กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน จันทร์ มิ.ย. 25, 2018 8:51 am

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 17 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 22, 2012 3:16 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

เห็นใก้ลๆๆบ้านเลยไปอุดหนุน เหตุจนเกิด

ผมใช้รถ ดีแมกซ์ น้ำยาแอร์ขาด ( ดูตาแมว มันขุ่นเหมือนควัน จับตรงท่อคอมแอร์ มีความเย็นและไอน้ำขึ้น ) เลยขับเข้าไปถามว่าเติมน้ำยาแอร์เท่าไร ลุงแกไม่พูด อะไร จับเกจวัด สตาร์รถ ดูความเย็น บอกว่าไม่ค่อยเย็น ( ผมเลยถามว่า ระบบยังดี ไม่มีรั่วใช่ไม ลุงบอกว่า ยังดีไม่มีรอยรั่ว ) เดียว เช็ค น้ำยาแอร์ พัดลม ผลสรุป ผมโดน ยกชุดใหญ่ รวมค่าตีหัวแตก 4,950- แถมแอร์ไม่เย็นด้วยซ้ำตอนนี้ ขับรถ ต้องเปิดกระจก

สิ่งที่ทำ
1. เปลี่ยนคอยเย็น ( ลุงบอกของเก่ามันพุง หมดแล้ว ผมเอากลับมาล้างที่บ้าน สะอาดแจ๋ว )
2. วาว์ล box + โอริ่ง + ไดเออร์
3. ถ่ายน้ำยาออก แวลใหม่ เติมน้ำมัน + น้ำยาแอร์แท้ (ญี่ปุ่น ถังใหญ่ๆๆสีเขียว สูงๆๆ )
4. น้ำมันพัดลมเครื่องยนต์ (คอยร้อน) ( ถอดออกไป แล้วใส่กลับคืน รถผมตอนขับ เสียงดังกว่าเก่า เหมือน พัดลมมันไม่ฟรี เพราะสู้กับอากาศที่มาปะทะ )

สิ่งที่ผมทำก่อนไปร้านแอร์ และ หลังมาถึงบ้าน
1. ก่อนไปเติมน้ำยา ผมใช้ เทอร์โมมิเตอร์แบบแสง ( เปิดลม + แอร์ สุด ) ยิงไปที่ ช่องลมตรงกลางแช่ไว้ราวๆๆ 1 นาที ได้ความเย็น -2 องศา โดยประมาณ
2. ผมใช้ เทอร์โมมิเตอร์แบบแสง ( เปิดลม + แอร์ สุด ) ยิงไปที่ ช่องลมตรงกลางแช่ไว่ราวๆๆ 1 นาที ได้ความเย็น 10 องศา โดยประมาณ
3. ดูตาแมว รอบเครื่องเดินเบา เป็นน้ำใสๆๆ มีฟองอากาศเยอะมาก (โดยความรู้สึกผม )
4. ใบรอบสูง ไม่สามารถไปส่องดูได้ เพราะที่บ้านมีแต่คนแก่ ไม่แก้ให้มาเหยีบคันเร่งกลัวมีอะไรผิดพลาดแล้วจะมีอุบัติเหตุขึ้นครับ เดียวจะขับไปบ้านเพื่อนให้ เพื่อนช่วยเหยีบดูว่า จะเป็นน้ำใส อย่างเดียว / มี น้ำ + ฟอง อากาศ

สิ่งที่ผมเดาที่คิดว่าน่าจะเป็นไปได้ (ผมไม่ใช่ช่างแอร์)
- คอยเย็น ไม่ได้มาตารฐาน (น่าจะเป็นของเทียม )
- น้ำยาแอร์ปลอม + มี อากาศในระบบ

สิ่งที่ผมจะถามคือ
- ผมสมควรเอารถกลับไปแก้ ที่เดิมหรือไม่ ( เพราะดู แล้ว หัวแตกอีกรอบแน่นๆๆๆ คงต้อง โดน ชุด คอยร้อน + คอมแอร์ )

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 22, 2012 8:30 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

ต้องระวังครับร้านนี้ประวัติไม่ดีแยอะมากๆ ร้าน ป..........

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 22, 2012 11:09 pm 

นี้ครับแผงคอยเย็นเก่า ที่ลุงแกว่ามันพุงแล้ว ผมเอากลับมาล้างที่บ้าน สะอาดแจ๋ว
รูปภาพ
รูปภาพ

ก่อนไปก็ดูว่าน้ำยาแอร์ขาดเฉย.... ส่องตาแมวมีควัน
รูปภาพ

ตอนนี้ระบบผมไม่มีรั่ว / ซึม แน่นนอนครับ เพราะ ส่องดูตาแมวทุกวัน ( ผมไม่มีเกจวัดแรงดัน ) ตอนนี้แอร์ผมมีแต่ลมแล้วครับ ขับกลางวันแดดร้อนๆๆนี้ เหงื่อตกเลย จึงต้องเปิดกระจกแล้วครับ

สิ่งที่ผมว่าระบบมันไม่เย็น
1.น้ำยาแอร์ ปลอม
2.แวล + ไล่อากาศไม่ดี
3.คอยเย็นไม่ได้มาตรฐาน จึงทำความเย็นไม่สมบรูณ์

ผมกะว่ารอสิ้นเดือนมีเงิน จะเอาไปเช็คที่ศูนย์แล้วครับ ถ้าเปิดแอร์ไปสู้แดดแบบนี้ทั้งวัน คอมแอร์ + เครื่องยนต์ ผม น่าจะพังแน่นๆๆ เพราะสังเกตุอาการจากพัดลมระบายอากาศของเครื่องยนต์ เวลารถวิ่งเสียงพัดลม ปะทะ อากาศ มันดังผิดปรกติ เหมือนกับว่า พัดลมไม่ฟรีเมื่อเจอลมปะทะแรงๆๆ

มีร้านไหนที่แนะนำ ไว้ใจ ว่าได้ของดี และ มาตรฐาน ไมครับแล้วราคายุติธรรม ถ้าไม่นำรถเข้าศูนย์

ขอบคุณครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 8:44 am 

ร่วมด้วยช่วยกันครับ อุบลจะได้น่าอยู่ขึ้น เพราะเราเป็นหูเป็นตาช่วยกัน

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 4:57 pm 

ใช่ร้านตรงหัวมุมทางเข้าอะตามิไหม ถ้าใช่ก็ซวยแล้วครับร้านนี้ ประวัติไม่ดี ลูกค้าไม่รู้อิโหน่อิเหน่มีหวังหัวแบะทุกราย ผมเคยไปทีนึงสายไฟในรถมันช็อต เปลี่ยนแค่สายไฟนิดเดียว เท่าไหร่รู้ไหมครับ 500 บาท อะไรกันสายไฟแค่นี้ และไม่ไปอีกเลยร้านแอร์ที่ดีๆก็ร้านเตี้ยครับ ร้านนี้ทำดี อยู่ตรงข้าม รพ เซ็นทรัลเมโมเรียลลองไปดูนะครับ รถผมทุกคันก็ทำที่นี่ ตัวไหนเสียไม่เสียเขาจะแจ้งให้คุณทราบก่อนไม่ใช่มั่วอย่างตาลุงนี้

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 6:51 pm 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

ช่วยระบุ ชื่อร้านเลวๆแบบนี้ด้วยครับ อักษรย่อก็ได้ครับ จะได้ไม่ทำให้ชาวอุบลหลงกลไปเสียเงินให้กับร้านประเภทนี้ ร่วมด้วยช่วยกันครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 8:43 pm 
จะเป็นรุ่นใหญ่ ไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

กรณีนี้ผมก็เคยโดนครับ

ร้านแอร์ร้านหนึ่งแถว รร.ลือ (ตรงข้ามอบต.)

คิดว่าจะไปเติมน้ำยาแอร์อย่างเดียว เพราะแอร์ไม่เย็น จำได้ว่าราคาเคยเติมสมัยก่อน 250 บ. (ตอนนี้เขาเติมที่ 700 ) ร้านนี้ไม่ค่อยมีคนครับ คงนานๆที (ร้านเลวๆมักไม่มีคนเข้า)

ร้านทำการเติมน้ำยา ล้างโน่นนี่ เปลี่ยนโอริงค์ เสร็จสรพพ ฟาดไป 2xxx บระเจ้าโลกแตก มันล้างตอนไหนว่ะ นั่งดูอยูไม่เห็นมันล้าง

แล้วมันไปเขียนบิลตอนไหน เราก็นั่งดูอยุ่ เห็นมันเดินเข้าไปและเอาบิลมา (แสดงว่า เขียนไว้ล่วงหน้าแล้ว)

ขี่ได้ 3 วันไม่เกนินี้ แอร์เหมือนเดิม ไม่เย็น

-------------------------------------------

กลับมาบ้านได้ซัก 1-2 เดือน ไปร้านที่บ้าน ตรงข้ามโลตัสเดช ร้านบอกว่าชุดแอร์มันเสื่อม ถ้าเปลี่ยนใหม่ของแท้ 4000 กว่า ๆ ของเทียบ 2000 รวมเสร็จสรรพ จ่าย 2000 พร้อมเย็นได้ 1-1.5 ปี ตอนนี้ ได้ครบ 2 ปีเริ่มไม่เย็นแล้ว

ร้านบอกว่าถ้าของแท้จะอยู่ด้ 5 ปี (รถใหม่สังเกตว่า 5 ปีแอร์จะไม่เย็นแล้ว) เพราะเมื่อนำน้ำยาแอร์เข้าเมื่อใด ชุดแอร์จะเริ่มถูกน้ำยาแอร์กัดกร่อนทำให้เสื่อมทันที ครับ จริงของร้านเขาพูดของจริงไม่ได้หลอก

แต่เราเลือกชุดเทียบเพระคิดิว่า จะเปล่ยนรถใหม่อยู่แล้ว เวลาผ่านไป 2 ปีใหม่ ยังขับตัวเก่าอยุ่เลยครับ... :D :D :D

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 23, 2012 9:23 pm 

^
^
^

รับทราบครับ ร้านเตี้ย เพื่อนผมก็แนะนำไปร้านนี้ เดียวผมรอเงินสิ้นเดือนก่อน เพราะเจอไป 4,950- กลางวันนี้เปิดกระจก วิ่งเลยครับ

ร้าน ป......... ตรงข้าม ทางเข้า กองบิน 21 หรือ ตรงข้าม ร้านอุบลไฮเฟค ครับ ติดทางแยก อาตามิ

* วันนี้ไปหาเพื่อนให้ ลอง เหยียบคันเร่งดูแล้ว ในรอบสูง 1500-2000 รอบ ส่องตาแมว มีนำยาวิ่ง แต่วิ่งขาดๆๆๆ+ ฟอง หน่อยๆๆ คิดว่า น้ำยาเติมไม่เติม + ระบบ มี อากาศ
** Box วาว์ล ผม เย็นสุดๆๆ มีหยอดน้ำหยด แสดงว่าระบบผิดปรกติ เพราะก่อนหน้านั้นแอร์ปรกติ ก็ สังเกตุ box วาว์ล เวลาขับทางไกล ถึงจุดหมายก็จะเปิด ฝากกระโปรงดูนู้น ดูเนี่ย ว่ามีอะไรผิดปรกติไม

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ธ.ค. 24, 2012 10:14 am 
รุ่นใหญ่ไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

ขอบคุณมากครับได้ทั้งความรู้และข้อมูล

ดีครับใครมีอะไรดี-ไม่ดีก็นำมาแชร์กันเลยนะครับ

:D :D :D

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: จันทร์ ธ.ค. 24, 2012 11:58 am 

นึกแล้ว ไม่ผิดต้องเป็นร้านนี้แน่ๆ และก็ใช่จริงๆด้วย ทำแพง แถมห่วย เพราะไม่มีงาน ลูกค้ารายไหนหลงเข้าไปกูกะฟันท่าเดียว หลงเข้าไปแล้วล่ะก็ซวยแน่ๆครับ ที่ลูกค้าเดิมที่เขามาเขาหนีไปทำที่อื่นหมดแล้วและผมก็เดาได้เลยว่าเขาคงบอกคนที่รู้จักให้กระจายข่าวตัวนี้ออกไป ว่าไม่ต้องมาที่ร้านนี้อีก เพราะคุณไม่ซื่อ ไม่รักในอาชีพของคุณเอง คิดโกงคนอื่นเขา มันถึงเป็นเช่นนี้แล ร้านที่ทำแบบนี้พึงสังวรณ์ไว้ คุณกินเขาครั้งเดียว แต่ก็ครั้งเดียวเท่านั้น คิดเอาเอง........คนเคยโดนแต่ โทษนะครับ ซวยน้อยหน่อยเท่านั้นเอง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 25, 2012 9:59 am 

ไหนๆๆ ก็ไนๆๆแล้วคระบ เอากันให้จะๆๆ ไปเลย ว่าไม่ได้สร้างเรื่อง.............

โชคดีของผมที่ทางร้านเอาให้ส่งของมาเขียนบิล

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 25, 2012 11:23 am 

เติมน้ำยาแอร์ก็น่าจะเพียงพอ เพราะดูจากที่รื้อออกมาสภาพมันยังดีอยู่เลย แล้วแผงคอยล์เย็นมันผุตรงไหรล่ะเนี่ย นี่แหละครับร้านนี้ โคตรๆเลย ลูกน้องกับเจ้านายมันพอๆกัน โจรทั้งคู่.........

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 25, 2012 11:42 am 

เพิ่มอีกนิดนึงนะครับ โดยเฉพาะร้านนี้ ราคา 4950 บาท เนี่ยผมว่าได้ทั้งล้างตู้แอร์เลยนะครับ ลองกลับไปคุยกับร้านนี้อีกที แอร์มันไม่เย็นขออะไหล่ที่เปลี่ยนไปได้ไหม ใส่คืนของเก่ามา จ่ายแต่เพียงค่าน้ำยาแอร์ให้มันนอกนั้นขอเงินคืนทั้งหมด หักค่ายน้ำยาแอร์ออก ที่เหลือคุณก็รีบไปร้านเตี้ยเลยนะครับ เสียเปรียบคนแล้วแบบนี้ต้องเอาคืนบ้างล่ะครับ ดูสิว่ามันจะว่ายังไง ร้านทำแอร์ให้ร้อนไม่ใช่ทำให้เย็น แบบนี้ก็มี เฮง...........ย แท้ๆ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 25, 2012 1:36 pm 

ไดเออร์ / วาวล์ box ร้านคงโย่นทิ้ง แล้วมั่งครับ ตอนถอดออกมา ก็ เล่นสะ ทิ้งลงพื้น ดัง ตูม........ ( ผมยังตกใจ ) ส่วน คอยล์ เย็น ผมเอากลับมาบ้านครับ

วาวล์ box ที่ใส่คงเป็นของปลอมด้วยครับ ( น่าจะรวมทั้งไดเออร์ด้วย )
รูปภาพ

วาวล์ box ของแท้ แค่ 550 เองครับ
http://www.nv-air.com/index.php?mo=3&art=236723
รูปภาพ

** ผมไม่ได้สั่งให้ร้านทำขนาดนี้นะครับ จริงๆๆ สาบานได้ แค่ ขับไปจอด บอกเติมน้ำยาแอร์เท่าไรแค่นั้นเอง ถ้าเติมเฉพาะน้ำยาลูกค้าสั่งก็คงจบแล้ว อันนี้ไม่พูดไม่บอกราคา จัดชุดใหญ่มาเลย.......... ยังไงผมก็คงไม่กลับไปแล้วครับ ไปผมโดน คอยล์ร้อน / คอม / ระบบมีรั่ว .........ฯลฯ............. ขอให้มันรวยๆๆๆไปแล้วกัน .......... แล้วผมคิดว่า พวกญาติๆๆ ของมันก็คงมาดูในเว็บบอร์ดนี้ ครับ ถ้าคนอุบลฯ ไม่รู้จัดเว็บแห่งนี้ ก็คง ไปโดนตีหัวเหมือนผมล่ะครับ.......

ขอบคุณทุกท่านจากใจจริง
_/\_

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 25, 2012 2:24 pm 

ต้องเข้าใจครับว่าของมันค้างสต๊อคนาน นานกว่าจะได้ขายหรือมีลูกค้ามาเปลี่ยน เงินมันนอนนานไปหน่อย ไม่ได้ดอกเบี้ยสักที พอลูกค้าเข้าไปก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละครับ ชื่อร้านประเสริฐการไฟฟ้าทางเข้าหน้ากองบิน 21 ด้านหน้าหัวมุมทางเข้าซอยอะตามิ คนทำไม่น่าประเสริฐสักเท่าไหร่นะครับ ไม่เหมือนชื่อร้าน ทำกันได้ลงคอขนาดนี้ ผมขยาดตั้งแต่สายไฟแล้ว สายไฟอะไรของมันเส้นนิดเดียว 500 บาท เงินขนาดนี้ผมซื้อได้เป็นม้วนเลยนะเนี่ย เซ็ง..........................จาก โดนเหมือนกันน่ะ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 25, 2012 3:05 pm 

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขออีกเรื่องก็แล้วกัน ผมซื้อชุดไฟเพิ่มความสว่างเป็นชุดสำเร็จของ phyllis
ซื้อมาทั้งชุดพร้อมสายและติดตั้งได้เลยไม่ต้องเพิ่มอะไรอีก ร้านประดับยนต์บอกน่ะนะ ราคา 1200 บาทซ้ายขวา ร้านที่ผมไปใส่ร้าน ป นี่แหละบอกต้องใส่ delay ด้วยนะ ไม่งั้นมันจะขาดอ้าวก็ร้านเขาบอกไม่ต้องใส่มันไม่ขาดมันมีอยู่ในชุดด้วยแล้ว ร้านก็บอกว่าไม่ได้ก็อ้างต่างๆนานา ตกลงใส่เฉพาะดีเลย์เชื่อมจุดยึดใหม่ สรุปเมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว 800 บาท แม่เจ้า...................เกือบราคาชุดเพิ่มสายไฟ เพิ่มอีกนิด สงสัยเอาไปติดเพิ่มใส่ไฟท้ายให้มันสว่างอีกสักคู่ดีไหม เถ้าแก่ร้าน.........................น ประเสริฐการไฟฟ้า

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 25, 2012 9:02 pm 

เอาไปให้ช่าง......ดูแล้วครับ (เพราะวันนี้วิ่งรถทางไกล เพื่อความปลอดภัย และ กลัวระบบเสียหายมากกว่านี้)

- ช่างเติมน้ำยาแอร์เข้าไปให้ ดูแล้วน้ำยาไม่พอ ( เติมเต็ม ระบบมีอากาศ+ทำให้ได้ความเย็นขึ้นมาไม่เหงื่อตก ) ทำให้เย็นขึ้นมานิดหน่อย ช่างก็บอกว่าวิ่งรถไปได้แต่ให้ดีรีบเอามา ทำใหม่ เสียค่าน้ำยา 200- บาท
- วาว์ล box ช่างแจ้งว่า ของเทียมแน่นอน
- คอยล์เย็น เดียวจะเอา ของเก่าไปให้ช่างลองใส่คืนคืน + ใส่ วาวล์ box ของแท้ (อันนี้คงต้องซื้อใหม่)
- ส่วนไดเออร์ ช่างบอกไม่น่ามีปัญหา เพราะ เป็นแค่ตัวดักจับความชื้น ไม่มีผลกับระบบ ถ้าใช้ของเทียม อายุก็อยู่ราว ๆๆ 3-5 ปี อยู่ที่ น้ำยาแอร์ด้วยว่าใช้ 134a 100% หรือของปลอม

* สาเหตุ ยังไม่ทราบหลังเอารถไปเช็คและซ่อมจะกลับมาอัฟข้อมูลให้ทราบครับ

ขอบคุณ

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 17 โพสต์ ] 

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง