กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พุธ ก.ย. 19, 2018 1:27 am

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 140 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4, 5, 6  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: อะครับ
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 10:44 am 
หุหุ ผมอยู่อุบลฯมาแต่เด็กก็เพิ่งรู้ว่าที่ๆพวกผมจอดรถแสตนบายระจำหน้าหอกาเป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน :)

ข้างบน

ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ต.ค. 25, 2009 11:33 am 
ไกด์อุบล คนกันเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก

ร๊ากน้องหมา เขียน:
systemchange เขียน:
เกิดและโตอยู่หมูบ้าน 9 หลัง

ขอแก้ข้อมูลข้างบนนิด จากปั๊มตราหอย เป็น caltex ครับ มีลุงขี้เหล้าเป็นแอลกอฮอล์ลิซึ่มอยู่คน รู้สึกจะตายไปแล้ว และมีร้านขาหมูรสเด็ดอยู่ตรงหัวมุมซอย ไม่รู้ไปขายที่ไหนแล้ว

ร้านขาหมูย้ายไปอยู่ดอนกลาง ทางเข้าไปโรงเรียนศรีปทุมค่ะ

กินมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้ว อร่อยมากๆๆๆ

:o

แวะไปอุดหนุนช่วย ๆ กันหน่อยนะคะ

แกย้ายเข้าไปอยู่ซะไกล

ลุงคนนั้นชื่อลุงเขียว แกเป็นคนบ้านท่าบ่อครับ แกชอบเซ็นต์เหล้าบ้านผมประจำ อิอิ ตอนนั้นยังเด็กอยู่
ส่วนร้านข้าวขาหมู ชื่อร้านขาหมูวิไล พี่ตู่เป็นเจ้าของร้าน เดี๋ยวนี้ก็ยังแวะไปกินกับแกประจำ ทางเข้าโรงเรียนศรีปทุมฯ ดอนกลาง

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: พุธ พ.ย. 04, 2009 1:48 pm 
น้องที่ กู้ภัย อยู่แถวนั้นอยู่ก็เป็นงานที่เสียสละน่ายกย่อง............ขอชมเชย...........เมื่อก่อนข้าต้องคอยเปลี่ยนถ่านให้หอนาฬิกาอยู่เป็นประจำ...................ฝากเอ็งดูแทนมั้งก็แล้วกันนนน........จบ. :lol:

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 09, 2009 3:57 pm 
อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกรักเมืองอุบลมากๆครับ (ขนลุกเป็นช่วงๆ ในความประจำใจ)
ขอบอกว่าผู้ไม่ได้เป็นคนรุ่นนี้นะครับ

แต่ผมคิดถึงคุณพ่อคุณแม่ผม ที่ใช้ชีวิตในยุคนี้ ว่าบรรยากาศในยุคนั้นเป็นอย่างไร

น่าประทับใจจริงๆ น่าจะเก็บรวบรวมเป็นเรื่องเป็นราวนะครับเนี่ย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ พ.ย. 21, 2009 12:07 am 
ตอนผมเป็นเด็กทันรถเมล์ขาว เทา ชมพู มีสามล้อให้นังไปตลาดใหญ่กับคุณย่า
ถนนหน้าบ้านยังเป็นดินอยู่เลย (ถนนหลวง) ข้างบ้านเป็นไปรษณีย์ ชอบเข้าไปวิ่งเล่นบ่อย
ทันช่วงที่ไฟไหม้หน้าโรงเรียนจีน ตอนนั้นกลัวมาก นึกว่าจะมาไหม้บ้านเรา

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 23, 2009 11:43 am 
ยินดีด้วย...คุณได้พบกับทางออกแล้ว
http://free-sample.visit.ws
รายละเอียดอยู่ในเวบไซต์จะมีวีดีโอและข้อมูล
http://free-sample.visit.ws 1 Click!!! เพื่อการลดน้ำหนัก
http://free-sample.visit.ws ปรึกษาฟรี สวยและหุ่นดี โดยผู้เชี่ยวชาญ (เฉพาะผู้ที่จริงจัง)

:arrow:

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 24, 2009 12:04 am 
โอ้โห.....ไม่ได้เข้ามาซะนาน ไม่คิดเลยว่าเรื่องของหอนาฬิกาจะมีอดีตที่น่าจดจำมากมายขนาดนี้

น้องๆ เยาวชนคนรุ่นใหม่ที่ต้องการทราบอดีตเมืองอุบลก็ลองถามเข้ามาดูนะครับ ถือว่าคนแก่เล่านิทานก็แล้วกัน :)

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ค. 10, 2010 4:07 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

มารับฟังด้วยคน

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 10, 2010 11:42 am 

ทุกวันนี้ถึงแม้บุคคล สถานที่ เหตุการณ์ ต่างๆที่เกี่ยวข้องรอบๆหอนาฬิกาจะเปลี่ยนไป แต่มีสิ่งหนึ่งที่ไม่เปลี่ยนเลยคือ นายตรวจสหมิตร คุณลุงแกยังคงเอกลักษณ์เดิม ใส่ชุดสีน้ำเงินเข้ม กางเกงขาบานตัวเก่ง ใส่หมากเบเล่ย์สีมอๆเพราะโดนแดดกัดสี ปั่นจักยานคันเก่ง และยังคงมีอาชีพเดิม ทั้งๆที่เมื่อปี 2516 ลุงแกก็เป็นแบบนี้ ขอชื่นชมในความมุ่งมั่นของแก ไกด์อุบลลองไปถ่ายรูปมาขึ้นหน้าพิเศษนะครับ

โอ้วว ลุงคนนั้น ผมมองแบบฉงน ทุกครั้งที่เห็น แกใส่เสื้อคับหมวกเบเล่ย์ ปั่นจักรยาน บางวัน
เห็นแกเดิน แต่แกสดุดตาจริงๆ นึกในใจแก เป็นทหาร เป็นยาม ติ้งต๊อง (ขอโทษตอนนั้นผมอายุ
ประมาณ 10 กว่าขวบคิดตามประสาเด็ก) เพิ่งรู้ แกเป็นนายตรวจ อยากเห็นรูปจัง

ตอนนั้นเห็นเด็กรถเรียกแกว่า พี่สิทธิ์.... ไม่รู้ชื่อจริงว่า ประสิทธิ์ หรือเปล่า

***** คุณลุง แกชื่อ ประดิษฐ์ ครับ เป็นนายท่าของสหมิตร มาตั้งแต่ 2505 ประมาณนี้ ( ตั้งแต่สมัยเตี่ยก่ายเป็นคนตั้งสหมิตร ปัจจุบันนี้ลูกชายเตี่ยก่ายเป็นคนดูแล ) เหตุที่แกชอบปั่นจักรยานเพราะย้อนศรได้ ตำรวจไม่จับ ส่วนประสิทธิ์นั้นเป็นนายตรวจที่ตั้งขึ้นเมื่อไม่กี่ปีนี่เองครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 29, 2010 10:43 pm 

ไม่ใช่คนเมือง บ้านอยู่วารินแต่ก้อผูกพันกับหอนาฬิกา เรียนเบญม.1ถึง6 เลิกเรียนจะออกหลังโรงเรียน ผ่านสวน แปลงผักของ วค. มีกังหันลมหมุนแก็งๆๆจะพังไม่พังแหล่ ผ่านสวนสัตว์ วค. ลอดรั้วลัดหลังศอ.ศอ. มานั่งดูสาวๆหอนาฬิกา รอจนเมล์เทาหน้ายาวสายหนองบก หอนาฬิกาเที่ยวสุดท้ายออกถึงกลับ มีตังค์2บาท เหน็บหูสองข้าง บาทแรกกินลูกชิ้นนึ่งที่มีเต็มลูกสลับกับครึ่งลูกของคุณลุง กินผักให้อิ่มเข้าไว้ นำจิ้มแซบเหนียวอร่อยมา อีกบาทจ่ายค่ารถเมล์ ของแท้ต้องขึ้นประตูหลัง นั่งบนราวจับ เจอ อ.ภาวินีหรือ อ.ประสงค์ จันจำปา ตอนเช้าก้อจะก้อลายทันที

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 02, 2010 12:19 pm 
ไกด์อุบล คนกันเอง

ทุกวันนี้คุณลุงแกยังปั่นจักรยานเหมือนเดิมครับ แต่ปั่นไปที่ สถานีขนส่งครับ

พอดีบ้านลูกสาวแกอยู่ใกล้ๆบ้านผม

ยังจำได้ครับตอนเด็กๆ ชอบไปช้อนลูกน้ำในซอยเรืองรังษี ยายเรืองชอบไล่พวกเราบ่อยๆ เพราะหลานแกก็มาเล่นกับพวกเรา สนูกดีตามแบบเด็กๆ ที่ยังอยู่และเหมือนเดิมคือ ร้านขายยาอำนวยโอสถ อำนวยคือชื่อลูกชายแก ชื่อเล่นเบื๊อก

จำได้ว่ามีร้านค้าเรียงรายกันเป็นตึกแถวลองนึกชื่อร้านดูเล่นๆ....เริ่มจากข้างปั๊มน้ำมันไล่ไปจนถึงซอยข้างรวมสินไทย
1.เริ่มจากร้านขาหมูวิไล..
2.ร้านวสันติ์พานิชย์(บ้านผมเอง)
3.ร้านน้องต้น(ขายก๋วยเตี๋ยว)
4.ร้านจิตติมา(ขายของชำ)
5.ร้านวรรณี(เสริมสวย)
6.ร้านวงศ์งามยางยนต์
7.จำชื่อไม่ได้(ขายอุปกรณ์การศึกษา)
8.ร้านตัดผม
9.ร้านธีระ(ขายกับข้าว)
10.ร้านจิตรลดา
11.ร้านขายยาอำนวยโอสถ
12.ร้านเรืองรังษี(แต่ก่อนเป็นร้านตัดผ้า)
13.ร้านกรุงเทพฯ(ห้องภาพ)
14.ร้านวนิดา(ขายของชำ)
15.ร้านประนอม(ขายของชำ)
16.ร้านรสเด็ด(ขายกับข้าว
.........

:D :D :D :D :D :D

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.พ. 09, 2011 12:02 pm 
ตอนนี้หอนาฬิกาเปลี่ยนแปลงไปมากมายแล้วล่ะ เข้ามาอ่านแล้วนึกถึงอดีตที่มาเรียนที่ สถาบันราชภัฏ (ตอนมาเรียนเป็นสถาบันราชภัฏแล้วค่ะ) แต่ปัจจุบันก็ทำมาหากินอยู่แถวหอนาฬิกาที่เดิมนี่แหละค่ะ เผลอแป๊บ ๆ แถวนี้เปลี่ยนแปลงไปมาก ว่าง ๆ จะถ่ายรูปตอนปัจจุบันมาให้ดูนะคะ ถ้าใครที่หายไปนาน อาจจะจำไม่ได้แล้ว 5555

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.พ. 12, 2011 12:40 pm 
ดูหนังสิริสินเรื่องอภินิหารขนแกะทองคำ แล้วเดินเข้ามาหาพี่สาวที่ ร.ร.สาธิตวิทยาลัยครู มากินลูกชิ้นตาอง เสร็จกลับบ้านซอยแป็บซี่มี บ.เสริมสุข(แป็บซี่) และโรงปอ (ที่ตั้งLOTUSปัจจจุบัน) เดินลุยน้ำเนื่องจากถนนซอยชยางกูร ๑๒ เป็นดินลูกรังแดง และเป็นคลองน้ำในตัว พ่อมาซื้อที่เรืองรังษี(เฮียอ๊อดเจ้าของSKยังขี้มูกไหลอยู่เลย) ปลูกบ้านให้ลูกๆ เรียนแถวหนองกะโซ่ ข้างกองบินเป็นทุ่งนา แต่หน้าฝนก็เป็นหนอง ไม่มีส้วมนั่ง ทำธุระกลางทุ่งนา ฝรั่งยิงพลุส่องสว่างต้องคอยขยับตูดหนีอาย พลุตกและดับเสร็จก็วิ่งไปเก็บผ้าร่มมาตัดกางเกงบอล

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ มี.ค. 07, 2011 3:32 pm 
เรื่องรถเมล์ พี่สาวผมเคยเป็นกระเป๋ารถเมล์ จำได้ว่าเขาพูดเพราะนะ ต้องมาซ้อมพูดทุกวัน " ป้ายคะป้าย..มีคนลงไหมค๊ะ...ๆๆ" หลังๆเคยเห็นเมล์เทาไปวิ่งที่ ศรีสะเกษ และ ร้อยเอ็ด และก็หายไป

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ มี.ค. 07, 2011 10:47 pm 
su_rover เขียน:
ว๊าววว รูปใหม่ สนามเทนนิส
ขอบคุณสำหรับลิงค์รถม้าวารินนะคะ และขออนถญาติถามต่อ
เกี่ยวกับบริเวณถนนชยางกูร ตรงบริเวณ อินเด็กซ์ไปถึงโชว์รูม ออดี้
มะก่อนเป็นโรงสีเทียมประเสริฐ แล้วฝั่งตรงข้าม เป็นอะไรมั่งอะคะ
หรือว่าเป็นตึกแถว มาตลอด (พอดีเคยอยู่แถวน้านอะค่ะ)

เอาเท่าที่จำได้ เพราะผมเคยอยู่แถวนั้นเหมือนกัน (อยูในซอยหนองบัว บ้านติดกับหนองบัวเลย) ฝั่งตรงข้ามโรงสีเทียมประเสริฐ (หลัก กม.ที่3 พอดี)เป็นร้านค้าอาคารไม้ชั้นเดียวมี 3-4 ห้อง ของคุณพ่อพร จารุแพทย์ ถ้าจำไม่ผิดท่านเป็นแพทย์ประจำตำบลขามใหญ่ด้วย ลูกชายท่านชื่อ อาคม จารุแพทย์ เป็นรุ่นพี่เบญจะมะผมเอง ตัวร้านของท่านจะแบ่งเป็นร้านตัดผมด้วย สมัยนั้นเวลาจะตัดผมก็เข้าร้านนี้แหละ ติดร้านอีกด้านเป็นของคุณป้าจำชื่อท่านไม่ได้ แต่ขายส้มตำอร่อยมาก เวลากลับจากโรงเรียนลงรถเมล์ป้ายนี้ แวะซื้อส้มตำไปทานที่บ้านแทบทุกวัน
สำหรับบริเวณอินเด็กซ์ก็เป็นที่ว่าง ๆ มีรั้วไม้ระแนงกั้นไว้เฉย ๆ และมีห้องแถวไม้ไม่กี่หลังเอง แต่ฝั่งตรงข้ามจะเป็นที่ตั้งของคิวรถโดยสาร เรียกว่า"คิวม่วง" ไง มีรถสายม่วง อำนาจ พนา เขมราฐ รถยาวก็ไปสกล มุก ธาต นครพนม รถก็จอดริมถนนนั่นแหละ แล้วมีร้านค้าเป็นเพิงขายอาหาร สำหรับผู้โดยสาร ร้านเหล่านี้จะมีตู้เพลงไว้หยอดเหรียญฟังด้วย ผมร้องเพลง "ลูกสาวผู้การ" ของสายันห์ สัญญา ได้ เพราะฟังจากตู้เพลงนี่แหละ เนื่องจากเด็กรถ ชอบเปิดเพลงนี้ตลอดตอนนั้นเพลงนี้ฮิตมาก
......................................
นี่เป็นความทรงจำเมื่อ 30 ปีเศษ ปัจจุบันคงเปลี่ยนไปจากที่ว่านี้มาก และผมได้ย้ายจากอุบลมาหลายปีแล้ว อยากรู้อะไรละแวกตลาดหนองบัว โรงเรียนโปลี(สิทธิ

เอาคารไม้ที่ว่าเป็นของคุณปู่ผมเองครับท่านชื่อว่า คุณปู่พรหมมา จารุแพทย์

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร มี.ค. 08, 2011 5:57 am 
หอนาฬิกาปัจจุบัน ออกแบบและสร้างประมาณปี 2540-2541
สถาปนิก คือ คุณแขก ปัจจุบันก็อยู่ที่อุบลนี่แหละครับ..

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร มี.ค. 08, 2011 9:22 am 
1. ห้องแถว 70% จะเป็นของคุณแม่สมใจ เผือกโพธ์ทอง (ทรัพย์ยานนท์)
2. หอนาฬิกาดำเนินการสร้างโดยนายประจวบ ศรีธัญรัตน์ / หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ นายกเทศมนตรีสมัยนั้น
3. หมู่บ้านเก้าหลังเป็นของนายทองอินทร์ ภูริพัฒน์ ยกที่ดินให้

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร มี.ค. 15, 2011 12:09 am 
พูดแล้วยาวๆๆๆๆ จำได้สมัยเด็ก เรียน อนุบาล ต้นไม้รอบๆๆๆ รร. รุ่นผมไปช่วยกันปลูก อิอิ ปีใหม่ๆ F-5 บินโชร์ ครูเลิกสอนหนังสื่อเลยวันนั้น อิอิ

รูป
http://us-mil-thai.tripod.com/id1.html
http://us-mil-thai.tripod.com/id2.html
http://us-mil-thai.tripod.com/id3.html
http://us-mil-thai.tripod.com/id4.html
http://us-mil-thai.tripod.com/id6.html

เยอะมากๆๆ ไล่ดูเองนะ น่าสะสม

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ มี.ค. 23, 2011 3:48 pm 

นายอ๊อด เขียน:
ทุกวันนี้คุณลุงแกยังปั่นจักรยานเหมือนเดิมครับ แต่ปั่นไปที่ สถานีขนส่งครับ

พอดีบ้านลูกสาวแกอยู่ใกล้ๆบ้านผม

ยังจำได้ครับตอนเด็กๆ ชอบไปช้อนลูกน้ำในซอยเรืองรังษี ยายเรืองชอบไล่พวกเราบ่อยๆ เพราะหลานแกก็มาเล่นกับพวกเรา สนูกดีตามแบบเด็กๆ ที่ยังอยู่และเหมือนเดิมคือ ร้านขายยาอำนวยโอสถ อำนวยคือชื่อลูกชายแก ชื่อเล่นเบื๊อก

จำได้ว่ามีร้านค้าเรียงรายกันเป็นตึกแถวลองนึกชื่อร้านดูเล่นๆ....เริ่มจากข้างปั๊มน้ำมันไล่ไปจนถึงซอยข้างรวมสินไทย
1.เริ่มจากร้านขาหมูวิไล..
2.ร้านวสันติ์พานิชย์(บ้านผมเอง)
3.ร้านน้องต้น(ขายก๋วยเตี๋ยว)
4.ร้านจิตติมา(ขายของชำ)
5.ร้านวรรณี(เสริมสวย)
6.ร้านวงศ์งามยางยนต์
7.จำชื่อไม่ได้(ขายอุปกรณ์การศึกษา)
8.ร้านตัดผม
9.ร้านธีระ(ขายกับข้าว)
10.ร้านจิตรลดา
11.ร้านขายยาอำนวยโอสถ
12.ร้านเรืองรังษี(แต่ก่อนเป็นร้านตัดผ้า)
13.ร้านกรุงเทพฯ(ห้องภาพ)
14.ร้านวนิดา(ขายของชำ)
15.ร้านประนอม(ขายของชำ)
16.ร้านรสเด็ด(ขายกับข้าว
.........

:D :D :D :D :D :D

จำได้มีร้านกนกชล ขายอุปกรณ์เครื่องเขียนแบบเรียน ตอนผมเรียนโรงเรียนอนุบาลต้องมาซื้อที่ร้านนี้ครับ ( เข้าอนุบาลหนึ่งปี 2520 อิอิ)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. เม.ย. 21, 2011 10:56 am 
ผมหาตัว ฝรั่ง ที่ถ่ายรูปเจอแล้วนะครับบ ดีใจมากๆๆๆๆๆๆๆ ตอนนี้ได้คุยกับขอทาง FB แทบทุกวันเลย

เขาบอกว่าใช้ โกดัก 35 มม.

Yes it was Kodak film 35 mm.

http://us-mil-thai.tripod.com/id1.html
http://www.tlc-brotherhood.org/pictures.html

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ค. 06, 2011 2:40 pm 

จขกท. เรียน ผังเมือง ที่ไหนเอ่ย?? :P

ข้างบน
 หัวข้อกระทู้: Re:
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ค. 08, 2011 1:53 pm 
[quote="systemchange"]เกิดและโตอยู่หมูบ้าน 9 หลัง

ขอแก้ข้อมูลข้างบนนิด จากปั๊มตราหอย เป็น caltex ครับ มีลุงขี้เหล้าเป็นแอลกอฮอล์ลิซึ่มอยู่คน รู้สึกจะตายไปแล้ว และมีร้านขาหมูรสเด็ดอยู่ตรงหัวมุมซอย ไม่รู้ไปขายที่ไหนแล้ว[/quote]

ร้านขาหมูย้ายไปอยู่ถนนคลังอาวุธทางไปโรงเรียนศรีปทุมชื่อร้านขาหมูวิไลครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 11:19 am 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

ใครก็ได้หาบันไดให้ผมที

ผมจะขึ้นไปเปลี่ยนถ่านนาฬิกา

ปัญหาที่น้องจะเอาไปทำทีสิส ต้องรวมเรื่อง"ทำไมไม่เปลี่ยนถ่านนาฬิกา" เข้าไปด้วยนะ
เป็นปัญหาที่แก้โคตรยากเลย ต้องระดับนายกหรือ รมต.สั่งการมาเลยมั้งถึงจะแก้ได้!!!
จังหวัดออกจะใหญ่โต ขายขี้หน้าคนต่างบ้านต่างเมือง
ใช้เงินเท่าไหร่ถึงจะทำให้มันเดิน ผมจะบริจาคให้ :evil:
อบจ.ก็อยู่ข้างๆ ศูนย์ประชุมกาจญนาก็ตั้งใหญ่โต ไปดูงานดูหอนาฬิกาจ.อำนาจหน่อยเป็นไร เจ้านาย...!

ปล.ในเมื่อมันดูเวลาไม่ได้จะมีไว้ทำ ปลดเรือนนาฬิกาออกเถอะให้มันเสาเด่ๆ แค่นั้น จะได้ไม่ต้องเรียก"หอนาฬิกา"กันอีกต่อไป :lol:

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: จันทร์ มิ.ย. 20, 2011 1:36 pm 
ก็มันเป็นเพียงหอนาฬิกาเท่านั้นครับ
และนาฬิการุ่นนี้ใช้ถ่านไม้บกซะด้วย

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ มิ.ย. 22, 2011 7:29 pm 
นายรุ่งฤทธิ์ มกรพงศ์ สมัยเป็นผู้ว่าฯอุบลฯ ประมาณ ปี 43-44 ได้หาข้อมูลความเป็นมาของ"หอนาฬิกา"คลับคล้ายคลับคลาว่าจะ"ขยับขยาย" เนื่องจาก จุดที่ตั้งหอนาฬิกาไม่ถูกหลัก"วิศวจราจร" ทำให้การขับขี่บริเวณนั้นไม่สะดวกและเป็นอันตรายมาก แต่เมื่อได้ทราบว่า ผู้สร้าง คือนายกเทศฯเมืองอุบล ชื่อ ประจวบ ศรีธัญญรัตน์ และผู้ให้เงินสร้างคือ นสพ.ไทยรัฐ ก็ดูเหมือนจะไม่มีใครกล่าวถึงอีกเลย
ส่วนป้อมยามตำรวจ เดิมอยู่ฝั่งราชภัฏ จน ผศ.เกษม บุญรมย์ เป็นอธิการบดี จึงดำเนินการให้ย้ายข้ามฝั่งไปที่ปัจจุบัน ทำหน้าบ้านราชภัฏดูดีขึ้น

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 140 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2, 3, 4, 5, 6  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง