กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พุธ ก.ค. 30, 2014 4:04 pm

Pen Ta Hug

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 11 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ค. 19, 2008 11:53 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

พระแก้วโกเมนและพระแก้วไพฑูรย์ พระพุทรูปเก่าแก่คู่บ้านคู่เมืองอุบลราชธานี ลงค์แรกประดิษฐานที่วัดมณีวนาราม องค์ที่สองประดิษฐานที่วัดหลวงเป็นพระพุทธรูปที่สร้างขึ้นร่วมสมัยกับพระแก้วบุษราคัมที่วัดศรีอุบลรัตนาราม ปัจจุบันได้รับการเปิดเผยแล้ว หลังจากที่ปกปิดซุกซ่อนอยู่เป็นเวลานับร้อยปีซึ่งในตอนนี้ท่าน พล.ต.นรินทร์ มุทุกันต์ได้มีศรัทธาที่จะสร้างเครื่องทรงถวายองค์พระทั้งสองเพื่อเป็นพุทธบูชา โดยขณะนี้กำลังอยูในระยะของการออกแบบโดยจะใช้ทองคำในการสร้างก็ขออนุโมทนาในความใจบุญของท่านนะครับ ลูกหลานชาวอุบลขอเชิญสักการะพระแก้วทั้งสองเพื่อเป็นศิริมงคลนะครับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 2:45 pm 
อยากได้ประวัติของพระทั้งสององค์ด้วยครับ ว่าเป็นมาอย่างไร ทำไมถึงถูกซ่อน ถูกปกปิดที่ประดิษฐาน

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: พระดีเมืองอุบล
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ค. 22, 2008 10:52 pm 
ลองไปหาหนังสือ วัดหลวงอ่านะครับ พิมพ์แจกในงานบุญกฐินเมื่อปีที่แล้ว มีประวัติพอทราบมูลเหตุ เท่าที่ทราบเกี่ยวข้องกับการกวาดต้อนเอาพระพุทธรูปและวัตถุโบราณมีค่าต่างๆเข้าไปเก็บไว้ในกรุงเทพ ในสมัยรัตนโกสินตอนต้น................ประมาณนี้แหละครับเอาไว้มีรายละเอียดจะเอามาเล่าให้ฟัง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 4:16 pm 
ในสมัยก่อนพระแก้วไพฑูรย์เคยปรดิษฐานคู่กับพระแก้วบุษราคัมที่วัดหลวง โดยเจ้าคำผงถวายไว้ตั้งแต่สมัยเริ่มสร้างเมืองอุบลราชธานี และได้สร้างวัดหลวงขึ้นเป็นวัดแห่งแรกของจังหวัดอุบล ฯ ต่อมาเมื่อในรัชสมัยของพระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง ฯ ได้มีการส่งข้าราชการจากกรุงเทพ ฯมาปกครองมณฑลอุบลราชธานี เจ้านายพื้นเมืองผู้สืบเชื้อสายมาจากเจ้าคำผง เกรงว่าข้าราชการจวกกรุงเทพ ฯ จะขอเอาพระแก้วล้ำค่าทั้งสององค์ไปถวายรัชกาลที่ ๕ จึงได้อัญเชิญพระแก้วลำค่าทั้งสององค์(ความจริงน่าจะเป็น 3 )ไปเก็บซุกซ่อนไว้ อย่างดีจวบจนมีการสร้างวัดศรีอุบลรัตนารามขึ้น ท่านเจ้าอาวาสวัดแห่งนี้ เป็นพระผู้ใหญ่ มีความสนิทชิดเชื้อกับล้นเกล้า รัชกาลที่ ๔ และยังเป็นที่เกรงพระทัย ของพระบรมวงศ์ผ้ใหญ่หลายพระองค์ เจ้านายเชื้อสายอุบลจึงนำพระแก้วบุษราคัมถวายแด่ท่าน พระแก้วบุษราคัมจึงสถิตย์ ณ วัดศรีอุบลรัตนารามตลอดมา
ส่วนพระแก้วไพฑูรย์นั้นลูกหลานผู้สืบเชื้อสายเจ้าเมืองอุบล ฯ ได้เก็บรักษาไว้เป็นอย่างดี จนเมื่อปี 2545 คุณพ่อบำเพ็ญ ณ อุบล ทายาทผู้สืบเชื้อสายเจ้าเมืองอุบล ฯ ได้นำพระแก้วไพฑูรย์ ออกจากที่ซ่อนและนำมาถวายไว้ ณ วัดหลวงตามเดิม

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: จ่าเจิมเล่าต่อ
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 4:33 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

ส่วนพระแก้วโกเมนนั้น เดิมก็ประดิษฐานอยู่ที่วัมณีวนารามหรือวัดป่าน้อย จนเมื่อสมัยเดียวกันนั้น เจ้าเมืองและกรมการเมืองทั้งหลายได้นำไปเก็บรักษาซุกซ่อนใว้ที่วัดกุดระงุม โดยใด้นำไม้จันทร์หอมขนาดใหญ่ มาแกะสลักเป็นผอบ งุม (คว่ำ) ปกปิดองค์พระไว้ ทำให้วัดที่นำพระแก้วโกเมนไปเก็บรักษาซุกซ่อนไว้นี้ ได้ชื่อว่าวัดกุดระงุมสืบมา

พระแก้วบุษราคัม พระแก้วไพฑูรย์ และพระแก้วโกเมน เนพระพุทธรูปที่แกะสลักจากพลอยในตระกู,ลรัตนชาติ เป็นสมบัติมีค่าอันควรหวงแหนให้สถิตย์อยู่คู่เมืองอุบลราชธานีตลอดไป ขณะนี้ลูกหลานชาวอุบลท่านหนึ่งคือ พล.ต.นรินทร์ มุทุกันต์ได้มีจิตอันเป็นกุศล โดยได้ดำริห์ที่จะสร้างเครื่องทรงจากทองคำ ถวายพระแก้วทั้งสอง ท่านผู้มีจิตศรั?ธาท่านใดมีความประสงค์จะร่วมสร้างบุญกับท่าน ติดต่อที่วัดหลวง และวัดป่าน้อยนะครับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 4:55 pm 
ขอบพระคุณจ่าเจิมมากๆ เลยครับ

พึ่งมารู้ว่ามีพระแก้วอื่นๆ นอกจากพระแก้วบุษราคัม ขอบคุณที่ให้ความรู้เป็นทาน บุญหลายเด้อพี่อ้าย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 8:23 pm 
ขอบคุณครับที่นำมาเสนอ เมื่อก่อนผมก็เคยศึกษา และพอรับรู้มาบ้างแต่ก็นานจนลืมเลยครับ
จะไปกราบครับ เพื่อเป็นศิริมงคลแก่ตัวเอง

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: สรงพระแก้ว
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 10:28 pm 
อัญเชิญลงมาให้ประชาชนสรงเฉพาะวันสงกรานต์ครับ

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: ตัวจริงเสียงจริง
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 10:38 pm 
จ่าเจิมเล่าเรื่อง เขียน:
ในสมัยก่อนพระแก้วไพฑูรย์เคยปรดิษฐานคู่กับพระแก้วบุษราคัมที่วัดหลวง โดยเจ้าคำผงถวายไว้ตั้งแต่สมัยเริ่มสร้างเมืองอุบลราชธานี และได้สร้างวัดหลวงขึ้นเป็นวัดแห่งแรกของจังหวัดอุบล ฯ ต่อมาเมื่อในรัชสมัยของพระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง ฯ ได้มีการส่งข้าราชการจากกรุงเทพ ฯมาปกครองมณฑลอุบลราชธานี เจ้านายพื้นเมืองผู้สืบเชื้อสายมาจากเจ้าคำผง เกรงว่าข้าราชการจวกกรุงเทพ ฯ จะขอเอาพระแก้วล้ำค่าทั้งสององค์ไปถวายรัชกาลที่ ๕ จึงได้อัญเชิญพระแก้วลำค่าทั้งสององค์(ความจริงน่าจะเป็น 3 )ไปเก็บซุกซ่อนไว้ อย่างดีจวบจนมีการสร้างวัดศรีอุบลรัตนารามขึ้น ท่านเจ้าอาวาสวัดแห่งนี้ เป็นพระผู้ใหญ่ มีความสนิทชิดเชื้อกับล้นเกล้า รัชกาลที่ ๔ และยังเป็นที่เกรงพระทัย ของพระบรมวงศ์ผ้ใหญ่หลายพระองค์ เจ้านายเชื้อสายอุบลจึงนำพระแก้วบุษราคัมถวายแด่ท่าน พระแก้วบุษราคัมจึงสถิตย์ ณ วัดศรีอุบลรัตนารามตลอดมา
ส่วนพระแก้วไพฑูรย์นั้นลูกหลานผู้สืบเชื้อสายเจ้าเมืองอุบล ฯ ได้เก็บรักษาไว้เป็นอย่างดี จนเมื่อปี 2545 คุณพ่อบำเพ็ญ ณ อุบล ทายาทผู้สืบเชื้อสายเจ้าเมืองอุบล ฯ ได้นำพระแก้วไพฑูรย์ ออกจากที่ซ่อนและนำมาถวายไว้ ณ วัดหลวงตามเดิม

ขอบคุณจ่าเจิม ครับไวจริงๆ............ของดี พระดีเมืองอุบลก็มีเยอะนะเครับ นอกจากพระแก้วสามองค์นี้ ยังมีพระเจ้าใหญ่องค์เงิน วัดทุ่งศรีเมือง ที่เมื่อก่อนถูกหุ้มไว้ด้วยปูนขาวปิดทองทับไว้ เมื่อสามปีที่แล้วปูนเสื่อมสภาพหลุดออกทำให้เห็นเนื้อทองผสมเงินสุกใสสวยงาม สันนิษฐานว่าหุ้มปูนปิดบังไว้เพื่ออำพลางปกปิดไว้ป้องกันไม่ได้ขนย้ายเข้ากรุงเทพฯและหรือป้องกันโจรกรรม......................สร้างแนวศิลปช่างเวียงจันทร์สวยงาม....เปิดให้กราบไว้ทุกวัน...........เอามาฝากครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ พ.ค. 24, 2008 1:39 pm 
ผมก็มีความคิดเห็นเหมือนกันกับคุณหนึ่งครับ ได้ลองเขียนโครงการงานลูกหลานอุบลกลับบ้าน นมัสการพระแก้ว 4 มุมเมืองโดยในโครงการจะอัญเชิญพระแก้วทั้ง 4 องค์แห่รอบเมืองอุบล และมาสิ้นสุดที่ทุ่งศรีเมือง ให้ประชาชนมาสักการะสรงน้ำ จากนั้นจึงอัญเชิญกลับไปประดิษฐานที่วัด และยังคงให้สรงนำต่อไปจนสิ้นเทศกาลสงกรานต์ รายละเอียดโครงการมีมากครับ รูปแบบ การประชาสัมพันธ์ พิธีการถ้ามีโอกาสว่าจะนำเสนอท่าน นายก อบจ.ผมว่าถ้าเฮียโหน่งสนใจผมว่าน่าจะดีนะครับ หรือใครอยากอ่านโครงการเอาอีเมลล์มานะครับ จะส่งให้อ่านไม่หวงเลย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ พ.ค. 24, 2008 10:32 pm 
Administrator
Administrator
ภาพประจำตัวสมาชิก

เมื่อก่อนเคยคิดว่า ทำข้อมูลเว็บซักสองสามปี ข้อมูลคงจะตัน

ที่ไหนได้ ยิ่งทำไป ทำไป จนถึงตอนนี้ ก็ 8 - 9 ปี เข้าไปแล้ว กลับพบเจอเรื่องราวที่น่าสนใจขึ้นเรื่อยๆ

ได้พบบุคคลสำคัญ พบโบราณวัตถุสำคัญ และได้พบเรื่องราวสำคัญๆ มากมาย

รวมถึงเรื่องที่คุยกันในกระทู้นี้ด้วย

ถ้าเป็นไปได้ มาเปิดทริปกราบพระแก้ว 4 องค์สำคัญของเมืองอุบลฯ กัน

เสียดาย....เป็นแค่สื่อเล็กๆ ที่ไม่มี power อะไร ผู้หลักผู้ใหญ่ก็ไม่รู้จัก

ใครจะทำฝันให้เป็นจริงน้อ..... :?

รูปภาพ
พระแก้วบุษราคัม วัดศรีอุบลรัตนาราม (วัดศรีทอง)

รูปภาพ
พระแก้วไพฑูรย์ วัดหลวง

รูปภาพ
พระแก้วโกเมน วัดมณีวนาราม (วัดป่าน้อย)

รูปภาพ
พระแก้วขาวเพชรน้ำค้าง วัดสุปัฏนารามวรวิหาร

ไฟล์แนป:
คำอธิบาย: เห็นกระทู้นี้แล้ว ต้องรีบจัดขึ้นเป็นเรื่องเด่นน่าสนใจเลยครับ
web06.jpg [ 114.85 KiB | เปิดดู 3255 ครั้ง ]

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 11 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง