กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2014 7:19 am

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 42 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 4:13 am 
บางทีการเลือกเรียนสายสังคมในมหาลัยภาคอีสานยังเป็นเรื่องที่ยากลำบากน่ะครับแต่ผมให้โดยรวมอย่างนี้
) รัฐศาสตร์-มมส. หมอ ขอนแก่น นิติ-อุบล ถาปัด-ขอนแก่น ประวัติศาสตร์-มมส. เศรษฐศาสตร์-ขอนแก่น เกตรศาสตร์-อุบล IT- สุรนารี วิศวะ-สุรานารี นิเทศน์-มมส. พยาบาล-ขอนแก่น วิทยาศาสตร์-ขอนแก่น ศึกษาศาสตร์-มมส. โรงแรม-ขอนแก่น ดุริยางค์-ขอนแก่น ศิลปกรรม-มมส มนุษย์-ขอนแก่น

สำหรับงานการประชุมทางวิชาการรัฐศาสตร์แห่งชาติในปี 2549 ที่รามคำแหงมีเด็กอุบลได้รับรางวัลชนะเลิศการตอบปัญหาทางรัฐศาสตร์และรัฐประศาสนศาสตร์ด้วย ซึ่งเป็นตัวแทนของวิทยาลัยการเมืองการปกครองมหาวิทยาลัยมหาสารคาม โดยที่2.คือ มช.และที่3.ธรรมศาสตร์
มาปี50 จัดที่ไบเทคบางนาธรรมศาสตร์เป็นเจ้าภาพที่1. เป็นราม ที่. ธรรมศาสตร์ ที่3. จุฬา ที่4. มมส. โดนจุฬาแซงข้อสุดท้ายแต่นับว่าสุดยอดเพราะ การแข่งขันทั้ง 2 ปีมีผู้เข้าแข่งขันจากแฟนพันธุ์แท้การเมืองด้วย
นับเป็นความภาคภูมิใจของนิสิตคนนั้น ครอบครัวของเค้าและชาวอุบลด้วย

ข้างบน

ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 11:45 am 
วิศวะ - ม.ขอนแก่น

คิดว่าอย่างนั้น เพราะคะแนนเอ็นท์สูงกว่า เก่าแก่กว่า (ขอนแก่น 40 กว่าปี, มทส. 10 กว่าปี) คนเก่งมากกว่า

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 4:44 pm 
ทุกคณะ

ม.ขอนแก่นจะไปสู้ จุฬาได้ไง (ขอนแก่น 40 กว่าปี, มทส. 90ปี) คนเก่งมากกว่า

วิดวะขอนแก่นมีให้เลือกน้อย มทส มี 16 สาขา

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 4:46 pm 
จุฬา 90 ปี

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 5:40 pm 
ขอเราบ้าง

บางทีการเลือกเรียนสายสังคมในมหาลัยภาคอีสานยังเป็นเรื่องที่ยากลำบากน่ะครับแต่ผมให้โดยรวมอย่างนี้
-รัฐศาสตร์-มมส. เห็นด้วย
-หมอ ขอนแก่น เห็นด้วย ที่สุดเพราะพร้อมที่สุด เปิดนานสี่สุด เป็นที่นิยมมากที่สุดในอีสาน
-นิติ-อุบล ค่อนข้างจะเห็นด้วย เพราะได้รับความนิยมพอๆ กับ ของขอนแก่น เรื่องการรับรองสภาเราไม่รู้ เพราะอาจจะเป็นการพูดให้ร้ายกันก็ได้ ต้องให้ทางสถาบันเขามายืนยัน ไม่อยากพูดลอยๆๆถ้าไม่มีหลักฐาน
-ถาปัด-ขอนแก่น เห็นด้วย
-ประวัติศาสตร์-มมส. เห็นด้วย
-เศรษฐศาสตร์-ขอนแก่น เห็นด้วย
-เกตรศาสตร์-อุบล ค่อนข้างจะเห็นด้วยเพราะตอนเรียนมัธยมอาจารย์ก็พูดให้ฟังบ่อยๆว่ากะเสดม.อุบลไม่ตกงาน เพราะมีการร่วมมือกับบริษัทเอกชนในการตั้งฟาร์มในมหาวิทยาลัย
- IT- สุรนารี เห็นด้วย เพราะเป็นม.ด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีอยู่แล้ว
-วิศวะ-สุรานารี เห็นด้วย เพราะเป็นม.ด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีอยู่แล้ว
-นิเทศน์-มมส. ไม่ขออกความเห็น
-พยาบาล-ขอนแก่น เห็นด้วยจะเอาอะไรชี้วัดดีล่ะ ความนิยมกับคะแนนสอบเข้าพอได้มั้ย พยาบาลมข.เป็นคณะพยาบาลที่คะแนนสอบเข้าสูงมากที่สุดแห่งหนึ่งในประเทศไทย พอๆ กับมช. ดีกรีมหาวิทยาลัยย่อมดีกว่าวิทยาลัยอยู่แล้ว ทั้งอาจารย์ และนักศึกษารวมถึงสถานที่ฝึกปฏิบัติงาน
-วิทยาศาสตร์-ขอนแก่น เห็นด้วย
-ศึกษาศาสตร์-มมส. เห็นด้วย เพราะม.สารคามคือวิทยาลัยวิชาการศึกษาสถาบันผลิตครูชั้นนำของอีสาน อีกทั้งดีกรีมหาวิทยาลัยย่อมเหนือกว่าราชพัด ต่อให้เปิดทีหลังก็เป็นที่นิยมมากกว่า ถ้าเอาคะแนนสอบเข้าชี้วัดของมข.สูงสุดในอีสาน
-โรงแรม-ขอนแก่น เห็นด้วย
-ดุริยางค์-ขอนแก่น ค่อนข้างเห็นด้วย
-ศิลปกรรม-มมส ค่อนข้างเห็นด้วย เเต่สารคามเริ่มมีให้เลือกสาขาเยอะกว่าและเริ่มมีชื่อเสียง
-มนุษย์-ขอนแก่น เห็นด้วย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 7:35 pm 
พยาบาลวิทยาลัยพยาบาลก็ดีเหมือนกัน มหาลัยจะเน้นทฤษฎีมากกว่า วิทยาลัยพยาบาลจะเน้นปฏิบัติ และวิทยาลัยพยาบาลส่วนใหญ่จะมีโอกาสทำงานในภูมิลำเนาตัวเองมากกว่า เรื่องคะแนนเข้าก็ไม่ต่างกันมากหรอก ห้าพันกว่าๆ

เราได้ศิริราช แต่เลือเรียนวิทยาลัยพยาบาลเพราะจะได้อยู่ใกล้ครอบครัว ทำงานแถวบ้านตนเอง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 9:10 pm 
พยาบาลของมข. 6 พันต้นๆนะ

พยาบาลมหิดล และ รามาธิบดี 5 พันปลายๆๆ

วพบ.มันให้โควตาเป็นอำเภอ อำเภอเล็กก็คะแนนต่ำ อำเภอใหญ่ก็อาจจะสูงหน่อย แต่อำเภอใหญ่เขาก็ให้โควตาเยอะ ส่วนใหญ่ก็พวกที่พลาดมหาลัยนะถึงจะเรียนวิทยาลัย(คำว่าส่วนใหญ่ไม่ใช่ทุกคน อาจจะมีบางคนที่เลือกเรียนใกล้บ้านเพราะความสะดวกในการเดินทาง ประหยัดค่าใช้จ่ายหรือเหตุผลอื่นๆ) เพราะเรียนที่ไหนก็มีงานทำ เงินเดินเท่าๆกัน

เรื่องการทำงานมันแล้วแต่เราของมหาวิทยาลัยมีสิทธิ์เลือกที่จำทำงานมากกว่าเพราะไม่มีพันธสัญญากับรัฐบาล สำหรับค่าเล่าเรียนของมข.ถูกนะ
รุ่นก่อนๆยิ่งถูกมากๆ ปัจจุบันแพงหน่อยประมาณ 12000 บาท/เทอม

พวกที่จบ วพบ.ถ้าจะต่อโทก็ต้องไปเรียนมหาลัยเหมือนเดิม

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.พ. 21, 2008 11:32 pm 
จริงๆ ผมขออธิบายที่มีข้อถกเถียงสงสัยที่บาง คณะน่ะครับ 1. นิติศาสตร์เป็นความจริงที่เนติสภา ยังไม่รับรองของ ม. อุบล และที่อื่นๆในภาคอีสาน และผมก็ยังไม่คิดว่ามีที่ไหน ที่เนติสภาเค้ารับรองน่ะครับ จะเห็นก็มีแต่ศิษย์เก่าราชภัฏในอีสานแห่งหนึ่งที่สอบ เนได้ที่หนึ่งของประเทศ
ส่วนนิเทศน์ ที่มมส. เป็นหนึ่งในภาควิชา ได้รางวัลมากมาย เช่น รางวัล สุพรรณหงษ์ รางวัลหนังสั้น รวมทั้งานวิจัยที่มีชื่อเสียง ในกรณีนี้ผมนึกถึง IT ของวิดวะขอนแก่นด้วยที่เพิ่งเปิดไป แต่ผมยังให้วิดวะสุรนารีมากกว่างสมาพันธ์ภาพยนต์ ในที่นี้คณะอาจจะรวมถึง เอก นฤมิต หรือ สื่อสารมวลชนเข้าด้วย น่ะครับ เพราะบางที่ก็ไม่เหมือนกัน เช่น จุฬาเรียก นิเทศน์ ธรรมศาสตร์อยู่ใน คณะวารสารศาสตร์ ม.อุบล อยู่ใน ศิลปศาสตร์ เป็นต้น
พยาบาล ผมเริ่มเปลี่ยนแล้วซิเพราะไปค้นหามา น่าจะเป็นที่ความเห็นที่ 4 ว่า วิทลัยพยาบาลน่ะครับ
ส่วนศึกษาศาสตร์ ผมยังยืนยัน วิทยาลัยวิชาการศึกษา มมส .อยู่น่ะ จะเป็นอย่างไร ไปค้นคว้าได้ที่ สกว.หรือ สมศ ก็ได้น่ะครับ
ใครมี Idea ดีๆอีกมาแชร์กันน่ะครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 12:57 am 
หนูรู้จักพี่เค้าด้วย แต่หนูเรียน ม.อุบล บ้านพี่เค้าอยู่แถว บ้านตะเกียงมั้ง ถ้าจำไม่ผิด
ส่วนถ้าให้เกษตรหนูเชียร์ ม.อุบล เต็มที่น่ะ ส่วนวิดวะ ม.อุบล ก็ใช่ย่อยน่ะค่ะ แต่ต้องยอมรับว่าเป็นรอง ม.ข กับ สุรนารีอยู่

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 1:35 am 
โดยส่วนตัวผมน่ะครับ ถ้าจะตัดสินจากอายุทุกอย่างมันก็ไม่ใช่หรอก งั้นขอนแก่นคงครองแชมป์แทบทุกอย่างเลย

ส่วนตัวถ้าให้ผมยอมรับและเห็นด้วยคือ

เกษตร ม.อุบลครับ
วิศวะก็ใช่ย่อย
แล้วก็นิติ กับ ศิลปศาสตร์

ศิลปศาสตร์ที่ม.อุบลคะแนนเพิ่มทุกปี เด็กอยากเข้ามากขึ้น

แล้วก็บริหารม.อุบลครับ

ความคิดผมเท่านั้นครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 1:40 am 
รุ่นน้องที่ชื่นชม เขียน:
จริงๆ ผมขออธิบายที่มีข้อถกเถียงสงสัยที่บาง คณะน่ะครับ 1. นิติศาสตร์เป็นความจริงที่เนติสภา ยังไม่รับรองของ ม. อุบล และที่อื่นๆในภาคอีสาน และผมก็ยังไม่คิดว่ามีที่ไหน ที่เนติสภาเค้ารับรองน่ะครับ จะเห็นก็มีแต่ศิษย์เก่าราชภัฏในอีสานแห่งหนึ่งที่สอบ เนได้ที่หนึ่งของประเทศ
ส่วนนิเทศน์ ที่มมส. เป็นหนึ่งในภาควิชา ได้รางวัลมากมาย เช่น รางวัล สุพรรณหงษ์ รางวัลหนังสั้น รวมทั้งานวิจัยที่มีชื่อเสียง ในกรณีนี้ผมนึกถึง IT ของวิดวะขอนแก่นด้วยที่เพิ่งเปิดไป แต่ผมยังให้วิดวะสุรนารีมากกว่างสมาพันธ์ภาพยนต์ ในที่นี้คณะอาจจะรวมถึง เอก นฤมิต หรือ สื่อสารมวลชนเข้าด้วย น่ะครับ เพราะบางที่ก็ไม่เหมือนกัน เช่น จุฬาเรียก นิเทศน์ ธรรมศาสตร์อยู่ใน คณะวารสารศาสตร์ ม.อุบล อยู่ใน ศิลปศาสตร์ เป็นต้น
พยาบาล ผมเริ่มเปลี่ยนแล้วซิเพราะไปค้นหามา น่าจะเป็นที่ความเห็นที่ 4 ว่า วิทลัยพยาบาลน่ะครับ
ส่วนศึกษาศาสตร์ ผมยังยืนยัน วิทยาลัยวิชาการศึกษา มมส .อยู่น่ะ จะเป็นอย่างไร ไปค้นคว้าได้ที่ สกว.หรือ สมศ ก็ได้น่ะครับ
ใครมี Idea ดีๆอีกมาแชร์กันน่ะครับ

ใช้คำว่า นิเทศน์ จุฬาเรียก อันนั้นใช่ แต่ที่บอกว่าที่ธรรมศาสตร์อยู่ในวารสาร ผมไม่เห็นด้วย เพราะในวารสารไม่มีเอกนิเทศน์ศาสตร์หรอกนะ ศาสตร์มันคล้ายกัน แต่ที่ธรรมศาสตร์ เขาได้วารสารศาสตร์บัณทิต
และชื่อคณะเต็มๆคือ คณะสารสารศาสตร์และสื่อสารมวลชน เรียกสั้นๆว่าเจซี

ไม่มีเอกนิเทศน์
มีวิทยุโทรทัศน์
สิ่งพิมพ์
ภาพยนตร์
การโฆษณาและประชาสัมพันธ์
จบครับ เพราะผมเรียนอยู่

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 2:32 pm 
ถ้าเอาอายุมาเทียบคงเป็นเรื่องตลกไปแล้วน่ะครับ เพราะถ้าเก่าแก่แต่ไม่มีรพัฒนาเลย ก็นับว่าไม่มีคุณภาพ ทุกวันนี้ น่าจะตัดสินจาก วุฒิอาจารย์ งานวิจัย ฯลฯ
ส่วนผมเกษตร ให้ อุบลครับ
วิศวะให้ ขอนแก่นครับ
มนุษย์ให้ สารคามครับ
แต่นิเทศน์ธรรมศาสตร์ไม่ได้อยู่ในวารสาร น่ะครับ อยู่สารสนเทศน์ คล้ายๆของ สารคามที่อยู่ในวิทยาการสารสนเทศน์
พยาบาลให้ ขอนแก่น
ส่วน นิติ ขอนแก่น น่าจะไปไกลกว่า อุบลน่ะครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 4:25 pm 
ที่พยาบาล ขอนแก่น คะแนนสูงกว่า ns เพราะปีนี้ขอนแก่นรับน้อยแค่20 คนเอง ถ้ารับเยอะก้จะคะแนน 5พันกว่าๆเหมือนกันแหละ แต่ns รับ180 กว่าคนคะแนนเลยต่ำกว่าขอนแก่น แต่คะแนนสูงสุดของ ns ก็สูงกว่าขอนแก่นมากมาย ns7120.45 คะแนน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 6:05 pm 
ยินดีด้วย ขอให้ประสบความสำเร็จในชีวิตน่ะน้อง พี่เบื่อพวกนักการเมืองเก่าๆเต็มที เรียนที่ไหนมันก็เหมือนกัน พี่จบราชภัฏอุบล พี่ยังอยู่สบายไม่เดือดร้อนใครเลย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 7:40 pm 
ที่พยาบาล ขอนแก่น คะแนนสูงกว่า ns เพราะปีนี้ขอนแก่นรับน้อยแค่20 คนเอง ถ้ารับเยอะก้จะคะแนน 5พันกว่าๆเหมือนกันแหละ แต่ns รับ180 กว่าคนคะแนนเลยต่ำกว่าขอนแก่น แต่คะแนนสูงสุดของ ns ก็สูงกว่าขอนแก่นมากมาย ns7120.45 คะแนน

ไม่จริงหรอก ดูจากอดีตก็ได้ต่อให้ขอนแก่นรับเยอะกว่านี้คะแนนก็สูงกว่า ns เหมือนเดิมนะถึงคะแนนสูงสุดจะไม่สูงมากแต่คะแนนเฉลี่ยมักจะสูงกว่า ปีที่แล้วคะแนนเข้าต่ำสุด มช. สูงสุดประมาณ 5700 ขอนแก่น 5600

ดูจากอดีตย้อนไปหลายๆปีก็ได้จะเห็นได้ว่าคะแนนพยาบาล ของมช. และ มข. มักจะสูงกว่าในกรุงเทพ

สมัยเอ็นทรานซ์เมื่อ 3-4 ปีที่แล้วคะแนนยิ่งค่อนข้างสูงเพราะ
ค่าเทอมพยาบาลมข.ถูกมากประมาณ2000-3800 บาท/เทอม ค่าเทอมถูกอาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้คะแนนสูง แต่ปัจจุบันค่าเทอมขึ้นเป็น 12000/เทอมแล้ว ก็ไม่รู้ว่าความนิยมของคณะจะยังเหมือนเดิมมั้ย

ขอแสดงความยินดีกับนิสิตที่ได้รางวัลด้วยนะ คุณเยี่ยมมาก

เราคิดว่าอาจจะป็นเพราะเด็กกรุงเทพไม่นิยมเรียนพยาบาลเหมือนเด็กต่างจังหวัดนะ เด็กกรุงเทพเขาจะเรียนอะไรที่เขาอยากเรียน มากกว่าที่จะตามใจพ่อแม่

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 8:19 pm 
คณะ สาขาวิชา ของ ม.ใด สูงต่ำ อยากให้เอาจำนวนรับมาพิจารณาด้วย
คณะสาขาเดียวกัน ม. A รับ 20 คน ม.B รับ 200 คน
อาจะเห็นว่า ม.A คะแนนสูง นั่นเป็นเพราะคนน้อย
ลองเอาคะแนนของคนลำดับที่ 20จาก 200 ของ ม.B มาเทียบดู
แน่ละต้องคะแนนสูงกว่า คนลำดับที่ 20 ของ ม.A แน่
มีคู่มือหรือคำแนนะนำของหลายอาจารย์ หลายสำนักพิมพ์
ในการเลือกอันดับคณะ ที่มักจะบอกให้เรียงสูง ต่ำ
แต่ไม่พูดถึงจำนวนรับของแต่ละแห่งพิจารณา
เลยทำให้ช่วงหลัง ๆ คณะ สาขาวิชา ของบาง ม.สปีดสูงขึ้น
ในความเห็น ถ้าจะมุ่งเข้า ม.ใด ก็น่าจะมุ่งไปที่นั่นเลย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 9:40 pm 
อืม ไม่ทราบว่า นิติ ราชภัฎที่ไหนเนรับรองแล้วอะครับ

ผมอยากทราบเพื่อไปบอกคนที่อยากเรียนนิติครับ
เพราะผมเรียนนิติรามคำแหง มีน้องมาถามเรื่องการรับรองจากเนในภาคอีสาน

ผมทราบแต่ว่า มข. มอบ. มมส. ยังไม่รับรอง

ถ้าไม่เป็นการรบกวนแจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.พ. 22, 2008 10:48 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

ผมบัณฑิตปริญญาโทรัฐศาสตร์ ม.รามคำแหง ปี47 ,ปริญญาตรีศิลปศาสตรบัณฑติ (รัฐศาสตร์) เกียรตินิยม อันดับ 2 ม.รามคำแหง ปี 43

เป็นศิษย์เก่าเบ็ญจะมะมหาราช ครับ (บ้านอยู่วาริน) ปัจจุบันเป็นข้าราชการระดับ 5 ทำงานที่หน่วยงานแถวๆ รัชดาภิเษก กรุงเทพมหานคร

ผมภูมิใจที่เป็นลุกพ่อขุน

เปลวเทียนให้แสง รามคำแหงให้ทาง

เรียนจบก่อน 4 ปี ไม่มีรีไทร์ ทรานสคริป์ไม่มีเอฟ ค่าหน่วยกิต 25 บาทถูกที่สุดในโลก พ้องเพื่อนมากมาย สาขาวิทยบริการมากที่สุดในโลก

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.พ. 23, 2008 3:50 pm 
ผม่วานิติถ้าจะเรียน เรียนที่ไหนก็ได้ เดี๋ยวเนเค้าก็รับเอง น่ะครับ เค้าจะมีการประเมิณอยู่เสมอ แต่ประเด็นมันอยู่ที่ค่าเทอม ค่าหน่วยกิตแพง ต่างหาก บางทีรวมทั้งค่าใช้จ่ายเล็กน้อย เช่น tran sclip ค่าโอน ย้าย ฯลฯ
แต่ถ้าพยาบาล เนี่ย ผมให้ขอนแก่นน่ะครับ
ส่วน นิเทศน์ มมส. เนี่ยเคยเห็นรับรางวัลสุพรรณหงษ์ ก็งงว่าที่สารคามมีด้วยหรอ
และเกษตร ขอนแก่นเนี่ย มาช่วยตั้งให้อุบล แต่ตอนนี้อุบลแซงไปแล้วน่ะ
สำหรับเด็กอุบลที่ได้รางวัล ขอแสดงความนับถือ นายยอดเยี่ยมกระเทียมดองจริง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.พ. 23, 2008 5:23 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย
ภาพประจำตัวสมาชิก

พูดกันจังเลยเรื่องเนติเนี่ย กรรมการเนติมาตรวจแล้วครับ
ต้องรอผลจากที่ประชุมอย่างเป็นทางการครับ อิอิ

ไม่รู้อะไรนักหนา ถามตัวเองดีกว่าว่าจะช่วยอะไรประชาชนเค้าได้บ้าง

ผมล่ะอายแทน .... ถ้าอาจารย์คุณเข้ามาอ่านอาจารย์ท่านจะคิดยังไงเนี่ย

ไฟล์แนป:
DSC09253.JPG [ 79.01 KiB | เปิดดู 4430 ครั้ง ]

ข้อมูลส่วนตัว  
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.พ. 23, 2008 6:04 pm 
ราชภัฏในอีสานที่ได้รับรองจากเนติสภารับรองจาก จุฬา ธรรมศาสตร์ และรามคำแหง และทำชื่อเสียงเราไม่สามารถจะเอ่ยชื่อได้ เพราะมีบางคนจ้องแต่จะกันซีน ดูถูก ขออภัยด้วยน่ะ ลองหาข้อมูลเองแล้วกัน อย่าว่ากันน่ะ
:D

ส่วน อุบลเราก็เห็นเพิ่งเปิดและรับเยอะ ก็เป็นเรื่องของมหาวิทยาลัยเค้า มหาลัยเค้าก็ต้องมีการพัฒนามันเป็นเรื่องธรรมดา :) ถึงราชภัฏจะพัฒนาก็ยังดูถูกเหมือนเดิม :? แต่เราไม่แคร์หรอก การมีงานทำมากกว่าคือสิ่งที่เราแคร์ :(

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 3:25 am 
Anonymous เขียน:
จุฬา 90 ปี

Havard 300d
Oxford 400
มหาลัแห่งชาติสิงค์โปร์ ที่หลัง จุฬา ไปอยู่ ท็อปเอเชีย และพี่น้อง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 12:35 pm 
คณะนิติศาสตร์ ที่ ม.อุบลนั้น มีเพื่อนๆที่สอบได้ทั้งสามสถาบันที่ว่ามาเรียนกันมากมาย นักศึกษาตกออก 70 เปอร์เชนต์สูงมาก เราเองก็คือหนึ่งในนั้น ที่นี่เปิดมาได้ 4 ปี ยังไม่มีบัณฑิต มีข้อดีคือระบบอาจารย์ที่เข้มแข็งมาก เรามีอาจารย์ประจำเกือบ 30 คน อาจารย์พิเศษ 40 กว่าท่าน เราไม่มีกำแพงมากั้นกลางระหว่างอาจารย์กับนักศึกษา สามารถพูดคุยได้เสมอ อาจารย์พิเศษเป็นผู้เชี่ยวชาญระดับประเทศ แม้ว่าหลายๆคนจะปรามาสว่าเนติฯยังไม่รับรอง โดยยกข้อมูลที่บิดเบือนว่าตนเองได้รับรองแล้วนั้น นับว่าเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง เจตนาล้วนใส่ความเพื่อให้สถาบันของเราเสื่อมเสียชื่อเสียง อาจารย์พิเศษเป็นกรรมการเนติ และเป็นอาจารย์ของผู้พิพากษาอีกทอดหนึ่ง ไม่มีเหตุที่จะไม่ได้รับรอง นักศึกษาของเราไปแข่งขันตอบปัญหากฎหมายที่ ม.ธรรมศาสตร์ เราคว้ารางวัลที่ 2 มาได้ โดยที่อันดับที่ 1 นั้นเป็น มรภ.สวนดุสิต สถาบันไม่ได้ช่วยอะไรมาก ตัวเราเองล้วนเป็นผู้กำหนด อยากให้เข้ามาดูว่าคณะของเราเป็นอย่างไร http://www.ubu.ac.th/~lawubu/index.php
ขอกำลังใจให้พวกเราลูกหลานชาวอุบลด้วยจ้า

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 7:40 pm 
ท่าบ่อไฮเวย์ เขียน:
ยินดีด้วย ขอให้ประสบความสำเร็จในชีวิตน่ะน้อง พี่เบื่อพวกนักการเมืองเก่าๆเต็มที เรียนที่ไหนมันก็เหมือนกัน พี่จบราชภัฏอุบล พี่ยังอยู่สบายไม่เดือดร้อนใครเลย

พี่จบอะไรมาหรอครับ
ผมนิติราชภัฎอุบล บอกไว้เลยว่าเรียนยากเหมือนที่อื่นๆ แหละครับ
วิ อาญาครึ่งห้อง ตกหมด ยกเว้นผม 5555

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.พ. 24, 2008 10:58 pm 
ผมว่าการรับรองจากเน สำหรับเด็กที่เรียนนิติศาตร์สำคัญนะครับ

อาจารย์ท่านหนึ่งบอกมาว่า เนติบัณฑิตยังไม่รับรองม.เอกชนสักที่

แม้แต่มหาวิทยาลัยใกล้ๆรามคำแหงที่เป็นมหาลัยที่เปิดนิติศาสตร์มอเอกชนแห่งแรก เนก็ยังไม่รับรอง

เอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ ส่วนเหตุผลของเนผมไม่ทราบและคำพูดของอาจารย์จริงไหมผมก็ไม่ทราบครับ วันนั้นผมเรียนวิชาชีพนักกฎหมาย lw 438 (ประมาณสองเดือนแล้วที่เรียน)

การที่เนไม่รับรองคือการสอบเป็นอัยการ หรือผู้พิพากษาไม่ได้ อะครับ

แต่คนที่จบมหาวิทยาลัยที่เนรับรองแล้วก็ยังต้องไปสอบอีก

มองไปแล้ว ถ้ามีการสอบอีก ทำไมไม่รับรองทั้งหมดแล้วมาสู้กันที่การสอบเนต่อ

ผมมองว่ามหาวิทยาลัยที่เนยังไม่รับรองก็มีนักศึกษาเก่งๆเยอะนะ

อืม ถ้าผมพูดไรผิดไปก็ชี้แนะด้วยนะครับ

ผมเด็กราม รักราม ที่สุด

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 42 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง