อนใครในสยามที่ผาแต้ม นอนเต๊นท์ที่ผาแต้ม 1 คืน รุ่งเช้าขับรถไปน้ำตกสร้อยสวรรค์ เล่นน้ำตก ชมทุ่งดุสิตาและสร้อยสุวรรณา (ไม่แน่ใจว่าต้องไปดูที่ไหนครับ เพราะเท่าที่หาข้อมูลมาบ้างก็บอกว่าที่น้ำตกสร้อยสวรรค์ บ้างก็บอกว่าต้องไปที่ป่าดงนาทาม ถ้าไปที่ดงนาทาม เดินทางลำบากมั๊ยคับ) จากนั้นขับรถไปน้ำตกแสงจันทร์ ต่อด้วยผาชนะได (ผาชนะไดนี่รถมอเตอร์ไซค์ขับเข้าไปถึงปะคับ ถ้าไม่ถึงต้องจอดรถไว้จุดไหน แล้วจะไปถึงก่อนค่ำมั๊ยคับ อ้อ แล้วถ้ำปาฏิหาริย์นี่น่าแวะมั๊ยครับ จะเสียเวลามากมั๊ย) นอนเต๊นท์ที่ผาชนะได 1 คืน รุ่งเช้าชมพระอาทิตย์ขึ้นก่อนใครในสยามที่ผาชนะได จากนั้นขับรถไปป่าดงนาทามเพื่อชมทุ่งดอกไม้ป่า (มีรึเปล่าก็ไม่รู้ครับ) เป็นอันจบโปรแกรมครับ ขับรถกลับโขงเจียม ต่อรถไปอุบล นั่งรถไฟฟรีกลับกทม.คับ ท่านใดพอให้ข้อมูลได้ขอรบกวนด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ (อีกคำถามคับระหว่างโขงเจียมไปป่าดงนาทาม มีปั๊มน้ำมันมั๊ยคับ อยู่ตรงช่วงไหนคับ จะได้กะปริมาณน้ำมันถูก กลัวไปหมดเอากลางทางน่ะคับ) ถามเยอะหน่อยนะคับ ไม่เคยไปแถวนั้นเลยง่ะคับ ขอบคุณอีกครั้งคับ

ข้างบน

ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 25, 2009 8:51 am 
สมาชิกเข้าขั้น สมาพันธ์ไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

phanu เขียน:
พอดีเพื่อน ๆ และบรรดากิ๊ก ๆ ไปด้วยไม่ได้น่ะคับ เพราะกะจะไปแบบประหยัด ซึ่งคงต้องใช้เวลาหลายวัน ลางานกันไม่ได้ เลยจะไปคนเดียวซะเลย ผมไม่เคยไปอุบลน่ะครับ ก็เลยจะขอคำ