กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2017 3:04 pm

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 9:08 pm 
ข้อแรก

ไม่ทราบเป้นที่เดียวหรือไม่ ต้องจ่ายค่าเทอมๆสองก่อนสอบปลายภาคเรียนที่ 1 ไม่งั้นตารางเรียนไม่ออกและอาจไม่ได้เรียนในรายวิชาที่ต้องการ

ข้อสอง

คณะบัญชี แพงหูฉี่ เก็บค่าเทอมแพงกว่าคณะอื่น แต่ไม่เห้นให้อะไรแก่นิสิตบัญชี

ข้อสาม

คณะเทคโนโลยี น้องเข้าไปเรียนนึกว่าจะได้เรียน IT แต่กลับกลายเป็นเทคโนโลยีการเกษตร ที่เน้นเลี้ยงควายล้มวัว เหมือนเรียน สัตวบาลยังไงยังงั้น

วันนี้เพื่อนๆฝากมาบ่นเพียงเท่านี้

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: nana
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 9:41 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

ที่ มมส.ขนาดนั้นเชียวเหรอ??
โหดจังอ่ะ...

ที่ ม.อุบล เปิดเทอมแล้วค่อยจ่ายอ่ะ แต่ก็ไม่ให้เกินเดือนนี้นี่แหละ(ไม่แน่ใจว่าวันที่เท่าไหร่)
ไม่งั้นก็ต้องเสียค่าปรับอ่ะ

เฮ้อ...ดชคดีที่จ่ายไปแล้ว... :)

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้:
โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ย. 11, 2007 10:13 pm 
มมส ต้องพัฒนาอีกเยอะครับ ขนาด มทส. มอบ. ที่ตั้งที่หลังเขายังแซงหน้าได้เลย
มข เขาไปไกลแล้ว แค่งบ มข ก้อได้เยอะกว่า มมส ตั้ง 4 เท่าแน่ะ
ไปดูซะ ว่าที่อื่นเขาพัฒนาแค่ไหน

http://www.ic.kku.ac.th/

http://cola.kku.ac.th/main/

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2007 2:47 pm 
ไม่ขนาดนั้น หรอก ครับเพราะ คุณ คน ที่ตั้ง กระทู้ ไม่ ทราบ หรือ ไง ครับ ว่า เทคโน คืออะไร IT คืออะไร มั้น ไม่ เหมือนกับ ราชภัฎ บ้าน คุณ นะครับ ถ้า อยากเรียน IT ก็ เข้า ไป เรียน คณะวิทยาการสารสนเทศ สิครับ ก่อน จะเข้า มหาลัยไหนๆ เค้าก็ ต้องศึกษาดู คณะ ดู สาขา กันหมด แหละ ครับ ไม่ ช่าย ว่า เข้า ไป สุ่ม สี่ สุ่ม ห้า อย่าง นั้น มัน ก็ ขัดกับความ รู้ สึก สิ ครับ อีก อย่าง นะ ครับ ถึง ไม่ อยาก เรียน คณะ นี้ ก็ โอนหน่วย กิจ ก็ ได้ นิ ครับ เพียง แค่คุณเก็บ ราย วิชา ของคณะ หรือ เอก ที่คุณ อยากเรียน แล้ว ก็ ทำเรื่อง โอนเกรด(แค่กระดาษ 3 แผ่น จะยากไร) แล้วคุณก็เรียนได้ ตามปกติแล้วครับ

เรื่อง คณะบัญชี ::(System.out.print"แพงจริงแหละ");
คณะนี้เป็นคณะของเอกชนครับซึ่งคณะนี้เค้าเข้ามารวทำการศึกษากับมหาลัยสาคาม
และหนังสือก็เป็นหนังสือหลักสูตรเมืองนอก(แมร้งเป็ดมามีแต่ภาษาอังกฤษ)ส่วนใหญ่
ตกเล่มหนึ่งก็ประมาณ 500 อีกอย่างนะครับ ว่าเป็นคณะที่กินตังค์ แต่จบออกมามีงานทำเลย
(จะจบไหมแค่นั้นแหละถ้าคิดว่าไม่เจ๋งพอก็อย่าไปเลือกเลย)อาจจะเป็นเพราะ"อาธิการบ่อดี"ก็มีส่วนครับ

แต่ขอโหวดให้ คณะวิทยาการสารสนเทศเป็นคณะที่น่าสนใจที่สุดครับ(แล้วแต่จะคิดนะแต่ผมว่าดีอะ) เลือกสาขา ICT ไม่ก็ CS นะครับ หรือ จะเป็น NMD ก็ดีนะ(ตอนนี้ตลาด เอนดิเมชั้น กำลังเป็นที่ต้องการอยู่)
ICT ของ มมส.ได้รับรางวัลเทคโนโลยี ดีเด่น จากงาน ICT EXPO 2007 อาริน่าเมืองทองธานี ครับ
ปล.อาธิการบ่อดี นะครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2007 2:59 pm 
จะบ้าเหรอครับ
ไม่อ่านก่อนเลือกเรียนเหรอครับว่าลงเรียนคณะไร ไอทีก้อส่วนไอทีสิ เทคโนก้อส่วนเทคโน รายวิชาเขาก้อบอกว่าเทคโนการผลิตสัตว์ เทคโนสิ่งแวดล้อม เทคโนชีวภาพ ถ้าขนาด................................นั้นก้ออย่าเรียนเลยบ้าที่สุดเลย โอ้โห

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2007 3:11 pm 
ไม่แปลกหรอกคับที่จ่ายก่อนสอบไฟนอลเทอม 1 มันขึ้นอยู่กับนโยบายของทางมหาวิทยาลัย รู้สึกว่าที่หอการค้าก็ทำอย่างนี้เหมือนกัน แต่ที่มหาวิทยาลัยผม พอลงทะเบียนเรียนเสร็จ อีกประมาณ 1 อาทิตย์ก็ชำระเงินได้แล้ว ถ้าชำระเงินล่าช้าจะโดนปรับ 10 %

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2007 3:48 pm 
ม.สารคาม เขาเป็นม.เอกชนแล้วนะครับ ค่าเทอมแพงมากอะ แพงกว่า ม.ของรัฐอื่นๆอีก เหมาะสำหรับคนที่เอ็นที่ไหนไม่ติด ค่อยมาเรียน แต่ก็ยังดีกว่าราชภัฏหน่อยครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ย. 22, 2007 4:02 pm 
แหมคุณ"มาบอกกัน"พูดอะไรตรงเกินไปหน่อยนะจ๊ะ..เอาแบบอ้อมค้อมก็ได้น่า..ตัวเอง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 26, 2007 2:19 pm 
ไกด์อุบล คนกันเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก

ขอชี้แจงนิดนึงค่ะ

เพราะบางคนที่เข้ามาอ่านบางที่อาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจ

เนื่องจากการที่มีนิสิตรวมตัวกันเพื่อเรียกร้อง ให้ทางมหาลัย

ออกมาชี้แจงเรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้นนี้

สาเหตุก็เนื่องมาจาก ทางคณะผู้บริหารของทางมหาลัย

มีความไม่เป็นกลางเกิดขึ้น ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดๆก็ตามไม่ขอระบุนะค่ะ

ทางองค์กรนิสิตของแต่ล่ะคณะ จึงรวมตัวกันเพื่อเรียกร้องให้ทาง

ฝ่ายบริหารนี้ออกมาชี้แจงค่ะ ซึ้งเรื่องที่ทางนิสิต มมส. ต้องการทราบ

คร่าวๆ ก็คือ

- ระบบลงทะเบียนนิสิต ที่เปลี่ยนรูปแบบจากแต่เดิม

-ระยะเวลาการลงทะเบียนที่ร่นเข้ามาเร็วกว่ากำหนด
(เพื่อเอื้อต่อบุคคลใดบุคคลหนึ่งที่ไม่ใช่เพื่อส่วนรวม)

-ฯลฯ มากมายที่ไม่ขอระบุนอกเหนือจากหัวข้อกระทู้

**ส่วนที่มีนิสิตบางเอก บางคณะออกมาโวยวายเรื่องหลักสูตรการเรียน
เรื่องนี้ควรโทดตัวเองที่ไม่อ่านหลักสูตรให้ดีก่อนที่จะสมัครเข้ามา
เพราะปกติทุกมหาลัยจะมีหลักสูตรการเรียนเพื่อชี้แจงแต่ล่ะรายวิชาของ
แต่ล่ะเอก+คณะอยู่แล้ว เรื่องนี้จะโทษให้เป็นความผิดของทางมหาลัย
ไม่ได้หรอกค่ะ ^^

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 26, 2007 4:59 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

....แบบนี้เขาเรียกว่าโง่แล้วยังอยากเรียนอีกคับ....

...(โทษที พูดตรงเกินไป)...

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 26, 2007 5:09 pm 
หนุ่มกุมภ์ เขียน:
....แบบนี้เขาเรียกว่าโง่แล้วยังอยากเรียนอีกคับ....

ครับไอ้คนฉลาด ฉลาดเหลือเกิน..................[/code]

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 26, 2007 8:19 pm 
เอาเป็นว่า นักเรียน นักศึกษาท่านใดก่อนที่จะตัดสินใจเรียนที่ม.มหาสารคาม ควรจะศึกษาอัตราค่าธรรมเนียม ค่าเทอมก่อนนะครับ ก่อนตัดสินใจเรียน แต่ผมว่าแพงไปหน่อยนะครับ สำหรับมหาลัยต่างจังหวัด

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 26, 2007 8:46 pm 
คณะเทคโนโลยีชื่อเต็มๆ ก็คือ คณะเทคโนโลยีและอุตสาหกรรมการเกษตร

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 26, 2007 11:31 pm 
กรุณาอย่าดูถูก มหาวิทยาลัยราชภัฏใน 41 สถาบัน การที่บางคนไม่ได้เข้ามหาวิทยาลัยที่โด่งดังอาจมีเหตุผลหลายอย่าง เช่นอยู่ใกล เปลื้องค่าใช้จ่าย หรือไม่มีโอกาส และอีกมากมาย ถ้าจะดูถูกคนที่มีการศึกษาถึงเเม้จะเป็นราชภัฏ จบมาก็ยังทำประโยชน์ ขอให้คุณดูถูกคนที่ไม่เรียนจะดีกว่า คนไม่เรียนไม่ได้ทำประโยชน์ให้สังคมเลยมีแต่จะสร้างปัญหา การศึกษาต้องให้โอกาสกัน ถ้ามัวแต่เลือกมหาวิทยาลัย ระวังเกียดมากมักได้อย่างนั้น (เหมือนเราที่เราเคยคิดผิด) เราก้สอบเข้าได้เป็นมหาวิทยาลัยที่มีขื่อเสียง แต่เราไม่เข้าเพราะหลายเหตุผลอย่างที่บอก มหาวิทยาลัยเค้ามีชื่อเสียงมากพอแล้ว เราจึงเลือกเข้าราชภัฏดีกว่า กลับมากู้ชื่อเสียงอีกครั้ง ให้คนที่มีทัศนคติคับแคบกลับมาคิดใหม่

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 27, 2007 12:57 am 
สมาชิกเข้าขั้น สมาพันธ์ไกด์อุบล

ก้อย เขียน:
กรุณาอย่าดูถูก มหาวิทยาลัยราชภัฏใน 41 สถาบัน การที่บางคนไม่ได้เข้ามหาวิทยาลัยที่โด่งดังอาจมีเหตุผลหลายอย่าง เช่นอยู่ใกล เปลื้องค่าใช้จ่าย หรือไม่มีโอกาส และอีกมากมาย ถ้าจะดูถูกคนที่มีการศึกษาถึงเเม้จะเป็นราชภัฏ จบมาก็ยังทำประโยชน์ ขอให้คุณดูถูกคนที่ไม่เรียนจะดีกว่า คนไม่เรียนไม่ได้ทำประโยชน์ให้สังคมเลยมีแต่จะสร้างปัญหา การศึกษาต้องให้โอกาสกัน ถ้ามัวแต่เลือกมหาวิทยาลัย ระวังเกียดมากมักได้อย่างนั้น (เหมือนเราที่เราเคยคิดผิด) เราก้สอบเข้าได้เป็นมหาวิทยาลัยที่มีขื่อเสียง แต่เราไม่เข้าเพราะหลายเหตุผลอย่างที่บอก มหาวิทยาลัยเค้ามีชื่อเสียงมากพอแล้ว เราจึงเลือกเข้าราชภัฏดีกว่า กลับมากู้ชื่อเสียงอีกครั้ง ให้คนที่มีทัศนคติคับแคบกลับมาคิดใหม่

ผมเรียนจบทั้งม.รัฐและราชภัฏ และเคยเป็นอาจารย์สอนทั้ง 2 สถาบัน สิ่งที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดของทั้ง 2 สถาบันคือ คุณภาพและความเอาใจใส่ในการเรียนของนักศึกษาที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด ถ้าไม่นับราชภัฏดังๆ ในกรุงเทพฯ ที่มีผลงานเป็นที่ยอมรับ ผมบอกได้เลยว่าคุณภาพของนักศึกษาที่จบมาจากราชภัฏในต่างจังหวัดยังสู้ม.รัฐ(ที่ดี)ไม่ได้ หรือแม้กระทั่งม.เอกชนดังๆ ซึ่งนโยบายของผู้บริหารส่วนมากจะมองที่ปริมาณนักศึกษาและเงินเป็นหลัก โดยจะอ้างแต่คำว่า"ขยายโอกาส" แต่ไม่คำนึงถึงสิ่งที่นักศึกษาจะได้รับเลย ไม่มีการตอบแทนเท่าที่ได้ไป ผลักภาระทั้งหมดให้กับเด็กที่มาเรียน ส่วนจะเป็นยังไงไม่สน ขอให้เรียนจบไปได้เป็นพอ
*ผมไม่ได้หมายความถึงทั้งหมดนะครับ แต่ส่วนมากจะเป็นอย่างนั้นจริงๆ

โอกาสในการเข้าทำงานมันต่างกันครับ อันนี้ผมขอยืนยัน มันก็ไม่ต่างจากว่าคุณจบมาจาก(ม.รัฐ)ไหน ถ้าดีและมีชื่อเสียง(ผลงาน)กว่าย่อมมีโอกาสเข้าทำงานที่ดีกว่า เพราะชื่อเสียงย่อมบ่งบอกถึงคุณภาพ

ขอแก้คำคุณนิดนึงนะครับ...เราไม่ควรดูถูกใครเลยครับ ไม่ว่าเขาคนนั้นจะได้เรียนหรือไม่ก็ตาม เพราะการเรียนไม่ได้วัดคุณภาพความเป็นมนุษย์เลยสักนิด คนไม่เรียน ไม่ใช่ว่าจะไม่มีประโยชน์หรือไม่เป็นคนดีนะครับ และทางกลับกัน คนที่ได้เล่าเรียนกลับไม่ทำประโยชน์ให้กับสังคมเลยก็มี...

ใครๆ ก็อยากเลือกสิ่งที่ดีที่สุดในกับตัวเองทั้งนั้นครับ มันขึ้นอยู่กับว่าเราจะทำได้มากน้อยแค่ไหนและประสบความสำเร็จหรือเปล่า

สังคมมันเปลี่ยนไป ถ้าไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด ต่อให้เราดีแค่ไหน ก็ไม่ค่อยมีคนยอมรับหรอกครับ เหนื่อยใจจริงๆ :(

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 27, 2007 9:27 am 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

..เห็นด้วยครับราชภัฎควรเอาใจใส่ในตัวนักศึกษาให้มากกว่านี้ และเรื่องการจัดระบบการศึกษาให้ดูมีความทันสมัย ไม่โบราณ..
....อย่าให้ ม.เอกชนตัดหน้าไปได้นะครับ เพราะทุกวันนี้ม.เอกชนที่ดีๆมีเยอะมากทั้งคุณภาพและปริมาณสิ่งต่างๆที่ได้จากม.เอกชน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. มิ.ย. 19, 2008 6:32 pm 
สารคามแพง คุณภาพไม่สมราคา

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:32 pm 
มมส. ค่าหน่วยกิตเท่ากับ หรือเกือบเท่า ม.เอกชน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 6:52 pm 
มหาวิทยาลัยขอนแก่นค่าเทอมก็แพงเหมือนกัน แถมเปิดทั้งภาคค่ำ ภาคเสาร์ อาทิตย์ คุณภาพก็เริ่มเสือมถ้อย เรียกเก็บเงินมาก แต่ที่คนจำเป็นต้องจ่ายเพราะว่า แบนดัง ก็ยอม ถึงแม้คุณภาพลดลง :(

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 5:51 pm 
[size=18]รู้สึกว่าค่าหน่วยกิตก็เท่ากับของทุกมหาวิทยาลัยนะ แล้วคณะเทคโนโนโลยีก็มีหลายเอกในระเบียบการ หรือคู่มือก็บอกไว้ไม่รู้จักอ่าน โง่แล้วยังจะแสสอีก ถ้าไม่รู้จริงก็อย่าทำให้คนอื่นเขาเสียหายเพราะความโง่ของตัวเอง มมส.คุณภาพก็สมกับค่าหน่วยกิตด้วย แล้ว นศ.ก็ไม่ได้เข้ามาเรียนเพราะสอบไม่ติด บางคนเลือกสอบเป็นอันดับหนึ่งด้วยซ้ำไป บางคนก็มาจากรอบโควต้าด้วยแน่นอนว่ารอบนี้มาก่อนรอบสอบAdmissions อย่ามาดูถูกคนอื่นเขา ตอนเลือกคณะเขาให้เลือกเอกด้วยเลือกเกษตรก็ต้องเรียนเกษตรซิ บ้านไหนเลือกเทคโนโลยีการเกษตร แล้วเรียน IT โง่ชิบ [/size]

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 11:55 pm 
หนุ่มกุมภ์ เขียน:

คำนี้ไม่ควรโพสต์นะครับแล้วยังเน้นคำเน้นสีแบบ.... เสียชื่อคนอุบลหมด พยายามคิดให้สร้างสรรค์ในคำตอบบ้าง คนตั้งกระทู้คงไม่ได้เคืองคนเดียว ทีหลังอย่าทำนะครับ ลองตั้งสติก่อนแล้วค่อยตอบกระทู้ โทษทีนะครับที่ทำให้คุณเคือง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 12, 2008 8:46 pm 
มหาวิทยาลัยมหาสารคาม
http://www.msu.ac.th

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 12, 2008 8:57 pm 
มมส. เปิดสอน 16 คณะ 2 วิทยาลัย 3 โครงการจัดตั้ง 1 บัณฑิตวิทยาลัย
คณะแพทยศาสตร์
คณะพยาบาลศาสตร์
คณะเภสัชศาสตร์
คณะสัตวแพทยศาสตร์และสัตวศาสตร์
คณะสาธารณสุขศาสตร์
คณะวิทยาศาสตร์
คณะเทคโนโลยี
คณะสิ่งแวดล้อมและทรัพยากรศาสตร์
คณะวิศวกรรมศาสตร์
คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ผังเมืองและนฤมิตศิลป์
คณะศิลปกรรมศาสตร์
คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์
คณะศึกษาศาสตร์
คณะการบัญชีและการจัดการ
คณะการท่องเที่ยวและการโรงแรม
คณะวิทยาการสารสนเทศ
วิทยาลัยการเมืองการปกครอง
วิทยาลัยดุริยางคศิลป์
โครงการจัดตั้งคณะทันตแพทยศาสตร์
โครงการจัดตั้งคณะนิติศาสตร์
โครงการจัดตั้งคณะอุตสาหกรรมการเกษตร
บัณฑิตวิทยาลัย

ซึ่งเยอะกว่า ม.อื่นๆในภาคอีสาน
แต่ด้านคุณภาพอันดับ 3 รองจากม.ขอนแก่น ม.เทคโนฯสุรนารี
อัตราค่าเทอมและค่าหน่วยกิต อยุ่ที่สาขาที่เรียนเป็นหลัก
ถ้าสาขาที่จบไปแล้วได้งานแน่นอน มีตลาดงานรองรับก้จะแพงหน่อย
ส่วนสาขาที่จบไปแล้วอาจจะได้งานหรือไม่นั้นก็จะถูกหน่อย
ค่าเทอม มมส. เริ่มต้นที่ เทอมละ 2,000 บาท
ค่าหน่วยกิต หน่วยกิตล่ะ 200 บาท

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 13, 2008 10:03 am 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

[quote="ลาววาริน"]แหมคุณ"มาบอกกัน"พูดอะไรตรงเกินไปหน่อยนะจ๊ะ..เอาแบบอ้อมค้อมก็ได้น่า..ตัวเอง[/quote
แหม ...คู่นี้ เสริมกันดีจัง ที่จริงแล้ว มหาลัยแต่ละที่มีนโยบายและพันธกิจ เข็มมุ่งที่ต่างกัน ที่ มมส. เป็นโอกาสทางการศึกษาของคนอิสาน เป็นเมืองแห่งการศึกษาที่มีหลายคณะวิชาให้เลือก เหมือน ภาษิตที่ว่า ใครไคร่เรียน-เรียน เอาเป็นว่าให้จบละกัน เกณท์การจบคงไม่ต่างจากมหาลัยอื่นๆ ที่สำคัญคงไม่มีทำเหมือนที่ถ่ายคลิป ของ ม.อุบล หรอกนะสาววาริน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ก.ค. 13, 2008 12:51 pm 
ทำไม ม.รัฐบาลในภาคอิสาน หรือต่างจังหวัด ไม่ค่อยมี คณะ นิเทศศาสตร์ อ่ะ ไม่เห็นมีสักที่เลน ทั้ง มมส มข เห็นมีที่ มทส. อ่ะ

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 34 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง