กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน อังคาร ก.ย. 30, 2014 8:48 pm

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 35 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 08, 2006 10:30 am 
พระเกจิ ที่คนอุบลฯ นับถืออยู่วัดไหนบ้างครับ

ข้างบน

ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 08, 2006 10:56 am 
หลวงปู่ โทน วัดบูรพา บ้านสะพือ หลวงปู่บุญมี บ้านคอนสาย (หัวสนามบิน) หลวงปู่พรหมมา วัดถ้ำผานางคอย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 08, 2006 5:48 pm 
รุ่นใหญ่ไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

หลวงปู่เสาร์ วัดดอนตาล พิบูลฯ , หลวงพ่อชา สุภัทโท(พระอริยสงฆ์)วัดหนองป่าพง วารินฯ
และ..รูปไหนอีกน้า... :?

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 08, 2006 8:24 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

แถวเขมราฐก็มี

หลวงปู่จันทร์หอม วัดบุ่งขี้เหล็ก บ้านบุ่งขี้เหล็ก อ.เขมราฐ

หลวงพ่อพระบวรปริยัติวิธาน วัดพิชโสภาราม ต.แก้งเหนือ อ.เขมราฐ http://www.watpit.com

รูปภาพ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ย. 09, 2006 8:34 am 
[quote="มดตะนอย"]หลวงปู่เสาร์ วัดดอนตาล พิบูลฯ , หลวงพ่อชา สุภัทโท(พระอริยสงฆ์)วัดหนองป่าพง วารินฯ
และ..รูปไหนอีกน้า... :?[/quote วัดดอนธาตุ จ้าคุณมด...

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ย. 09, 2006 9:24 am 
พระมงคลกิติธาดา วัดป่าวิเวกธรรมชาอ ม่วงสามสิบ พระครูสุนทรวิธาน วัดหนองหว้าตขามใหญ่อเมือง แค่นี้ก่อนนะไปนมัสการท่านใด้ไม่ผิดหวัง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ย. 09, 2006 10:07 am 
หลวงปู่ กิ วัดสนามชัย อ.พิบูลมังสาหาร

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ย. 09, 2006 12:17 pm 

Anonymous เขียน:
มดตะนอย เขียน:
หลวงปู่เสาร์ วัดดอนตาล พิบูลฯ , หลวงพ่อชา สุภัทโท(พระอริยสงฆ์)วัดหนองป่าพง วารินฯ
และ..รูปไหนอีกน้า... :?[/quote วัดดอนธาตุ จ้าคุณมด...

...แป่ว..... :roll:

ข้างบน
 หัวข้อกระทู้: คนม่วง
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 12:30 pm 
หลวงปู่สิงห์ สิริจันโท วัดเทพอำนวย อ.ม่วงสามสิบ
พระรุ่นแรกท่านดีจริงๆนะขนานหมอฉีดยาเข็มยังงงเลยละครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 4:16 pm 
ไกด์อุบล คนกันเอง

หลวงปู่ รอด วัดทุ่งศรีเมืองเซียนพระเมืองอุบลคนไหนไม่รู้จักยกเป็นเซียนผี

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 8:13 pm 
คือถ้าเรียกเกจิเนี่ย หลวงปู๋เสาร์ หลวงปู่มั่นไม่น่าจะใช่นะครับ หลวงปู่ชาก็ไม่ใช่ครับ เอาง่ายๆครับ พระเกจิคือพระที่ออกเหรียญ มีของดี ของขลังมีวิชาอาคมครับ ที่อุบลเราดังๆ ก็น่าจะพระครูวิโรฒน์รัตนโนบล หรือหลวงพ่อบุญรอดวัดทุ่งศรีเมืองครับ และนอกจากนั้นก็มีเยอะครับ อุบลเรามีพระดังๆมากมายครับทั้งเกจิและไม่เกจิ เช่นนะครับ หลวงปู่เสาร์ วัดดอนธาตุ อ.พิบูล หลวงปู่มั่นก็คนอุบลครับ หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง หลวงปู่สาย จารุวัณโณ ไม่แน่ใจว่าอยู่เดชหรือเปล่า หลวงปุ่กิ ธัมมุตโม วัดป่าสนามชัย อ.พิบูล พระมหารัฐ จำวัดไม่ได้ครับ อยู่ในเมือง หลวงพ่อปิ่น ปัญญาพโล นี่ก็คนอุบล หลวงปุ่สวน ฉันทโร อ.ตาลสุม หลวงปุ๋ทองรัตน์ กันตสีโล ก็เคยอยู่อุบลที่อ.เขื่องใน หลวงพ่อคำคนิง อ.โขงเจียม หลวงปู่โทน กันตสีโล อ.ตระการ รุ่นปัจจุบันก็มีหลวงพ่อวัดภิชโส ที่เขมราฐ จำชื่อไม่ได้ และยังไม่เคยได้กราบท่านเลยครับ หลวงพ่อวัดป่าวิเวกธรรมชาน์ ( หลวงพ่ออมร ) และอีกมากมายครับ เพราะฉะนั้น เดินทางผ่านไปทางใหนก็สามารถไปกราบได้ทุกสถานที่ ทุกอำเภอเลยครับ

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: คนม่วง
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 8:14 pm 
วัดเทพอำนวยอยู่บ้านอะไรครับ เผื่อมีโอกาสได้ไปกราบ ครับ

11 เขียน:
หลวงปู่สิงห์ สิริจันโท วัดเทพอำนวย อ.ม่วงสามสิบ
พระรุ่นแรกท่านดีจริงๆนะขนานหมอฉีดยาเข็มยังงงเลยละครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 13, 2009 10:54 pm 
วัดเทพอำนวยก็คือวัดบ้านสร้างมิ่ง อำเภอม่วงสามสิบคะ บ้านยายอยู่ที่นี่คะ เวลาไปทำบุญให้ยายก็จะไปไหว้ท่านด้วยคะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 14, 2009 6:47 am 

แมนฮัดตัน เขียน:
คือถ้าเรียกเกจิเนี่ย หลวงปู๋เสาร์ หลวงปู่มั่นไม่น่าจะใช่นะครับ หลวงปู่ชาก็ไม่ใช่ครับ เอาง่ายๆครับ พระเกจิคือพระที่ออกเหรียญ มีของดี ของขลังมีวิชาอาคมครับ ที่อุบลเราดังๆ ก็น่าจะพระครูวิโรฒน์รัตนโนบล หรือหลวงพ่อบุญรอดวัดทุ่งศรีเมืองครับ และนอกจากนั้นก็มีเยอะครับ อุบลเรามีพระดังๆมากมายครับทั้งเกจิและไม่เกจิ เช่นนะครับ หลวงปู่เสาร์ วัดดอนธาตุ อ.พิบูล หลวงปู่มั่นก็คนอุบลครับ หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง หลวงปู่สาย จารุวัณโณ ไม่แน่ใจว่าอยู่เดชหรือเปล่า หลวงปุ่กิ ธัมมุตโม วัดป่าสนามชัย อ.พิบูล พระมหารัฐ จำวัดไม่ได้ครับ อยู่ในเมือง หลวงพ่อปิ่น ปัญญาพโล นี่ก็คนอุบล หลวงปุ่สวน ฉันทโร อ.ตาลสุม หลวงปุ๋ทองรัตน์ กันตสีโล ก็เคยอยู่อุบลที่อ.เขื่องใน หลวงพ่อคำคนิง อ.โขงเจียม หลวงปู่โทน กันตสีโล อ.ตระการ รุ่นปัจจุบันก็มีหลวงพ่อวัดภิชโส ที่เขมราฐ จำชื่อไม่ได้ และยังไม่เคยได้กราบท่านเลยครับ หลวงพ่อวัดป่าวิเวกธรรมชาน์ ( หลวงพ่ออมร ) และอีกมากมายครับ เพราะฉะนั้น เดินทางผ่านไปทางใหนก็สามารถไปกราบได้ทุกสถานที่ ทุกอำเภอเลยครับ

ได้ความรู้มากมาย

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อังคาร มี.ค. 02, 2010 3:35 pm 
หลวงปู่มึ้ม ปริสุทโท วัดจันทุมมาวาสครับ :) :)

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ย. 02, 2010 10:46 am 
พระเกจิ มีหลวงปู่บุญรอด วัดทุ่งศรีเมือง หลวงปู่สวน ฉันทโร หลวงปู่คำคนิง จุลมณี วัดถ้ำคูหาสวรรค์ พระมหารัฐ รัฐปาโล

หลวงปู่คำบุ วัดกุดชมภู พระกัมมัธฐานแพง อ.ตาลสุม หลวงปู่มั่น ทัตโต เดชอุดม หลวงพ่อสรรพรังษี

ส่วนพระสายปฏิบัติในอุบล หลวงปู่เสาร์ หลวงปู่มั่น พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ หลวงปู่สิงห์ ขันตยาคโม หลวงพ่อปิ่น ปัญญาพโล

หลวงปู่ทองรัตน์ กันตสีโล วัดป่าห้วยคุ้ม อ.สำโรง หลวงปู่กิ วัดป่าสนามชัย พิบูลมังสาหาร หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพง

หลวงปู่สาย วัดหนองยาว เดชอุดม หลวงปู่โทน อ.ตระการ หลวงปู่สีทน วัดภูพร้าว ฯลฯ

เหล่านี้คือรุ่นอาจารย์ครับ ลูกศิษย์ลูกหามีอีกมากมายครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 03, 2010 12:47 pm 

:) :) :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 03, 2010 1:01 pm 

ผมล่ะคนหนึ่งที่หลงเสนห์พระเครื่อง

:) :) :) :) :) :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 03, 2010 4:16 pm 

หง่ะไม่มีใครพูดถึง หลวงปู่เณรคำเลยหรอ ฉายาเทวดาเดินดินหนึ่งเดียวในไทย (ไม่รู้ใครคิดขึ้นปกในหนังสือ)
ผมก็อยู่พิบูลแต่รู้สึกไม่ค่อยจะดี กับท่านน่ะ ท่านมี ฮอส่วนตัว+รถโรสลอย+พอส+เบนส์+bm + รถทางหลวงนำขบวนส่วนตัวด้วยน่ะ เอ่อพึ่งเห็นวันก่อน มีแฮมเมอร์ด้วย ละก็มีโลโก้ ส่วนตัวด้วย เวลาจะมาพิบูลหรือมีงานอะไรที จะติดธงมีโลโกท่านตามทางด้วย ล่ะก็รถทุกคันติดโลโก้ท่านด้วย ไม่รู้น่ะ แต่ในส่วนตัวผมและครอบครัว ไม่สัทธาน่ะ ครอบครัวผม สัทธาปู่คำบุ มากกว่าน่ะครับ จากใจจริง

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ย. 04, 2010 7:40 am 

หลวงปู่เณรคำ วัดป่าขันติธรรม จ.ศรีสะเกษ มีวัดสาขาที่พิบูลฯ ศรัทรานะ หลายๆคนอาจจะมองว่าท่านนิยมวัตถุ อันนี้เราไม่ว่ากันและแต่คนศรัทราละกันนะ อิอิ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ย. 04, 2010 9:31 am 
หลวงปู่เณรคำเป็นคนพิบูล โดยกำเนิดครับเกิดที่บ้านทรายมูล ถือว่าเป็นพระอุบลครับ มีคนนับถือมากมาย

แต่ถ้าจัดกันจริงๆ เป็นเกจิก็น่าจะยังไม่ใช่ครับ เพราะยังไม่ได้สร้างอะไรที่โดดเด่นออกมา

จะสายปฏิบัติก็ยังไม่ใช่ครับ เพราะยังไม่มีแนวทางปฏิบัติที่ชัดเจน

แต่ดังครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ย. 04, 2010 10:59 am 

หลวงปู่เณรคำ ท่านมีชื่อเสียงในด้านไหนหรอคับ ....เคยได้ยินแต่ชื่อท่านอ่ะคับ... :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ย. 04, 2010 2:06 pm 
หลวงปู่เณรคำ วัดที่กันทรารมย์ คนในพื้นที่ไม่มีใครศรัทธานะครับ ชาวบ้านละแวกนั้นไม่มีใครทำบุญที่วัดนี้ส่วนมากจะเป็นคนจากที่อื่นมา
เพราะวัตรปฏิบัติของท่านไม่เหมาะสม หลายอย่าง ศรัทธาได้นะครับแต่อย่างมงาย ดูเหตุดูผล คำพูดคำสั่งสอนจะพูดจะเทศน์ให้ดูดีแค่ไหน
ใครก็พูดได้ แต่ตนเอง (คนเทศน์)ทำเองได้หรือเปล่า

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ต.ค. 05, 2010 7:47 pm 
ก็งั้น ๆ ละครับ...พระที่ไม่อยู่ในวิสัยอันสมณะพึงปฏิบัติ อยู่ได้ไม่นานหรอกครับ ไม่ศรัทธาครับ..ซื้อหนังสือมาอ่าน เพราะอยากรู้ แต่ไม่คิดจะไปกราบไหว้ พระที่น่านับถือต้องเป็นพระแท้ครับ...

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 07, 2011 4:35 am 
สายหลวงปู่เสาร์-หลวงปู่มั่น
1.หลวงปู่เสาร์ วัดดอนธาตุ,วัดบูรพา,วัดเลียบ(มรณภาพแล้ว)
2.หลวงปู่มั่น วัดบูรพา,วัดเลียบ,วัดภูหล่น(มรณภาพแล้ว)
3.หลวงพ่อชา วัดหนองป่าพง อำเภอวารินชำราบ(มรณภาพแล้ว)
4.หลวงพ่อเลี่ยม เจ้าอาวาสวัดหนองป่าพงรูปปัจจุบัน อำเภอวารินชำราบ
5.หลวงพ่อสุเมโธ พระฝรั่งศิษย์หลวงพ่อชารูปแรก ตอนนี้ท่านมาอยู่ที่วัดป่านานาชาติ อำเภอวารินชำราบเป็นระยะๆ
6.ท่านพระอาจารย์ชยสาโร พระฝรั่งศิษย์หลวงพ่อชา ตอนนี้ท่านอยู่ที่ปากช่องโคราชแต่ท่านมาเทศน์ที่วัดป่านานาชาติเป็นระยะๆ
7.หลวงพ่ออมร วัดป่าวิเวกธรรมชาน์ อำเภอม่วงสามสิบ(เพิ่งมรณภาพเมื่อไม่นานนี้)
8.หลวงปู่บุญมี วัดสระประสานสุข ตำบลไร่น้อย อำเภอเมือง(มรณภาพแล้ว)
9.หลวงปู่ศรี วัดภูตามุย อำเภอโขงเจียม
10.หลวงปู่โชติ อาภัคโค เจ้าของตำนานกุมารทองเกล้านางนีเมาลีพระโพธิสัตว์ วัดภูเขาแก้ว อำเภอพิบูลมังสาหาร ท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่เสาร์ หลวงปู่มั่น หลวงปู่ดี ฉันโน ปัจจุบันยังดำรงขันธ์อยู่ แต่ท่านอาพาธไปกราบท่านได้นะครับ
11.หลวงปู่สีทน วัดภูพร้าว อำเภอสิรินธร (มรณภาพแล้ว)
12.หลวงปู่ทองรัตน์ (ศิษย์สายหลวงปู่มั่นเรียกท่านว่า ครูบาเฒ่าครับ) ศิษย์หลวงปู่มั่น อาจารย์ของหลวงพ่อชา วัดป่ามณีรัตน์ อ.สำโรง (มรณภาพแล้ว)
13.หลวงปู่กิ วัดป่าสนามชัย อำเภอพิบูลมังสาหาร (มรณภาพแล้ว)

สายสำเร็จลุน นครจำปาศักดิ์
1.หลวงปู่สวน วัดนาอุดม อำเภอตาลสุม (มรณภาพแล้ว)
2.หลวงปู่คำบุ วัดกุดชมภู อำเภอพิบูลมังสาหาร
3.หลวงปู่โทน พระทองคำ วัดบ้านพลับ อำเภอเขื่อนใน
4.หลวงปู่โทน วัดบูรพา อำเภอตระการพืชผล(มรณภาพแล้ว)
5.หลวงปู่อ่อง วัดสิงหาญ อำเภอตระการพืชผล (วัดท่านอาจารย์กัมมฐานแพง)
6.หลวงปู่จันทน์หอม วัดบุ่งขี้เหล็ก อำเภอเขมราฐ
7.พระครูเกษมธรรมานุวัตร(หลวงพ่อบุญชู) วัดเกษมสำราญ อำเภอตระการพืชผล ศิษย์ญาท่านสวน
8.แม่ชีนวล อายุราวๆ 100ปี วัดภูฆ้องคำ อำเภอตระการพืชผล สหายธรรมสำเร็จตันศิษย์สายสำเร็จลุน และหลวงพ่อชา ผู้ที่หลวงปู่คำพันธ์ให้การยอมรับ

พระเกจิรูปอื่นๆ
1.หลวงปู่พรหมา วัดสวนหินผานางคอย (มรณภาพแล้ว)
2.หลวงปู่บุญรอด วัดทุ่งศรีเมือง (มรณภาพแล้ว)
3.หลวงปู่เก่ง วัดกิตติราชเจริญศรี อำเภอพิบูลมังสาหาร ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่บุญรอดวัดทุ่งศรีเมือง
4.หลวงพ่อบุญรอด วัดกุดคูณ สายมโนมยิทธิ
5.หลวงพ่อสอน วัดหลวง ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่เครื่องวัดสระกำแพงใหญ่และหลวงพ่อมุมวัดปราสาทเยอร์เหนือ
6.หลวงปู่คำแดง อำเภอตระการพืชผล จำชื่อวัดไม่ได้ครับ
7.หลวงปู่ดี วัดบ้านสร้างแก้ว อำเภอพิบูลมังสาหาร(มรณภาพแล้ว)
8.หลวงพ่อสุพัฒน์ วัดป่าประชานิมิต อำเภอสำโรง ศิษย์หลวงปู่เจียม จังหวัดสุรินทร์ครับ
9.หลวงปู่มาย อายุ 108 ปี วัดบ้านหนองดินดำ อำเภอน้ำขุ่น
10.หลวงปู่ผอง อายุ 103 ปี เทพเจ้าสองฝั่งโขง วัดป่าโนนลำดวน อำเภอบุณฑริก
11.หลวงปู่มั่น ทัตโต วัดโนนเจริญ อำเภอนาจะหลวย (มรณภาพแล้ว)
12.หลวงพ่อทองวัน วัดปากโดม อำเภอพิบูลมังสาหาร
13.หลวงปู่หนู วัดบ้านหนองหว้า ตำบลขามใหญ่ อำเภอเมือง
14.หลวงปู่สีทน วัดบูรพา(มรณภาพแล้ว)
15.พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (หลวงปู่มหาจันทร์ สิริจนฺโท) วัดบรมนิวาส กรุงเทพ และสมเด็จมหาวีระวงศ์(อ้วน)ท่านเป็นคนอุบลครับ สามารถกราบรูปเหมือนท่านได้ที่โบสถ์วัดสุปัฏครับ

ลงเท่าที่นึกได้นะครับ

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 35 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง