กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พุธ ส.ค. 22, 2018 8:38 am

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 7 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 22, 2011 6:54 am 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

โครงการ V-ChEPC ของวิทยาลัยเทคนิคมาบตาพุด เรียนฟรีมีเงินใช้จบแล้วมีโอกาสได้งานที่มาบตาพุด ใครสนใจลองติดต่อ ขอรายละเอียดได้ที่วิทยาลัยเทคนิคมาบตาพุดครับ..เป็นโครงการร่วมระหว่าง กลุ่ม ปตท. และเครือปูนซีเมนไทย

ไฟล์แนป:
rrr (Small).JPG
rrr (Small).JPG [ 32.35 KiB | เปิดดู 8372 ครั้ง ]
ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 22, 2011 6:55 am 

:P

ไฟล์แนป:
eee (Small).JPG
eee (Small).JPG [ 35.51 KiB | เปิดดู 8371 ครั้ง ]
ข้างบน
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ต.ค. 27, 2013 10:43 am 
แล้วถ้าจะเรียน ต้องการอะไรบ้างครับ เช่นเกรดเฉลี่ย คุณสมบัติผู้สมัค อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 25, 2013 11:29 am 
เกรดเฉลี่ยต้องไม่ต่ำกว่า2.75 รับเฉพาะผู้ที่จบจากสายอาชีวะเท่านั้น ยกเว้นช่างก่อสร้าง ตอนนี้เปิดรับสมัครน้องๆว่าที่ V-ChEPC#7 แล้ว รับรองได้เลยว่า เรียนที่นี้แล้วจะได้อะไรหลายๆอย่างมากกว่าความรู้แน่นอน เพราะเรียนด้วยหลักสูตร constructionism

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ต.ค. 10, 2017 7:39 pm 
เจ้าของกระทู้นี้ยังเล่นอยู่ไหมครับผม พอดีผมอยากทราบแนวข้อสอบของโครงการนี้อ่ะครับ ขอบคุณครับผม

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ต.ค. 10, 2017 7:47 pm 
เจ้าของกระทู้นี้ยังเล่นอยู่ไหมครับผม พอดีผมอยากทราบแนวข้อสอบของโครงการนี้อ่ะครับ ขอบคุณครับผม

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พุธ ม.ค. 17, 2018 4:26 pm 

ขออนุญาติเอาข้อความจากสมาชิกหมายเลข 2923390 รุ่นพี่ที่เคยจบ จากเวปพันทิพมาให้อ่านครับ

- คุณสมบัติของผู้สมัครเข้าศึกษาต่อ
1.จบการศึกษาระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพ(ปวช.) ช่างอุตสาหกรรม (ยกเว้นช่างก่อสร้าง)
2.มีระดับคะแนนเฉลี่ย 5 ภาคเรียน ไม่น้อยกว่า 2.75
3.มีความประพฤติเรียบร้อย ไม่เป็นผู้บกพร่องในศีลธรรมและมารยาทอันดี
4.ไม่เป็นผู้มีโรคติดต่อร้ายแรง ร่างกายสมบูรณ์แข็งแรงและมีบุคลิกภาพดี ไม่ขัดต่อวิชาชีพที่จะเข้าศึกษา

- สิทธิพิเศษของนักศึกษาโครงการ V-ChEPC
1.เรียนฟรี (ค่าลงทะเบียนสนับสนุนโดยอุตสาหกรรม) แถมยังให้เงินเราวันละ 100 บาท (แต่จ่ายเป็นเดือนนะ เดือนละ 3000 นั้นเอง เพราะ 1 เดือนมี30วัน)
2.เรียนรู้ในสถานประกอบการจากครูฝึกที่มีประสบการณ์สูง (ผมจบการฝึกงานมาแล้วระยะเวลา 7.5 เดือน รับรองได้เลยครับ เรียกได้ว่าโคตรประสบการณ์)
3.มีหอพักจัดให้อยู่ฟรีในวิทยาลัยเทคนิคมาบตาพุด (หอพักอยู่แบบ 80 คน 2รุ่น รักกับเหมือนพี่น้อง)
4.ได้เรียนภาษาอังกฤษจากชาวต่างชาติและทดสอบ TOEIC ฟรี 1 ครั้ง (จ้างสถาบันเฉพาะทางของ TOEIC มาสอนทุกวันเสาร์แล้วยังจ่ายค่าสอบให้อีก)
5.ได้รับการดูแลอย่างใกล้ชิดจากครูและครูฝึกในสถานประกอบการ
6.ได้รับการคัดเลือกเข้าทำงานเป็นลำดับแรกจากสถานประกอบการในโครงการ
7.ได้รับเงินเดือนสูงกว่าผู้สำเร็จการศึกษาระดับ ปวส. ทั่วไป (จากที่สอบถามรุ่นพี่ที่จบๆไป เงินเดือนสตาร์ทที่ 25,000 บาทขึ้นไปนะครับ งานที่ทำก็ไม่หนักมากแต่ต้องใช้สติเยอะครับ)

- ลักษณะเด่นของโครงการ
1.ได้รับการสนับสนุนจากสถานประกอบการในกลุ่ม
อุตสาหกรรมปิโตรเคมี สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย ดังนี้
- บริษัท พีทีที โกลบอล เคมิคอล จำกัด (มหาชน) (บริษัท ปตท. คิดว่าทุกคนคงรู้จักกันดี)
- บริษัท เอสซีจี เคมิคอลส์ จำกัด (SCG Chemicals บริษัท ไทยแท้ๆ ชั้นนำของประเทศ)
- บริษัท ดาวเคมิคอล ประเทศไทย จำกัด (เป็นอีกหนึ่งบริษัท ที่ดังในต่างประเทศ)
- บริษัท อูเบะ เคมิคอลส์ (เอเชีย) จำกัด (มหาชน) (เป็นบริษัทปิโตรเคมีของ ญี่ปุ่น ที่ดังมากๆบริษัทหนึ่ง)
- บริษัท สตาร์ ปิโตรเลียม รีไฟน์นิ่ง จำกัด (มหาชน) (บริษัทกลั่นน้ำมันที่มีคุณภาพมากๆ)
- บริษัท ไทยออยล์ จำกัด (มหาชน) (บริษัทกลั่นน้ำมันอันดับ 1 ของ เอเชีย ตั้งอยู่ที่ ศรีราชานั้นเอง)

2.จัดการเรียนการสอนตามแนวทฤษฎีการเรียนรู้เพื่อสร้างสรรค์ด้วยปัญญา (Constructionism)
3.เรียนรู้ด้วยกระบวนการเรียนรู้ (Learn How to Learn) จากการทำโครงการที่ผู้เรียนสนใจ (Project Based Learning)โดยยึดผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง (Learner Center Learning)
4.เรียนรู้ทักษะการปฏิบัติงานด้วยการฝึกปฏิบัติจริงในสถานประกอบการ (Learning by Doing) ภายใต้การดูแลอย่างใกล้ชิดจากผู้เชี่ยวชาญในสถานประกอบการ
5.จัดการเรียนการสอนภาอังกฤษโดยครูชาวต่างชาติเพื่อพัฒนาผู้เรียนสู่ภาคอุตสาหกรรมในประเทศและต่างประเทศ
6.ได้รับการอบรมด้านทักษะกระบวนการคิดและกระบวนการเรียนรู้ (Thinking Skills & Learn How to Learn)

แล้วผมขออธิบาย ลักษณะเล่นของโครงการอีกหน่อยนะครับซึ่งจะเป็นผลดีต่อผู้เรียนเอง
1.ทางนักศึกษาที่ได้เข้ามาเรียนนั้น ต้องทำวัตรเช้า – เย็น ทุกวันยก เช้าเวลาตี5ครึ่ง เย็นเวลา2ทุ่ม (มีห้องพระที่ทางบริษัท PTT สร้างไว้ให้สวยงามมาก ) เว้นวันอาทิตย์ ในส่วนนี้ตอนแรกผมก็คิดว่าคงทำไม่ได้แต่พอเข้ามาจริงๆแล้ว ได้ซึมซับเข้าไปทุกวัน จากผมเด็กที่ไม่ค่อยสนใจเรียนธรรมะธรรมโม ตอนนี้ก็สวดบท ชินบัญชรได้ทั้งหมดแล้วครับ
2.ทางนักศึกษาที่ได้เข้ามาเรียนนั้น ต้องเช็คชื่อออกกำลังกายในเวลา 5 โมงเย็นของทุกวัน ยกเว้นวันอาทิตย์เพราะเป็นวันพักผ่อน เมื่อก่อนผมเล่นบอลไม่เป็นนะครับ แต่ตอนนี้ เล่นเก่งขึ้นกว่าเดิมเยอะมาก เพราะนโยบายของโครงการบวกกับสังคมที่ผมต้องอยู่นำพาให้ผมต้องออกกำลังกายและเพื่อนส่วนใหญ่เล่นบอลกันผมก็ต้องเล่นจนทุกวันนี้ผมยิงประตูสวยๆได้แล้วครับ
3.ทางนักศึกษาที่ได้เข้ามาเรียนนั้น ต้องเช็คชื่อเข้านอนเวลา 4 ทุ่มตรงของทุกวัน พอพักมีให้อยู่ฟรีนะครับอยู่ข้างในวิทยาลัย ห้องนอนเป็นแบบห้องโถงนอนรวม 80 คน (ปวส.1 40คน , ปวส.2 40 คน) ดังนั้นเราจะอยู่แบบพี่น้องมีความผูกพันธ์กันมาก

..........เนื่อกจากโครงการได้รับการสนับสนุนการบริษัทชั้นนำ ปิโครเลียมและปิโตรเคมี ของประเทศไทยเป็นจำนวนเงิน กว่า 10 ล้าน/ปี ดังนั้นนศ.ทุกคนจะได้รับคนเดือนฟรี เดือนละ3,000 บาท ที่พักฟรี ซึ่งเหมาะมากๆสำหรับน้องๆที่ไม่มีเงินเรียน เพราะผมอยู่ที่นี่ผมไม่ต้องใช้เงินจากพ่อแม่ซักบาท แถมยังส่งเงินกลับให้พ่อแม่ได้อีกด้วย ซึ่งก็เป็นความภูมิใจของผมเอง สำหรับผมนะครับซึ่งไม่เคยเป็นเด็กหอเลย โตมากับการเรียนที่ไปเรียนแล้วกลับมานอนที่บ้านตลอด ทำอะไรไม่เป็น พอมาอยู่ที่นี่ ด้วยสภาพแวดล้อมมันทำให้เราต้องดิ้นรนทุกอย่างและความดิ้นรนนั้นมันก็กลายมาเป็นประสบการณ์ตรงของผมเองซึ่งทำให้ผมแข็งแกร่งขึ้นเยอะมาก คือมันเป็นประสบการณ์ชีวิตที่น่าสัมผัสมาก
และอีกอย่างนะครับ ทางพวกผมได้รับโอกาสอย่างสูงมากที่ได้เข้าฝึกงานในบริษัทชั้นนำ คือพวก ป.ตรี จุฬา ยังต้องสอบเพื่อเข้ามาฝึกงานเลยครับและพวกเขาก็ฝึกแค่ประมาณ 2 เดือนเอง แต่พวกผมจับฉลากเลือกบริษัทเอาเลยว่าจะฝึกบริษัทไหน ซึ่งแต่ละบริษัทก็สุดยอดทั้งนั้น ระยะเวลาฝึกงานก็ตั้ง 7.5 เดือน ถือว่าเป็นโอกาสทองเลยก็ว่าได้ ซึ่งโรงงานที่ไปฝึกก็เกี่ยวกับ น้ำมัน Gas และก็พลาสติก ฝึกงานก็มีเบี้ยเลี้ยงให้อีกต่างหากนะครับแล้วแต่บริษัทแต่ที่ผมฝึกได้เพิ่มอีกวันละ 300 รวมกับเดือนละ 3000 ของโครงการ ตกวันละ400บาท เหมือนทำงานเลย

และอีกหลายๆอย่างนะครับที่ผมได้จากที่นี่ ไม่ว่าจะเป็น ประสบการณ์ ความรู้ ทักษะ Skill ผมอยากให้น้องๆมาสัมผัสครับ เหตุที่ผมมาประชาสัมพันธ์ในที่นี้เพราะโครงการเรายังไม่ค่อยเป็นที่รู้จักนะครับ แต่ผมว่าเป็นโครงการที่ดีมาก เพียงแค่ขอให้อดทน สู้กับปัญหาที่เจอ เพราะที่นี้ก็มีอุปสรรคเยอะมากครับ แต่อุปสรรคเหล่านี้ก็คือบททดสอบที่ทำให้เราแข็งแกร่งขึ้นนั้นเอง

ถ้าสนใจสมัครเข้าเรียน หลังไมค์มาได้นะครับ ยินดีตอบทุกคำถาม ช่วงนี้กำลังเปิดรับสมัครครับ สอบเข้าไม่ยากอย่างที่คิดนะครับ แต่ที่สำคัญคือช่วงสัมภาษณ์เพื่อดูทัศนคติของน้องๆ

ข้างบน
แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 7 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง