กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน ศุกร์ ต.ค. 24, 2014 2:45 pm

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 28 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: พุธ ส.ค. 12, 2009 6:56 pm 
อยากรบกวนถามครับ
พอดีจะลงเรียนเพิ่มเติมความรู้กับตัวเอง
อยากเรียนนิติศาสตร์
ยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะเรียนที่
มสธ. ดี หรือ รามคำแหงดีครับ
รบกวนท่านๆ ใหข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางในการเลือกเรียนด้วยครับ :) :x

ข้างบน

ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: พุธ ส.ค. 12, 2009 10:45 pm 
ไกด์อุบล คนกันเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก

บอกไม่ถูกนะขอรับ ราม ต้องไปเรียนนะอาจจะอาทิตย์ละครั้งสองครั้ง
เเต่ มสธ. ไม่ต้อง แต่เรื่องค่าเทอม รามถูกกว่านะ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
โพสต์เมื่อ: พุธ ส.ค. 12, 2009 11:16 pm 
คนอุบล เขียน:
บอกไม่ถูกนะขอรับ ราม ต้องไปเรียนนะอาจจะอาทิตย์ละครั้งสองครั้ง
เเต่ มสธ. ไม่ต้อง แต่เรื่องค่าเทอม รามถูกกว่านะ

ตอนนี้ทำงานด้วยครับ
คงไม่มีเวลาเข้าเรียนกับอาจารย์อ่ะครับ
แต่ได้ยินว่า ราม จะภาษีดีกว่าหรือเปล่าครับ :)

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ส.ค. 12, 2009 11:32 pm 
ไกด์อุบล คนกันเอง

ได้ยินเพื่อนมันบอกว่าส่วนมากอัยการ ทนาย ผู้พิพากษา เอาเป็นว่า ข้าราชการที่เกี่ยวข้องกะสายนิติ ส่วนมากเป็นนิสิตเก่ารามทั้งนั้น ไม่รู้เชื่อได้เเค่ไหน ข้าพเจ้าไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับราม มสธ เท่าไร

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 12:28 am 
รามดีกว่าค่ะหนังสือเล่มไม่หนามาก(เดาเอา)คำบรรยายมีหลายSecขี้เกียจอ่านก็โหลดมาฟังแทนง่ายดีค่ะและรู้สึกว่าฟังคำบรรยายรามมันก็เข้าใจอยู่นะ...หรือถ้ามีเวลาก็มาฟังเนภาคค่ำด้วยซิคะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 8:39 am 
Anonymous เขียน:
รามดีกว่าค่ะหนังสือเล่มไม่หนามาก(เดาเอา)คำบรรยายมีหลายSecขี้เกียจอ่านก็โหลดมาฟังแทนง่ายดีค่ะและรู้สึกว่าฟังคำบรรยายรามมันก็เข้าใจอยู่นะ...หรือถ้ามีเวลาก็มาฟังเนภาคค่ำด้วยซิคะ

ที่ราม มีบรรยายภาคค่ำด้วยหรือครับ แล้วมีประมาณช่วงกี่ทุ่มครับ หรือมีเสาร์-อาทิตย์ครับ
:P

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 12:59 pm 
จากการที่ได้มาเรียนมาทั้งสองสถาบัน ข้อสอบรามจะยากกว่า ข้อเขียนหมด ไม่ต้องไปเรียนก็ได้ หนังสือกับเทปโหลดจากเนตได้ แต่ก็ควรจะซื้อข้อสอบเก่ามาอ่านด้วยจะได้ความรู้ ถ้าเรียนที่ส่วนกลางต้องขยันมากๆเพราะต้องทำงานไปด้วย ถ้าเรียนที่ภูมิภาคข้อสอบจะง่ายกว่าหน่อย จบรามความรู้แน่นปึ๊ก ส่วนที่มสธ.ก็โอเคนะแต่ข้อสอบง่ายกว่าหน่อย มีเป็นช้อยท์ด้วย เรียนเพื่อเพิ่มความรู้และต้องการวุฒิเพื่อไปทำมาหากินได้...สรุปแล้วถ้าจะเพิ่มความรู้แนะนำมสธ.จะจบง่ายกว่า แต่ถ้าต้องการไปเป็นทนาย สอบอัยการ ตำรวจ ผู้พิพากษาแนะนำเรียนราม..ฟันธง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 2:16 pm 
ไม่ทราบนะคะว่าที่รามมีภาคค่ำด้วยหรือป่าว เพราะไม่เคยเรียนราม แต่ว่าอยากแนะนำอย่างนี้ค่ะ คือว่าการบรรยายของรามนะคะจะมีเทปคำบรรยายทั้งส่วนกลางและส่วนภูมิภาคทั้งของปีที่ทำการสอนและย้อนหลังซึ่งสามารถดาวน์โหลดได้จากเวปของราม ถ้าคุณไม่มีเวลาเข้าเรียนก็โหลดมาฟังซักสอง Sec ซักรอบสองรอบก็น่าจะทำข้อสอบได้แล้ว แต่ที่สำคัญคือตัวบทค่ะ เพราะในระดับปริญญาตรี การวางหลักกฎหมายจะทำให้ได้คะแนนมาด้วย ซึ่งหนึ่งหรือสองคะแนนก็ถือว่ามีผลต่อเกรดของคุณ...ถ้าจะให้ดีก็คือท่องตัวบทที่สำคัญๆในวิชานั้นๆ บวกกับการฟังคำบรรยายและอ่านหนังสือ อืม...ไม่แน่ใจว่าที่ศาลจังหวัดเขารับบุคคลภายนอกเข้าฟังบรรยายเนติภาคค่ำด้วยหรือเปล่า ถ้าสนใจก็บอกนะคะจะถามให้ การบรรยายของเนถือว่าเป็นสุดยอดแห่งการสอนกฎหมายเลยละคะ แต่ก็อาจจะยากนะคะถ้าหากว่าไม่มีพื้นมาก่อน .... ลงเรียนรามอำนาจแล้วก็สอบที่เบญซิคะ ง่ายดี

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: การเรียน ที่ มสธ.
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ส.ค. 17, 2009 3:21 pm 
การเรียนนิติไม่ว่าสถาบันใดยากทั้งนั้นโดยเฉพาะที่ มสธ.จะเรียกว่าชุดวิชาจะรวมหลายเรื่องและในหนึ่งชุดวิชาจะออกข้อสอบมีทั้งอัตนัยและปรนัยโดยออกอัตนัย ๓ ข้อๆละ ๒๐ คะแนน ปรนัย ๖๐ ข้อ ห้าตัวเลือก อีก ๖๐ คะแนน รวมเป็น ๑๒๐ คะแนนแล้วมาตัดเกรดเป็นร้อลละ ๖๐ จึงจะสอบผ่านที่ผ่านส่วนมากจะสอบตกปรนัยเพราะยากส่วนใหญ่จะให้วินิจฉัยจากตัวบทกฎหมายในวิชานั้นจึงไม่ง่ายอย่างที่คิด(ไม่มีติว/เก็งด้วยตัวเองต้องดูทุกเรื่อง) :) ทั้งนี้ในการสอบตั๋วทนายก็ออกข้อสอบเช่นเดียวกันมีทั้งปรนัยและอัตนัยปรากฎว่าหลายสถาบันมาสอบแต่ก็สอบไม่ผ่านเป็นจำนวนมากเนื่องจากสอบตกปรนัย
ทั้งนี้หากท่านไปเรียนที่เนติ /ข้อสอบจะออกในลักษณะรวมแบบชุดวิชาเช่นเดียวกันจึงทำให้ได้เปรียบในการสอบดังกล่าว

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: สวน
โพสต์เมื่อ: อังคาร ส.ค. 18, 2009 3:35 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

สวนดุสิต อิอิอิ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อังคาร ส.ค. 18, 2009 4:37 pm 
นิติศาสตร์รามเนื้อหาเรียนแบบแยกย่อยได้หนังสือไม่หนาเพื่อนเยอะดีอาจารย์สอนด้วยยิ่งจำดี
แต่ มสธ หนังสือหนามาก ข้อสอบลวงก็เยอะ เป็นอะไรที่อ่านหัวระเบิด เห็นเพื่อนบ่นให้ฟังอย่างนี้นะ

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: ตอบ
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ย. 20, 2009 8:28 pm 
ใครว่า :( ผมจบจากมสธปรนัยคือตัวปัญหาใหญ่เราต้องอ่านหาความรู้จากหนังสือหนาๆเพื่อให้ได้ความรู้พอจึงสจะสอบผ่านบางคนเรียนแบบฉีกหนังสือให้เป็นหน่วยเล็กๆแล้วดูทีละหน่วยให้เข้าใจถึงจะสอบผ่าน..........ยืนยันปรนัยคือปัญหาใหญ่

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: ตอบ
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ย. 20, 2009 8:51 pm 
มสธหรือราม........ถ้าคิดจะเรียนก็ดีเหมือนกันแหละแต่ถ้าให้จบไวน่าจะราม...แต่ถ้าจะเอาสะดวกถ้าอยู่ต่างจังหวัดและประหยัดค่าใช้จ่ายก็ต้องมสธ....แต่เรียนมสธจะไม่ข้อยมีเพื่อนมาถกเถียงกัน....ตรงนี้จะเสียประโยชน์...จะไม่ข้อยมีรุ่น...เหมือนราม...เวลาทำงานจริงดูทนายคนนั้นเขาทำไม่สนิดกับอัยการคนนั้นอ้อเขาจบจากที่เดียวกันมาแต่มสธสวนมากจะไม่มีเพื่อนเพราะเราเรียนด้วยตัวเองของมสธก็เคยสอบได้ที่ 1 เน เพราะฉะนั้นที่ไหนก็ดีทั้งหมดอยู่ที่เราแล้วละนะว่าจะให้ผลสอบออกมาดีหรือไม่ดีไม่ยากทำแค่สามอย่างแบบไม่หยุดคือ..อ่าน...ท่อง....เขียน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ม.ค. 12, 2010 1:15 pm 
ว่าจะเรียนราม นะ น่าจะโอหว่า

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ก.พ. 17, 2010 9:27 pm 
ขยันอ่าน เรียน มสธ. ไม่อยากอ่านเรียน ราม.

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ก.พ. 17, 2010 11:07 pm 
ตอนนี้ ม.รังสิต ก็เปิดนิติศาสตร์ ออนไลนน์เรียนทางอินเตอร์เน็ตได้ สดวกรวดเร็ว ค่าเรียนก็ถูกลงด้วย ประหยัดด้วย น่าสนใจดีคับ คนเรียนเริ่มเยอะขึ้นแล้ว อีกอย่างคณาจารย์ก็ดังๆหลายท่าน ม.รังสิต ผมไม่ได้ค่าโฆษณานะคับ เพียงแต่เจอมาแล้วก็มาบอกคับ ดูในเว็ปมหาวิทยาลัยได้คับ ก็น่าสนคับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 18, 2010 6:51 pm 
นาย ก.อายุ 18 ปี ได้รับเงินรางวันจากกาถูกสลากออมสิน เป็นเงิน 2000 บาท และ นาย ก.ได้นําเงินดังกล่าวไปซื้อโทรศัพท์จากร้านของนาง ค. 3000 บาท โดย นาง ข. มารดา ไม่ทราบเรื่อง นาย ก. ได้ขอติดค้างค่าโทรศัพท์อีก 1000 บาท นาง ค. เห็นว่าตนรู้จักกับนาง ข. ดี จึงให้นาย ก.ค้างค่าโทรศัพท์ดังกล่าว ต่อมานาง ค. ได้พบ นาง ข.โดยบังเอิญที่ตลาด จึงทวงเงินที่ นาย ก. ค้างชําระ นาง ข. อับอายจึงชําระเงิน 1000 บาท ให้นาง ค. ไปโดยบอก นาง ค. ว่า เมื่อลูกชายค้างเงินคุณก็จะชําระให้ก่อน แต่ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรต้องกลับไปถามลูกชายก่อน แล้วค่อยมาว่ากันอีกครั้ง ต่อมา นาง ข. สอบถาม นาย ก. และพบว่าโทรศัพท์ราคาแพงเกินไป นาง ข.ต้องการคืนโทรศัพท์ดังกล่าวจะทําได้หรือไม่ เพราะเหตุใด.. พีๆ นักกฎหมาย ราม + มสธ. ช่วยด้วยค่ะ..

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 6:51 pm 
เป็นความผิดทางแพ่ง.
มาตรา 21 บัญญัติว่า ผู้เยาว์จะทํานิติกรรมใดๆ ต้องได้รับความยินยอมของผู้แทนโดยชอบธรรมก่อน
การใดๆที่ผู้เยาว์ได้ทําลงปราสจากความยินยอมเช่นว่านั้นเป็นโมฆียะกรรม เว้นแต่จะบัญญัติไว้เป็นอยางอื่น
มาตรา 175 โมฆียะกรรมนั้น บุคนต่อไปนี้จะบอกล้างเสียก็ได้
(1)บัญญัติว่า ผู้แทนโดยชอบธรรม หรือผู้เยาว์ซึ้งบรรลุนิติภาวะแล้ว แต้ผู้เยาว์จะบอกล้างก่อนที่ตนบรรลุนิติภาวะก็ได้ ถ้าได้รับความยินยอมของผู้แทนโดยชอบธรรม
มาตรา 177 บัญญัติว่า ถ้าบุคนผู้มีสิทธิบอกล้างโมฆียะกรรม ตามมาตรา 175 ผู้หนึ่งผู้ใด ได้ให้สัตยาบันแก่โมฆียะกรรม ให้ถือว่าการนั้นเป็นอันสมบูรณ์มาแต่เริ่มแรก แต่ทั้งนี้ย่อมไม่กระทบกระเทือนถึงสิทธิของบุคนภายนอก
การที่นาย ก.อายุ 18ปี ซึ่งเป็นผู้เยาว์นําเงินไปซื้อโทรศัพท์จากร้านนาง ค.โดยนาง ข.ซึ่งเป็นผู้แทนโดยชอบธรรมไม่ได้ให้ความยินยอม นิติกรรมการซื้อโทรศัพท์ดังกล่าวจึงตกเป็นโมฆียะกรรม
ดังนั้น เมื่อนาง ข. เห็นว่าโทรศัพท์ราคาแพงเกินไป จึงมีสิทธิบอกล้างสัญญาซื้อขายโทรศัพท์วึ่งตกเป็นโมฆียะกรรมนั้นได้
จบ...ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเข้าใจหรือเปล่า..

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 19, 2010 8:44 pm 
ใครว่ารามส่วนภูมิภาคเรียนง่ายกว่าส่วนกลาง ส่วนกลางที่ กทม เรียนง่ายกว่าเยอะเลยคะ เพราะถ้าวิชาไหน(ที่ไม่ใช่วิชาบังคับ)ข้อสอบค่อนข้างยาก ก็สามารถเปลี่ยนเป็นวิชาอื่นที่เอามาเทียบกันได้ แต่ถ้าเป็นข้อสอบส่วนภูมิภาค ข้อสอบค่อนข้างจะยากกว่า โดยเฉพาะที่เป็นอัตนัย จะเยอะกว่าส่วนกลางคะ เพราะตอนนี้ก็เรียนอยู่ (เหลือเทอมสุดท้ายจะจบแล้ว ใช้เวลา3ปี)แต่ถ้าเราเรียนจบก็จะภูมิใจมาก เพราะเป็นที่ยอมรับสถาบันต่างๆ และถ้าคุณเรียน นิติราม เนื้อหาวิชาจะแน่นกว่า แต่ไม่ต้องกลัว เพราะรุ่นพี่ที่จบไป เค้าจะมีธงคำตอบของข้อสอบรามนิติฯ ซึ่งโหลดทางเวปรามคำแหงได้ ค่าเรียนก็ถูก หน่วยกิตละ 25 บ. แค่อาศัยความอดทน มุมานะ อย่างที่มีคนเคยบอกไว้ รามคำแหงเดินเข้า สอบออก

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 04, 2010 7:36 pm 
"การกระทำนั้นเรียกว่าความผิดเหรอครับ"

การที่นาง ข. มารดาเด็กชาย ก. ชำระเงินให้นาง ค.

ไม่ถือว่าเป็นการให้สัตยาบัณ(โดยชัดแจ้งหรือโดยปริยาย)หรอกหรือครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ส.ค. 10, 2010 10:13 am 
นิติมสธ ตอบถูกแล้ว นิติ มอ อย่ามั่ว

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re:
โพสต์เมื่อ: อังคาร ส.ค. 24, 2010 4:59 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

คนอุบล เขียน:
ได้ยินเพื่อนมันบอกว่าส่วนมากอัยการ ทนาย ผู้พิพากษา เอาเป็นว่า ข้าราชการที่เกี่ยวข้องกะสายนิติ ส่วนมากเป็นนิสิตเก่ารามทั้งนั้น ไม่รู้เชื่อได้เเค่ไหน ข้าพเจ้าไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับราม มสธ เท่าไร

มีฟามรุ้อีก

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ย. 01, 2010 2:53 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

อันไหนก็ดีหมด ถ้าตั้งใจเรียน และไม่ขี้เกียจ

ที่โรงพักผม เขาเรียน มสธ. กัน มากมาย จบมาก็มาก ไม่จบก็มี
หนังสือเล้มใหญ่จริง ๆ อ่านแต่ละวิชา กว่าจะจบ ท้อไปหลายครั้ง
แต่เขาก็จบกันน่ะ

ผมว่าถ้าจะเรียนอันไหนก็ดี ถ้าตั้งใจจะเรียนจริงๆ ไม่ต้องกลัวว่าอันไหนดีกว่ากัน
เพราะผมก็เรียน

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2010 2:35 pm 
คุณ มอ. คุณใจเย็นๆน่ะครับ กลับไปอ่าน เกี่ยวกับ ผู้เยาว์จะทํานิติกรรม ใดๆได้บ้างดีๆน่ะครับ
ค่อยๆอ่าน ค่อยๆตีความน่ะครับ ถ้าให้ดีควรมีเพื่อน ปรึกษาน่ะครับ จะได้แตกฉาน
อ้อ ผมจบนิติฯ โปลีอุบล น่ะครับ 2 ปีสอบตั๋วทนายได้น่ะครับ ผมว่าเรียนที่ไหนก็ไม่น่าจะต่างกันน่ะ
อยู่ที่คน มากกว่าน่ะครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2010 2:37 pm 
คุณ มอ. คุณใจเย็นๆน่ะครับ กลับไปอ่าน เกี่ยวกับ ผู้เยาว์จะทํานิติกรรม ใดๆได้บ้างดีๆน่ะครับ
ค่อยๆอ่าน ค่อยๆตีความน่ะครับ ถ้าให้ดีควรมีเพื่อน ปรึกษาน่ะครับ จะได้แตกฉาน
อ้อ ผมจบนิติฯ โปลีอุบล น่ะครับ 2 ปีสอบตั๋วทนายได้น่ะครับ ผมว่าเรียนที่ไหนก็ไม่น่าจะต่างกันน่ะ
อยู่ที่คน มากกว่าน่ะครับ

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 28 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง