กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน ศุกร์ ธ.ค. 15, 2017 7:00 pm

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.พ. 23, 2009 3:08 am 
มมส. มีนิเทศศาสตร์อยู่นะครับ แต่ไม่ได้เป็นคณะ แต่...เป็นสาขาครับ ซึ่งสังกัด คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ

คุณเคยมาเรียน มมส. หรือถึงได้บอกว่ามันไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้อะ

แล้วก็เรื่องคณะเทคโนโลยีอะ ที่คิดว่าจะเป็น ITอะ

ซึ่งผมคิดว่า ถ้าเราสนใจ ก็ควรจะศึกษาให้ได้ข้อมูลที่ ถูกต้องและเป็นจริง ไม่ใช่ว่า ได้ยิน หรือได้ฟังมากจากคนอื่น แล้ว มาพูดในทางเสียๆหายๆ

และก็สุดท้าย ผมคิดว่า ทุกคนก็คงจะมีวุฒิภาวะทางปัญญาพอสมควรแค่การศึกษาเกี่ยวคณะต่างๆในมหาลัย ไม่ได้เหนือบ่ากว่าแรงเลยและก็ ควรศึกษาให้ได้ ข้อมูลที่มีความเป็นจริง ไม่ใช่ความคิดของตัวเอง แล้วนำมาตัดสิน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ก.พ. 23, 2009 3:11 am 
ผมขอแก้ไขชื่อคณะนะครับ

คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ => วิทยาการสารสนเทศ

ขออภัยจริงๆครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ค. 05, 2009 3:18 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย
ภาพประจำตัวสมาชิก

นิเทศศาสตร์มีทั้ง 3 ที่นะครับ ม.อุบล มมส. มทส. ถ้าพูดอะไรก็ต้องมีข้อมูลด้วยนะครับ

เพราะผมเคยเรียนสื่อสารมวลชนที่ มมส.ครับ อยู่ในคณะวิทยาการสารสนเทศครับ

www.mcmsu.net

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re:
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ย. 12, 2012 5:44 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

มาบอกกัน เขียน:
ม.สารคาม เขาเป็นม.เอกชนแล้วนะครับ ค่าเทอมแพงมากอะ แพงกว่า ม.ของรัฐอื่นๆอีก เหมาะสำหรับคนที่เอ็นที่ไหนไม่ติด ค่อยมาเรียน แต่ก็ยังดีกว่าราชภัฏหน่อยครับ

ยังเป็นมอของรัฐอยู่เถอะเจ้า เราก็เอ็นติดนะ เอาอะไรมาวัดเนี่ย เงิบบว่ะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 14, 2012 12:11 pm 

เอ๊ะ...หนูก็ยังเรียนที่ มมส อยู่นะคะ ค่าหน่วยกิตก็แล้วแต่ละคณะ บางคณะถูกหรือแพงแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับหลักสูตรของเค้านะคะ เช่น ศึกษาศาสตร์ ค่าหน่วยกิตระบบปกติ ๒๐๐ พิเศษ ๔๐๐ ค่าเทอม ๒๐๐๐ อันนี้ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงไปมั้ย
สำหรับตัวหนูเองก็ถือว่าพอใช้ได้ หากคิดว่ามันไม่คุ้มค่า ควรจะไปเรียนให้ครบหรือตั้งใจตามที่ได้เสียค่าหน่วยไปนะคะ
พหูนํ ปณฺฑิโต ชีเว ผู้มีปัญญา พึงเป็นอยู่เพื่อมหาชน

ปล.ไม่รู้ว่ามอ ตัวเองเป็นเอกชนตอนไหน เพียงมีข่าวว่ามอจะออกนอกระบบ แต่ทางผู้บริหารก็ยังมีการทบทวนกันอยู่นะคะ :wink:

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ย. 14, 2012 8:59 pm 

เคยเป็นศิษย์ทั้งมหาวิทยาลัยราชภัฎ และมหาวิทยาลัยมหาสารคาม..คุณภาพ จะดีจะชั่่ว ขึ้นอยู่ที่ตัวนิสิตผู้เรียนด้วยครับ....ผมก็เคยเรียนที่มหาวิทยาลัยราชภัฎอุบลราชธานี ก็ไม่เคยเห็นว่าจะเป็นปมด้อยอะไร สามารถทำงานด้านวิชาการ มีความรู้ความสามารถไม่ต่างจากคนที่จบจากมหาวิทยาลัยดังดัง...ตอนไปเรียนต่อที่มหาวิทยาลัยมหาสารคามก็ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ ๆ สามารถนำมาปรับใช้ในการทำงานได้อย่างดี...โดยเฉพาะปรัชญาของมหาวิทยาลัย "ผู้มีปัญญาพึงเป็นอยู่เพื่อมหาชน" ก็พยายามจะทำการให้ได้ตามนั้น โดยส่วนตัวก็ทั้งรักและศรัทธาในสองสถาบันที่ได้สั่งสอนให้ความรู้ ให้แนวทางในการปฎิบัติตนมา..เป็นนิสิตแล้วไม่ศรัทธาสถาบันคงทำใจเล่าเรียนต่อไปลำบากนะครับ.....ยังไงลองขอโอนหน่วยกิจไปเรียนที่อื่นสิครับ ที่ที่คิดว่าใช่ อาจจะเป็น ม.เอกชนก็ได้ เขาคงอ้าแขนรับน้องอยู่แล้วหล่ะครับ

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re:
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 25, 2013 1:09 pm 

o เขียน:
สารคามแพง คุณภาพไม่สมราคา

เราว่ามันแล้วแต่ สาขาอะป่าว เราก้อจบจากที่นั่นอะ จบมาก้อเป็นโปรแกรมเมอร์อยู่นะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 30, 2013 9:06 am 

http://www.ru.ac.th/ มหาวิทยาลัยรามคำแห

เปลวเทียนให้แสง รามคำแหงให้ทาง

เรียนจบก่อน 4 ปี ไม่มีรีไทร์ ทรานสคริปท์ไม่ติด F ค่าหน่วยกิต (ส่วนกลาง หน่วยกิตละ 25 บ, สาขาวิทย หน่วยกิตละ 50 บ.)

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ก.ค. 30, 2013 9:06 am 

http://www.ru.ac.th/ มหาวิทยาลัยรามคำแห

เปลวเทียนให้แสง รามคำแหงให้ทาง

เรียนจบก่อน 4 ปี ไม่มีรีไทร์ ทรานสคริปท์ไม่ติด F ค่าหน่วยกิต (ส่วนกลาง หน่วยกิตละ 25 บ, สาขาวิทย หน่วยกิตละ 50 บ.)

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง