กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน อังคาร ก.ย. 25, 2018 9:18 am

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 140 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 21, 2007 11:39 pm 
อยากทราบประวัติตรงแถวย่านหอนาฬิกาคะ+++ช่วยตอบทีนะคะว่ามันมาตั้งถิ่นฐานอยู่ยังไง....คือเราเรียนถาปัด(ผังเมือง)อ่ะ ตอนนี้ทำ thesis ตรงแถวนั้น เป็นคนวารินเลยไม่ค่อยทราบประวัติแถวหอนาฬิกาคะ แล้วถ้าใครมีรูปถ่ายแถวนั้นช่วยเอาลงทีนะคะ โดยเฉพาะภาพมุมสูงอ่ะ++++ขอบคุณล่วงหน้า :) :?

ข้างบน

ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 22, 2007 11:49 am 
เกิดและโตอยู่แถวนั้นแหล่ะ
หอนาฬิกาแต่ก่อนเป็นแค่วงเวียนเล็กๆไม่มีน้ำพุเหมือนวงเวียนแยกสพานเสรี
หนังสือพิมพ์ไทยรัฐมาสร้างให้มั๊ง แต่นาฬิกาชอบขี้เกียจเดิน
ตรง SK แต่ก่อนก็เป็นโรงหนังเก่า "สิริสิน" ค่าเข้าชม สลึงเดียว ผู้ใหญ่ 1-2 บาทหลังปิดกิจการก็ถูกไฟใหม้ 555
ตรงข้าม สิริสิน ก็เป็นโรงเรียน ประถม ศอ.ศอ. หลังจากยุบไปก็เป็น ศนจ.
ด้านทิศเหนือก็เป็นวิทยาลัยครูอุบล เดี๋ยวนี้ก็เป็นมหาวิทยาลัยแล้ว 555
หน้าประตู มหาลัย ก็เป็นปัมท์น้ำมันตราหอย แล้วก็มายุบเป็น ห้างร้านต่างๆ
ริมถนนหน้าหอนาฬิกาด้านมหาลัย ก็จะมีป้อมตำรวจอยู่ และมีต้นโพธิ์ทะเลอยู่ 2 ต้น เรียกโพธิ์เงิน โพธิ์ทอง มีรังผึ้งหลวงมาอยู่ประจำ
แต่ก่อนถนนแถวนั้นเป็นสองช่องจราจร ไม่มีสี่เลนส์หลอกนะครับ บางคนครองเมือง 8 สมัยก็ไม่มีการพัฒนา สงสัยจะเป็นกลุ่มอนุรักษ์นิยม
ปัจจุบันเป็นจุดเชนเตอร์พอยด์ ของวัยรุ่น และเรียกกันติดปากว่าแยก "สิริสิน"

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 22, 2007 12:56 pm 
เพิ่มเติม.-
พื้นที่ดั้งเดิมจริง ๆ เป็นอะไรจำไม่ได้ มาจำได้ว่ามีการก่อสร้างโรงหนังศิริสิน และห้องแถวริมถนนด้านวิทยาลัยครูและด้านถนนแจ้งสนิท มีสายหนังที่เดิมต้องเข้าฉายที่อุบลภาพยนต์ หรือโรงหนังใต้ฟ้า นำหนังมาฉายที่โรงใหม่นี้ เคยเข้าไปดูเป็นครั้งแรก เป็นหนังชุดเจมส์บอนด์ คือ พยัคฆ์ร้าย 007 (ดร.โน) ที่มี ซีน คอนเนอรี่ เป็นพระเอก อ้อ แล้ว "โกญจนาท" พากย์ครับ
สำหรับริมถนนฝั่ง ศนจ. เป็นคิวรถประจำทาง อุบล-กรุงเทพ และต่างจังหวัด ต่างอำเภอครับ เรียกกันว่า "คิวนอก" สมัยก่อนรู้จักกันดีพอบอกว่าไปคิวนอก ก็หมายถึงมาที่นี่
ต่อมาเมื่อมีการสร้างโรงหนังอุบลภาพยนต์ใหม่ที่ถนนพโลรังฤทธิ์ โรงหนังศิริสินและห้องแถวก็เงียบซาไป คิวรถนอก ก็แตกกระสานซ่านเซ็นไป พวกวิ่งไปยโส กรุงเทพ ร้อยเอ็ด ย้ายไปคิวสร้างใหม่ที่ ถนนแจ้งสนิทเลยศรีมหาโพธิ์ไป ส่วนพวกที่ไปม่วง อำนาจ ย้ายไปอยู่ถนนชยางกูรเลยหน้า ตชด. ไป เรียกว่า "คิวม่วง"
ต่อมาก็มีการทุบโรงหนังสร้างหนังสร้างเป็นศูนย์การค้า แต่ปีไหนไม่ทราบ เพราะผมย้ายมาทำงานต่างจังหวัดแล้วจนถึงเดี๋ยวนี้
จริง ๆ แล้ว นักศึกษาวิทยาลัยครูอุบลสมัยก่อน ๆ ประมาณปี 07-10 น่าจะจำได้ดี

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 22, 2007 9:43 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

คุณลูกห้วยม่วง คงจะแก่น่าดูนะครับ

:P :P :P :P

อะ อะ ล้อเล่งน่าล้อเล่ง

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.ค. 23, 2007 4:39 am 
อือหือ อยู่มาตั้งนาน ไม่เคยรู้

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: ขอขอบคุณ
โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 9:04 am 
ขอขอบคุณ...คุณลูกห้วยม่วงและบุคคลที่ไม่ทราบชื่อคะ...++++อิอิ*-*ถ้าเปงไปได้อยากขอเบอร์โทรเผื่อมีไรจะได้โทรไปถาม((อย่าคิดมากนะคะ...แค่อยากรู้เกี่ยวกะพื้นที่ให้มากที่สุด))///เวลากลุ่มคณะตรวจthesisจะได้ตอบได้แบบเหมือนรู้จิง....เมื่อกี้โดนถามไปแล้ตอบแบบอ้ำอึ้งโดนสวนกลับเลยตายไปเลย*-* :? :?: ยังไงก้อขอกะลังใจกะพี่น้องชาวอุบลด้วยนะคะ :roll: :)

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: หอนาฬิกา
โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 10:35 am 
แต่สมัยเข้ามาเรียนหนังสือที่รรเบญจะมะมหาราชปี24969พักอยู่ใต้โรงเรียนนารีปัจจุบัน(สนามอีแร้ง)เพราะมีแร้งลงมากินเศษหนังที่เจ๊กกิมมุ้ยถากหนังข้างยิ่งยงปัจจุบ้นห้องแถวเล็กๆยังอยู่ด้านทิศเหนือ หอนาฬิกาเป็นวงเวียนมีต้นไทรอยู่ตรงกลางป้าแจ่มมาขายส้มตำตองกลางวัน ตรงศนอปัจจุบันเป็นหนองน้ำเลยไปเป็นป่าจดชลประทานไปถึงมูลน้อย ที่เป็นรรเบญปัจจุบัน ตรงอพักหญิงก็เป็นป่าจดห้วยม่วงมีหลุมหีนเยอะแยะหลายหลุม ด้านทิศใต้เป็นสนามหญ้าจดบ้านเก้าหลังเลยลงมาทางสนามอีแร้งมีคอกหมูเจ็กเหม็นตั้
งอยู่จนถึงสนามอีแร้ง ด้านเหนือคอกหมู มีต้นพอกใหญ่เคยมีรถถังล้อยางของตชดวิ่งชนจนต้นพอกขาดไปเกือบครึ่งฝายน้ำล้นห้เวสยม่วงน้ำท่วมถึงวิทยาลัยครูท่วมรั้วมีเป็นรั้วไม้กระโดดน้ำสนุกดี ต่อมาจึงเปลี่ยนแปลงเรื่อยจนถึงปัจจุบันนะจ๊ะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 3:13 pm 
เกิดและโตอยู่หมูบ้าน 9 หลัง

ขอแก้ข้อมูลข้างบนนิด จากปั๊มตราหอย เป็น caltex ครับ มีลุงขี้เหล้าเป็นแอลกอฮอล์ลิซึ่มอยู่คน รู้สึกจะตายไปแล้ว และมีร้านขาหมูรสเด็ดอยู่ตรงหัวมุมซอย ไม่รู้ไปขายที่ไหนแล้ว

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 7:22 pm 
ดว็บของทาง วรสาร หอการค้า จ.อบลฯ ไม่อัพเดท นานแล้วไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรไหม ฝากคนที่เกี่ยวข้องถามให้หน่อยนะครับ ปกติชอบเข้าไป อ่านข่าวของเว็บนี้เป็นประจำ ขอบคุณครับ :(

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 9:27 pm 
ทำธีสิสผังเมืองเหรอคะ
เรียนคล้ายกัน อยู่แถวนั้น ด้วย
ฝากเมล์ไว้หน่อยคะ เผื่อจะช่วยได้
อาจช่วยให้คำแนะนำแนวผังเมืองได้บ้าง แต่ย้อนหลังไม่เกิน20ปีนะ
ยังไม่แก่ขนาดนั้น

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 9:45 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

รีบนคะ

ลืมล๊อกอิน

เผื่อจะช่วยได้ :)
ภาพถ่ายมุมสูงหาได้ในห้องภาพนะคะ ค้นดูเอา มีเยอะ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 9:48 pm 
2NK เขียน:
คุณลูกห้วยม่วง คงจะแก่น่าดูนะครับ

:P :P :P :P

อะ อะ ล้อเล่งน่าล้อเล่ง

ก็ยังไม่แก่ครับ ยังเตะปิ๊บวันละ 2-3 หน :P
อยู่แถวห้วยม่วงมานานมากๆตั้งแต่ห้วยม่วงยังเป็นที่นาและลำห้วย ซอยหน้ารพ.พระศรีมีแต่กองขยะเทศบาล ศูนย์ลาวมีแต่คนลาวเต็มไปหมด โรงเรียนศรีปทุมยังเป็นคลังอาวุธ รถ รสพ.วิ่งกันขวักไขว่ บรรทุกระเบิดไปสนามบิน วันหนึ่งเรากำลังเดินไปเรียนที่โรงเรียนวัดหนองยาง เจอรถ รสพ.ชนกับรถบรรทุกน้ำแข็ง ถนนปิดอยู่ 1 วัน เพราะระเบิดกองเต็มถนนเลย เสียว ชาวบ้านต้องหนีตายกันไปหมด ในโรงบาลพระศรีฯ ใกล้ไหนองบัวจะเป็นที่ฝังศพคนไข้โรคจิตที่ตายไป วันดีคืนดี เพื่อนๆก็ไปขุดขึ้นมาแล้วอุ้มกันไปเที่ยว สยองจริงๆ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 9:53 pm 
ผมรู้จักคนที่เป็นผู้ใหญ่ที่อยู่แถวหอนาฬิกามานาน ตอนนี้เป็นผู้จัดการบริษัท สหมิตร เมื่อก่อนเคยอยู่ข้างรร.นารี ตอนนี้บริษัทย้ายไปอยู่ซอยเคียงบึงข้างขนส่ง ผู้จัดการคนนี้หัวล้านๆ อยู่แถวนั้นมานานมากแล้ว คงจะรู้ดีมากๆๆๆ ลองไปคุยกับแกดู เห็นว่าแกชื่อเตี่ยจง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 11:09 pm 
อ้าว..คุณก็เห็นเหมือนกันเหรอ ตอนที่รถเทรลเลอร์ บรรทุกระเบิด ชนกับรถน้ำแข็ง ผมนึกว่าจะมีผมคนเดียวที่จำได้ วันนั้นผมขึ้นรถเมล์เทา จากหน้า สถานีวิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทย
ข้างสนามม้า จ่ายค่ารถไป สลึงหนึ่ง ให้เหรียญบาท กระเป๋ารถเมล์ไม่ทอนเงินให้ผมเลย จนกระทั่งทุกวันนี้ พอมาถึง หน้า รพ.พระศรีมหาโพธิ์ เห็นรถบรรทุกระเบิด หัวแหลม ระเบิด สีขาวและสแตนเลส เขียวหีวเหลืองก็มี ชนกับรถขนน้ำแข็ง รถ4ล้อ สีฟ้าน้ำแข็งก้อน รถน้ำแข็งกำลังเลี้ยวเข้าซอย ข้างๆ บังกาโลเรืองรังษี มั๊ง ถ้าจำไม่ผิด ผมลงจากรถเมล์ เทา เบอร์ 5 และรถเมล์ยี่ห้อ จูปิเตอร์ นะไปดู คนขับรถน้ำแข็ง มือหัก และไฟไหม้คนขับไส้ไหลออกมาด้านข้าง น่ากลัวมาก ไปโรงเรียนก็ไม่ทัน เพราะไม่มีเงินต่อรถเมล์ขาว ( เจ้ากระเป๋ารถเมล์เทา ไม่ทอนให้ ป่านนี้แก่ตายแล้วมั๊ง )หน้าวิทยาลัยครู ต้องเดินต่อ ไปโรงเรียน อัสสัมชัญ วันนั้น ถุกบราเดอร์เซราฟิน
ฟาดก้น เหตุการณ์นี้จำแม่น ผมยังไม่แก่นะ.....
อ.ส.ช. 1386
ขอบคุณ ที่ได้ระบายความจำเก่าๆ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 24, 2007 11:53 pm 
สุดยอดเลยครับ อ่านเรื่องเล่น ก่อนๆนี้แล้วอ่านแล้วรู้สึกดีจังถึงแม้จะเกิดไม่ทันไม่ได้รู้เห็นแต่ก็ดีครับได้เก็บไว้ว่าเคยมีแบบนั้นแบบนี้ อยากให้บอร์ดมีแบบนี้มาก มากว่า เรื่องด่ากันนะครับ ชอบครับ ว่างๆ มาเล่าเรื่องในอดีตให้ฟังอีกนะครับ อย่างน้อยก็คิดซะว่า ได้สอนวิชาประวัติศาสตร์ ครับ ขอบคุณมากเลย

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: ขอบคุนdokkk28มากคะ
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 28, 2007 9:38 am 
อยากขอบคุณทุกคนที่ให้ความช่วยเหลือกันและกัน+++เพิ่งมารู้จักเวบนี้ อ่ะแบบว่ารู้ซึ้งถึงความมีน้ำใจที่คิดว่ามันหายากกกก....นี่ไม่รู้จักกันยังให้ความช่วยเหลือ :) :) มีน้ำใจดีคะเด็กอุบล :P ((และขอบคุณเปงพิเศษสำหรับคุณdokkk28ที่ฝากเมลให้นะ*-*แต่อย่าลืมแอดเราด้วยล่ะ...อิอิ)) :idea: :D

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 28, 2007 11:03 am 
ขอแก้ข้อมูลข้างบนนิด จากปั๊มตราหอย เป็น caltex ครับ มีลุงขี้เหล้าเป็นแอลกอฮอล์ลิซึ่มอยู่คน รู้สึกจะตายไปแล้ว และมีร้านขาหมูรสเด็ดอยู่ตรงหัวมุมซอย ไม่รู้ไปขายที่ไหนแล้ว

...ร้านขาหมูวิไล...เดิมอยู่ตรงหัวมุมข้างปั้ม(ซอยตรงกันข้ามประตู ม.ราชภัฎฯ...มุมตึก SK. ติดหน้าถนนแจ้งสนิท)...ข้างคิวรถด้วย...ต่อมาย้ายมาเปิดร้านขายห้องแถวกลาง ๆ ถัดมาประมาณ 4-5 ห้อง...ปัจจุบันย้ายมาขายที่ บ.ดอนกลาง...ถนนคลังอาวุธ...ทางไปร.ร.ศรีปทุม...ลึกเข้าไปห่างจากถนนชยางกูร...ประมาณ 100 เมตร...อยู่ซ้ายมือ...มีจตุคามให้เช่าด้วย... :P

...ปล. ...ผมก็เด็ก...อัดสาม...เหมือนกัน...แต่ไม่ทัน...ภารดาเซราฟิน...4704...

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 28, 2007 12:43 pm 
ความจริงยังมีสถานที่อีกหลายแห่งที่ในระยะ 15-20 ปี ที่ผ่านไป ผิดไปจากเดิมมาก
อาจเป็นที่น่าสนใจของนักศึกษาทางด้านสถาปัตยกรรม หรือผังเมือง
อาทิ วังสงัด ป่ามะม่วง (กึ๋ย กึ๋ย..)
ผมจากอุบลมา 20 ปีเศษ จะกลับไปทบทวนความหลัง งานแห่เทียนนี้ครับ
ถ้าที่ไหนแปลกหูแปลกตาไป คงได้สอบถามทุกท่านในบอร์ดนี้

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: เสริม เรื่องเก่า
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 28, 2007 11:42 pm 
ดีใจจัง ที่คุณ ล.ลิง ยังสนใจเรื่องเก่าๆ จริงๆแล้วมันก็ยังเก่าไม่มาก อยากให้คนเก่ากว่าผม เข้ามาใน Web board แห่งนี้ การเล่าของผม "เป็นเพียงโยนก้อนหินถามทาง " ให้คนมีอายุมาเล่าเรื่องเก่าๆ ในอุบลให้ฟัง ก่อนที่ท่านเหล่านั้น จะหมดสิ้นลมหายใจ แล้วเรื่องต่างๆ ที่ไม่มีการบันทึกไว้จะสูญหายไปด้วย แต่โชคไม่ดีเลย คนเก่าๆ ที่เคยผ่านโลกมามากเหล่านั้น มีจำนวนมาก ที่ท่าน ไม่เคยแตะต้องคอมพิวเตอร์เลย เนื่องจากยุคนั้นไม่มี เช่น.-
1. เรื่องรถม้าวารินทร์ ( เมื่อก่อนเขียนแบบนี้ )
2.เรื่อง เมื่อก่อนทำไมเขาเรียก 3 แยก เนวาด้า ว่าแยกวิมานทอง
3.เรื่อง ทำไมปั๊มน้ำมันสามทหาร กลายมาเป็นปั๊ม ป.ต.ท.-
4.ประวัติรถเมล์ขาวของจังหวัดอุบลราชธานี เมื่อก่อนเป็นรถบัสขนาดใหญ่ เลี้ยวแต่ละทีลำบาก สี่แยกสมัยก่อน มันแคบ คุณ ล.ลิงรู้ใหม เป็นรถบัสยี่ห้อ เดมเลอร์ เบนซ์ เชียวนะกระเป๋าแต่งตัวชุดขาวรีดเรียบร้อย พุดจาไพเราะสะพายกระเป๋าหนังสีน้ำตาล ใส่กระบอกตั๋ว ถ้าจำไม่ผิด รถเมล์ขาวเป็นของบริษัท สหมิตร เจ้าเดียวกับปัจจุบันที่วิ่งไป นครพนมนี่แหละ ตอนหลังขายกิจการให้เมล์ชมภูมั๊ง ( เมื่อก่อนเขียน ชมภู ) ผิดถูกยังไงท่านที่รู้เสริมหน่อยครับท่าน

อ.ส.ช.
1386

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: เสริม เรื่องเก่า
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 28, 2007 11:58 pm 
คนขี้สงสัย เขียน:
ดีใจจัง ที่คุณ ล.ลิง ยังสนใจเรื่องเก่าๆ จริงๆแล้วมันก็ยังเก่าไม่มาก อยากให้คนเก่ากว่าผม เข้ามาใน Web board แห่งนี้ การเล่าของผม "เป็นเพียงโยนก้อนหินถามทาง " ให้คนมีอายุมาเล่าเรื่องเก่าๆ ในอุบลให้ฟัง ก่อนที่ท่านเหล่านั้น จะหมดสิ้นลมหายใจ แล้วเรื่องต่างๆ ที่ไม่มีการบันทึกไว้จะสูญหายไปด้วย แต่โชคไม่ดีเลย คนเก่าๆ ที่เคยผ่านโลกมามากเหล่านั้น มีจำนวนมาก ที่ท่าน ไม่เคยแตะต้องคอมพิวเตอร์เลย เนื่องจากยุคนั้นไม่มี เช่น.-
1. เรื่องรถม้าวารินทร์ ( เมื่อก่อนเขียนแบบนี้ )
2.เรื่อง เมื่อก่อนทำไมเขาเรียก 3 แยก เนวาด้า ว่าแยกวิมานทอง
3.เรื่อง ทำไมปั๊มน้ำมันสามทหาร กลายมาเป็นปั๊ม ป.ต.ท.-
4.ประวัติรถเมล์ขาวของจังหวัดอุบลราชธานี เมื่อก่อนเป็นรถบัสขนาดใหญ่ เลี้ยวแต่ละทีลำบาก สี่แยกสมัยก่อน มันแคบ คุณ ล.ลิงรู้ใหม เป็นรถบัสยี่ห้อ เดมเลอร์ เบนซ์ เชียวนะกระเป๋าแต่งตัวชุดขาวรีดเรียบร้อย พุดจาไพเราะสะพายกระเป๋าหนังสีน้ำตาล ใส่กระบอกตั๋ว ถ้าจำไม่ผิด รถเมล์ขาวเป็นของบริษัท สหมิตร เจ้าเดียวกับปัจจุบันที่วิ่งไป นครพนมนี่แหละ ตอนหลังขายกิจการให้เมล์ชมภูมั๊ง ( เมื่อก่อนเขียน ชมภู ) ผิดถูกยังไงท่านที่รู้เสริมหน่อยครับท่าน

อ.ส.ช.
1386

ถึงผมจะไม่ทันเห็นแต่ก็ได้รับรู้เรื่องแบบนี้ผมว่าดีมากเลย และอีกอย่างนี้ต่างหากที่ผมว่าพวกเราคนอุบลควรจะภูมิ ใจผมค่อนข้างมั่นใจว่าที่อื่นๆ คงไม่มีแบบนี้แน่ ผมนึกภาพไม่ออกเลยว่าพนักงานรถเมล์ จะดูดีขนาดไหนในตอนนั้น เท่าที่ได้ข่าวตอนนี้ที่อุบลไม่มีรถเมล์แล้วมีแต่ 2 แถวได้ข่าวมาก็ได้แต่เสียดาย ตอนนี้แม้ผมจะไม่ได้อยู่ที่อุบลแล้วแต่ก็รักบ้านผมหลังนี้อยู่เสมอ ผมว่านี้ต่างหากที่เราควรจะเก็บไว้ของดีๆของเรามีเยอะแยะแต่เราไม่เห็นเพราะมันใกล้ไป บางทีความเจริญมันก็จำเป็นและหลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่เราก็ไม่ควรทิ้งความเป็นตัวเรา ..ขอบคุณครับ :)

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 29, 2007 12:27 am 
:D ผม อ ส ช 4050 เข้าเรียนตอนมัธยม ตอนนี้ ก็ สี่สิบกว่าแล้วครับ ยังคิดถึงรั้วแดวขาวเหมือนเดิม
:? :wink:
:? :( สมัยก่อน ผมจำได้ว่าที่ ศนจ. เป็น โรงรียนในสังกัด ศอ.ศอ.เปิดสอนทั้งในระดับประถมและมัธยม
ต่อมาก็ยุบมัธยมก่อนและยุบประถม นักเรียนประถมส่วนมากก็ไปเรียนที่ ร.ร.อุบลวิทยาคม ครับประมาณปี 2520 และโรงเรียน ศอ.ศอ.ก็กลายเป็นศูนย์ฝึกอาชีพ นับแต่นั้นมา :x :wink:

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 29, 2007 12:38 am 
ตรงบริเวณเนวาด้า สมัยก่อนรู้สึกว่าจะเป็นโรงสีข้าว ชื่อแต้ม่งฮะ หรือเปล่าจำไม่แม่น

ส่วนบริเวณที่ขายมอเตอร์ไซด์ฮอนด้า ก่อนนั้นเป็นบาร์ น่าจะเป็นบาร์ชื่อวิมานทอง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 29, 2007 2:17 am 
ขอเสริมประสาคนเก่า คิดว่าเล่าความหลังให้กันฟัง
- เรื่องรถเมล์ขาวช่วงที่ใช้รถเมล์คันใหญ่นี่จำไม่ได้ครับ แต่มาจำได้ที่เป็นขนาดกลาง ๆรู้สึกจะเป็นยี่ห้อฮีโน่ กระเป๋ารถจะแต่งชุดขาวอย่างที่ว่า ถึงขนาดมีการนำไปเล่ากันแบบขำ ๆ ว่า เจ้าหน้าที่อำเภอออกไปเยี่ยมราษฎรตามหมู่บ้าน เจอยายแก่ ๆได้สอบถามว่ามีลูกกี่คน ทำงาน อะไรบ้าง ยายแกบอกว่า มีลูกสาว 2 คน ทำงานเป็นนางพยาบาล พอถามต่อว่าอยู่ที่ รพ.ไหน ยายบอกว่าอยู่รถเมล์ขาว (เพราะแต่งชุดขาวทั้งชุด)
รูปภาพ

สภาพของรถเมล์ขาวจะมีขนาดดังรูปข้างบน แต่ทาสีขาวล้วน
แต่ต่อมาตอนหลัง ๆ นี่กระเป๋าจะแต่งตัวชุดกากี หรือแต่งมั่วตามใจฉัน คงเป็นตอนขายกิจการให้เมล์ชมภู
สายรถเมล์ขาวจะมีสายเดียววิ่งระหว่างสถานีรถไฟวารินถึงหน้าโรงเรียนสิทธิธรรมศาสตร์ศิลป์ต่อมาขยายไปถึงบ้านดอนกลาง
บรรดารถเมล์ในอุบลทั้งเมล์ขาว เมล์ชมภู เมล์เทา เมล์เหลือง ไม่ทราบว่าพากันเลิกกิจการในปีไหน เพราะตอนหลัง ๆ ผมกลับไปอุบลเมื่อเกือบ10 ปีก่อน เจอแต่รถสองแถว

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 29, 2007 3:02 am 
อ้างคำพูด:
ส่วนบริเวณที่ขายมอเตอร์ไซด์ฮอนด้า ก่อนนั้นเป็นบาร์ น่าจะเป็นบาร์ชื่อวิมานทอง

ก่อนหน้านั้นแล้ว เป็นที่ตั้งปั๊มน้ำมัน อชพ.(องค์การเชื้อเพลิงทหาร) ที่พัฒนาเป็นปั๊ม สามทหาร เมื่อช่วงที่ทหารอเมริกันเข้ามาตั้งฐานทัพที่สนามบินอุบลปี 09-10 ปั๊มน้ำมันเลิกกิจการไป มีการก่อสร้างไนท์คลับขึ้นมาแทนชื่อ วิมานทอง(Golden Paradise) มีสาวๆเป็นเพื่อนเต้นรำด้วยเรียกว่า พาร์ตเน่อร์ สมัยนั้นดังมาก และมีขนาดใหญ่ จะตั้งลึกเข้าไป ด้านหน้าโล่งสำหรับจอดรถ ถือว่ามีระดับกว่าบาร์อื่นอย่าง ซีซอ คอแซร์ เพลย์บอย สามแยกตรงนี้เลยได้ชื่อว่าสามแยกวิมานทอง
ต่อมาเลิกกิจการ ร้านมอไชค์มาตั้งเมื่อไรไม่รู้

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 29, 2007 7:52 am 
Anonymous เขียน:
อ้างคำพูด:

ก่อนหน้านั้นแล้ว เป็นที่ตั้งปั๊มน้ำมัน อชพ.(องค์การเชื้อเพลิงทหาร) ที่พัฒนาเป็นปั๊ม สามทหาร เมื่อช่วงที่ทหารอเมริกันเข้ามาตั้งฐานทัพที่สนามบินอุบลปี 09-10 ปั๊มน้ำมันเลิกกิจการไป มีการก่อสร้างไนท์คลับขึ้นมาแทนชื่อ วิมานทอง(Golden Paradise) มีสาวๆเป็นเพื่อนเต้นรำด้วยเรียกว่า พาร์ตเน่อร์ สมัยนั้นดังมาก และมีขนาดใหญ่ จะตั้งลึกเข้าไป ด้านหน้าโล่งสำหรับจอดรถ ถือว่ามีระดับกว่าบาร์อื่นอย่าง ซีซอ คอแซร์ เพลย์บอย สามแยกตรงนี้เลยได้ชื่อว่าสามแยกวิมานทอง
ต่อมาเลิกกิจการ ร้านมอไชค์มาตั้งเมื่อไรไม่รู้

เคยไปบ่อยล่ะสิ.

:D :P

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 140 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5, 6  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง