กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน ศุกร์ ธ.ค. 15, 2017 10:59 pm

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 36 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 5:37 pm 
Administrator
ภาพประจำตัวสมาชิก

RB เขียน:
ขอสรุปความเข้าใจหน่อยนะครับ

น้าไกด์หมายความว่า

1. บริษัท ออกมาขอโทษ ก็เพียงพอเเล้ว เพราะ วัตถุประสงค์ของงานนี้ที่ไม่ได้เเสวงหาผลกำไร

2. การเรียกเงินค่าลิขสิทธิ์ น้าไกด์มองว่า น่าจะพิจารณาจากการนำไปใช้ ถ้าเป็นเอกชนที่เเสวงหาผลกำไร ตรงนี้สำควรเรียก

ผมเข้าใจอย่างนี้แม่นบ่ครับ

ขอบคุณที่ช่วยแปลครับ ความหมายประมาณนั้น

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 5:41 pm 
รุ่นใหญ่ไกด์อุบล

1234z เขียน:
โห ได้เงินตั้งสามพัน แล้วเอาไปแบ่งให้ลุงที่แกะเทียนคนในภาพกี่ร้อยครับ

ถ้าพูดแบบนี้ไม่เอาเงินไปแจกนางรำด้วยเลยละครับ :shock:

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 5:42 pm 

เอามาให้อ่านกันครับ

ผู้อ่านกระทู้จะได้รับข้อมูลที่ครบถ้วน

ไฟล์แนป:
copyright-4.jpg [ 139.45 KiB | เปิดดู 81616 ครั้ง ]

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 5:43 pm 
รุ่นใหญ่ไกด์อุบล

JSseng เขียน:
เรื่องลิขสิทธิ์ในภาพถ่าย ที่ ตัวเองถ่ายทอดออกมา คุณค่า มันต่างกันครับ ... (บางคนหวง บางคนไม่หวง )
การนำไปใช้ ไม่ว่าในกรณีใดๆ ทั้งเพื่อประโยชน์ต่อสาธารณะ หรือ เพื่อผลประโยชน์ทางการค้า เพื่อประหยัดต้นทุน เพื่อเผยแพร่ชื่อเสียงจังหวัด เพื่อเผยแพร่ชื่อเสียงเว๊ปไซท์ หรือ เผยแพร่ชื่อเสียงของช่างภาพ เอง ต้องมีการบอกกล่าวกับเจ้าของภาพทุกครั้งเป็นคราวๆไปครับ (น่าจะเป็นมาตรฐานสากลนะครับ ปัจจุบัน มีทั้ง CopyRight ,CopyLeft )
ส่วนมูลค่า ... ก็จะต่างกันออกไปครับ ภาพเดียวกัน แต่ คนละสถานการณ์ มันก็มีมูลค่าต่างกันครับ ประเด็นเรื่องราคาจึงไม่เป็นประเด็นครับ

อ้างคำพูด:
ภาพน้ำตกลงรู ของผม บริษัททัวร์ มาขอเพื่อนำไปใช้ประชาสัมพันธ์ทำโบรชัวร์ ผมเสนอราคาไป 5,000 บาท
ภาพน้ำตกลงรู ของผม แมนชั่นแห่งหนึ่ง ขอซื้อไป 150 บาท เพื่อนำไปประดับฝาพนัง
ภาพน้ำตกลงรู ของผม ถูกละเมิด โดย นำไปทำป้ายที่ อช.ผาแต้ม ทางลงน้ำตกสร้อยสวรรค์ ผมเห็นเข้า เลยแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าจะเอาภาพต้นฉบับมั้ย? ผมจะให้ฟรีๆ ...
ภาพน้ำตกห้วยหลวง ของผม ถูกละเมิด นำไปทำปฎิทินแจก ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนฟ้องร้อง
ภาพชาวนาลงแขกเกี่ยวข้าว ของผม มีเจ้าหน้าที่กราฟฟิคบริษัทแห่งหนึ่ง ติดต่อขอ ซื้อสิทธิ์ร่วม ภายในปี 2555 เสนอราคา5,000 บาท
ภาพสามพันโบก ของผม นิตยสาร OutDoorThailand ขอซื้อในราคาต่ำๆ ไปทำปกหนังสือ ผมอนุญาติให้ใช้ได้โดยแลกกับนิตยสารนั้น 5 เล่ม และยังให้ภาพไปอีก 6-7 ภาพ
ฯลฯ

(ทั้งหมดที่ยกตัวอย่าง ไม่ได้เป็นการอวดอ้างสรรพคุณแต่อย่างใดนะครับ เพียงอยากให้เห็นภาพว่า มูลค่าของภาพมันต่างกันแล้วแต่สถานการณ์)

สรุปนะครับ ทั้งหลายทั้งปวงนั้น ประเด็นอยู่ที่ การละเมิดและการบอกกล่าว หรือไม่เท่านั้นครับ ส่วนเรื่องราคา อยู่ที่ เจ้าของภาพเป็นผู้ตั้งครับ ....เพราะทุกภาพมีมูลค่า ถึงจะ มูลค่า 0 บาทหรือ เป็นเพียงมูลค่าความสุขทางใจ ก็ตาม....

ดังนั้น เจ้าของภาพในที่นี้ มี"สิทธิ์"ทุกประการที่จะเรียกร้อง จากการที่ถูกกระทำก่อน ด้วยการละเมิด ของบริษัท ฯ
หาก บริษัทฯแจ้งเจ้าของภาพก่อนจะนำภาพไปใช้ ว่า งานนี้พิมพ์ให้ จังหวัด ฟรีๆ ผมว่าเจ้าของภาพก็ให้ฟรีๆเช่นกันครับ
เพียงแต่งานนี้ ไม่ได้พิมพ์ฟรีๆ และ ที่สำคัญ ไม่ได้บอกเจ้าของภาพก่อน....

สำหรับสมาชิกที่ ยินดีให้ภาพกับใครไปใช้นั้น เป็นผู้มีจิตสาธารณะมากครับ ขอนับถือ แต่ผมขอร้องให้ระบุด้วยนะครับว่า ให้แจ้งเจ้าของภาพก่อน นำไปใช้งาน ... จะได้เป็น บรรทัดฐาน ให้กับ สมาชิกท่านอื่นๆด้วย...

_/\_ _/\_ _/\_ _/\_

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 6:47 pm 
จะเป็นรุ่นใหญ่ ไกด์อุบล

ผ่านเข้ามาอ่าน.......ความเห็นของอาเซง ชัดเจนดีนะ

ขยับม่านบางๆไปแล้วจูนเข้าหากัน ตบบ่ากอดคอกันเหมือนเดิมนะทุกท่าน

:) :) :) :) :)

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 9:56 pm 
ไกด์อุบล คนกันเอง

มีการเรียกร้องค่าเสียหายกันด้วย...

น่าเห็นใจทุกฝ่ายครับ...

ขอแจ้งเลยนะครับว่า...

ทุกภาพที่ข้าพเจ้าโพสต์ลงสื่ออินเทอร์เน็ต...

ยินดีเผยแพร่สู่สาธารณะ...

ใครอยากได้มาก๊อปๆๆๆๆๆๆๆๆ เอาไปใช้ได้ตามลำบาก

ส่วนรูปใดอยากสงวนลิขสิทธิ์ จะไม่โพสต์ลงเด็ดขาด....

จบข่าว

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 10:36 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

อ่านๆแล้วไม่เข้าใจว่าทำไมต้องปิดบล็อค??? :? :? :? ส่วนเรื่องที่ถกกันอยู่เห็นว่าประเด็นสำคัญคือการไม่บอกกล่าวเจ้าของภาพเค้าก่อนอ่ะ เรื่องความเป็นสมาชิกในเว็บหรือการช่วยเหลือจังหวัดมันคนละประเด็นกัน ตามที่อ่านๆมาคิดว่าเข้าใจตามนี้นะ _/\_ _/\_ _/\_

แก้ไขล่าสุดโดย pj30 เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 10:53 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ค. 08, 2011 12:07 am 

pj30 เขียน:
อ่านๆแล้วไม่เข้าใจว่าทำไมต้องปิดบล็อค??? :? :? :? ส่วนเรื่องที่ถกกันอยู่เห็นว่าประเด็นสำคัญคือการไม่บอกกล่าวเจ้าของภาพเค้าก่อนอ่ะ เรื่องความเป็นสมาชิกในเว็บหรือการช่วยเหลือจังหวัดมันคนละประเด็นกัน ตามที่อ่านๆมาคิดว่าเข้าใจตามนี้นะ _/\_ _/\_ _/\_

นี่เป็นอีกกรณี สำหรับการพูดไม่หมด จงใจให้ขอมูลไม่ครบ

หลังจากต้นกระทู้ พูดถึงเรื่องละเมิดลิขสิทธิ และการให้อภัย ภายหลังที่บริษัทมาโพสขอโทษที่กระทู้นี้

โดยไม่กล่าวถึงว่า ได้รับเงินค่าเสียหายจากที่เรียกร้องไปด้วย 3,000 บาท

ส่วนกรณีการปิดบล็อค ก็ไม่ได้บอกต่อไปด้วย ว่าผมนำเงินไปคืน 1,500 บาท สำหรับค่าบล็อคครึ่งปีหลัง

ขออนุญาตเรียนคุณ pj30 และทุกท่านอย่างนี้ครับ

เรื่องบล็อค กับสมาชืกเว็บนั้น แตกต่างกัน

ความเป็นสมาชิกเว็บ ไกด์อุบล ไม่เคยลบล็อคอิน หรือลบสภาพสมาชิกท่านใดเลย

แม้สมาชิกบางท่าน ที่คอยมุ่งกล่าวให้ร้ายไกด์อุบลมาตลอด จนบัดนี้ ก็ยังสามารถล็อคอินเข้าได้ครับ

เพราะฉะนั้น สบายใจได้ครับ ว่าไกด์อุบลไม่เคยลบสมาชิกท่านใดแน่นอน

ส่วนเรื่อง บล็อค ที่บอกว่าโดนปิดนั้น เป็นคนละส่วนกับสมาชิกครับ

บล็อคในไกด์อุบล เกิดจากสมาชิกเพียงไม่กี่คน ที่มีผลงานถ่ายภาพ

และต้องการมีบล็อคเพื่อเก็บรวบรวมผลงานของตนที่โพสไว้ที่กระดานข่าว

และไว้โพสให้ลูกค้า (เช่นงานแต่งงาน งานรับปริญญา) เข้ามาชม

โดยสมาชิกยินดีสนับสนุนค่าเช่าโฮส ปีละ 3,000 บาท

ปัจจุบัน มีสมาชิกเพียง 8 ท่านที่มีบล็อค ได้แก่ Neng, นายเต้าทึง, JSseng, FishEye, Lightening, RB, ตาเอก และสงวน

จากกรณีเรื่องป้ายงานแห่เทียน ซึ่งมีตัวอักษรไกด์อุบล เป็น 1 ใน 4 ภาพด้วย

คุณ Lightening ไม่ได้มองว่าภาพโดยรวมเป็นงานของจังหวัด และเป็นภาพที่ไกด์อุบลมีส่วนร่วม

เรียกค่าเสียหายจากการละเมิด ซึ่งไกด์อุบลมองว่า เป็นเรื่องน่าเสียใจ และผิดหวัง ดังที่กล่าวไปก่อนหน้านี้แล้ว

ปัจจุบัน คุณ Lightening มีช่องทางในการแสดงภาพหลายแห่ง จึงห่างเหินจากการใช้บล็อคไป

ไกด์อุบลเห็นว่า คุณ Lightening อาจลำบากใจในการเป็นส่วนหนึ่งกับไกด์อุบล

และหากยังมีบล็อคอยู่ การที่คุณ Lightening เรียกค่าเสียหายกับทางจังหวัด

ก็เป้นที่เข้าใจของบุคคลทั่วไปว่า ไกด์อุบลเรียกค่าเสียหายจากทางจังหวัด

เพื่อให้เกิดควาสบายใจ เช้าวันนี้ (7 ก.ค.) จึงนำเงินส่วนที่เหลืออีกครึ่งปีหลัง จำนวน 1,500 บาท

ไปคืนให้ที่ร้านครับ แต่ไม่พบตัว จึงคืนให้กับน้องสาว และเขียนโน้ตบอกไว้

ขออนุญาต (อีกครั้ง) สรุปว่า การปิดบล็อค กับการปิดสมาชิก เป็นคนละกรณีกันครับ

และการปิดบล็อค ก็นำเงินไปคืนตามส่วนด้วยครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ค. 08, 2011 12:17 am 

Neng เขียน:
เห็นด้วยกับเซง ทุกประการครับ
การขออนุญาตช่างภาพ คงไม่ใช่เรื่องเหลือบ่ากว่าแรง

เห็นด้วยกับคุณ Neng ทุกประการครับ

ประเด็นที่ผมเสียใจคือ ทำไมไม่บอกว่าภาพนั้น มีลายน้ำไกด์อุบลด้วย

อย่างไรก็ตาม การนำภาพไปใช้โดยไม่ขออนุญาต เป็นความผิดแน่นอน

เพียงแต่กรณีนี้ ให้บริษัท เข้ามาขอโทษ พอมั๊ยครับ

เพราะเจ้าของงานจริงๆแล้ว ก็คือจังหวัด

และจังหวัดก็ให้ความกรุณากับเว็บไกด์อุบลเสมอมา

การเรียกร้องอย่างนี้ คนอื่นไปพูด ไม่ได้บอกว่า Lightening เรียกเงินค่าเอาภาพไปใช้นะครับ

แต่เค้าบอกว่า ไกด์อุบลเค้าฟ้องเรียกค่าเอาภาพไปใช้โดยไม่บอก

เพราะคนข้างนอกเค้ามองเราเป็นพวกเดียวกัน เป็นไกด์อุบลครับ

ราตรีสวัสดิ์

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ค. 08, 2011 9:16 am 
สมาชิกใหม่ ใจเกินร้อย

JSseng เขียน:
เรื่องลิขสิทธิ์ในภาพถ่าย ที่ ตัวเองถ่ายทอดออกมา คุณค่า มันต่างกันครับ ... (บางคนหวง บางคนไม่หวง )
การนำไปใช้ ไม่ว่าในกรณีใดๆ ทั้งเพื่อประโยชน์ต่อสาธารณะ หรือ เพื่อผลประโยชน์ทางการค้า เพื่อประหยัดต้นทุน เพื่อเผยแพร่ชื่อเสียงจังหวัด เพื่อเผยแพร่ชื่อเสียงเว๊ปไซท์ หรือ เผยแพร่ชื่อเสียงของช่างภาพ เอง ต้องมีการบอกกล่าวกับเจ้าของภาพทุกครั้งเป็นคราวๆไปครับ (น่าจะเป็นมาตรฐานสากลนะครับ ปัจจุบัน มีทั้ง CopyRight ,CopyLeft )
ส่วนมูลค่า ... ก็จะต่างกันออกไปครับ ภาพเดียวกัน แต่ คนละสถานการณ์ มันก็มีมูลค่าต่างกันครับ ประเด็นเรื่องราคาจึงไม่เป็นประเด็นครับ

อ้างคำพูด:
ภาพน้ำตกลงรู ของผม บริษัททัวร์ มาขอเพื่อนำไปใช้ประชาสัมพันธ์ทำโบรชัวร์ ผมเสนอราคาไป 5,000 บาท
ภาพน้ำตกลงรู ของผม แมนชั่นแห่งหนึ่ง ขอซื้อไป 150 บาท เพื่อนำไปประดับฝาพนัง
ภาพน้ำตกลงรู ของผม ถูกละเมิด โดย นำไปทำป้ายที่ อช.ผาแต้ม ทางลงน้ำตกสร้อยสวรรค์ ผมเห็นเข้า เลยแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าจะเอาภาพต้นฉบับมั้ย? ผมจะให้ฟรีๆ ...
ภาพน้ำตกห้วยหลวง ของผม ถูกละเมิด นำไปทำปฎิทินแจก ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนฟ้องร้อง
ภาพชาวนาลงแขกเกี่ยวข้าว ของผม มีเจ้าหน้าที่กราฟฟิคบริษัทแห่งหนึ่ง ติดต่อขอ ซื้อสิทธิ์ร่วม ภายในปี 2555 เสนอราคา5,000 บาท
ภาพสามพันโบก ของผม นิตยสาร OutDoorThailand ขอซื้อในราคาต่ำๆ ไปทำปกหนังสือ ผมอนุญาติให้ใช้ได้โดยแลกกับนิตยสารนั้น 5 เล่ม และยังให้ภาพไปอีก 6-7 ภาพ
ฯลฯ

(ทั้งหมดที่ยกตัวอย่าง ไม่ได้เป็นการอวดอ้างสรรพคุณแต่อย่างใดนะครับ เพียงอยากให้เห็นภาพว่า มูลค่าของภาพมันต่างกันแล้วแต่สถานการณ์)

สรุปนะครับ ทั้งหลายทั้งปวงนั้น ประเด็นอยู่ที่ การละเมิดและการบอกกล่าว หรือไม่เท่านั้นครับ ส่วนเรื่องราคา อยู่ที่ เจ้าของภาพเป็นผู้ตั้งครับ ....เพราะทุกภาพมีมูลค่า ถึงจะ มูลค่า 0 บาทหรือ เป็นเพียงมูลค่าความสุขทางใจ ก็ตาม....

ดังนั้น เจ้าของภาพในที่นี้ มี"สิทธิ์"ทุกประการที่จะเรียกร้อง จากการที่ถูกกระทำก่อน ด้วยการละเมิด ของบริษัท ฯ
หาก บริษัทฯแจ้งเจ้าของภาพก่อนจะนำภาพไปใช้ ว่า งานนี้พิมพ์ให้ จังหวัด ฟรีๆ ผมว่าเจ้าของภาพก็ให้ฟรีๆเช่นกันครับ
เพียงแต่งานนี้ ไม่ได้พิมพ์ฟรีๆ และ ที่สำคัญ ไม่ได้บอกเจ้าของภาพก่อน....

สำหรับสมาชิกที่ ยินดีให้ภาพกับใครไปใช้นั้น เป็นผู้มีจิตสาธารณะมากครับ ขอนับถือ แต่ผมขอร้องให้ระบุด้วยนะครับว่า ให้แจ้งเจ้าของภาพก่อน นำไปใช้งาน ... จะได้เป็น บรรทัดฐาน ให้กับ สมาชิกท่านอื่นๆด้วย...

เฮียเซงสุดยอด...ก๊าบบๆๆๆ :D :D :D :D :D

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ค. 08, 2011 9:50 am 

เพื่อความยุติธรรม และการได้รับข้อมูลข่าวสารที่ครบถ้วน

ขออนุญาตนำข้อความชี้แจงของคุณ Lightening มาลงไว้ที่นี่ด้วย

และเพื่อเป็นไปตามเจตนารมณ์ของคุณ Lightening

ขอจบเรื่องเพียงเท่านี้ครับ

:) :) :) :)
:P :P :P :P
:idea: :idea: :idea:

ไฟล์แนป:
copyright-5.jpg [ 211.57 KiB | เปิดดู 81469 ครั้ง ]

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 36 โพสต์ ]  ไปที่หน้า ย้อนกลับ  1, 2

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง