กระดานข่าวชาวอุบล

ไกด์อุบล : พาเที่ยวเมืองอุบล อย่างคนอุบลเที่ยว
วันเวลาปัจจุบัน จันทร์ ต.ค. 23, 2017 2:04 am

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 36 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 06, 2011 1:55 pm 

เนื่องด้วย บริษัท ที.ที.แอ็ตเวอร์ไทซิง จำกัด เป็นผู้ออกแบบและผลิตสื่อ
ป้ายประชาสัมพันธ์งานประเพณีแห่เทียนพรรษาจังหวัดอุบลราชธานี ประจำปี 2554
โดยจัดทำขึ้นเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์งานจังหวัดให้ประชาชนมาเที่ยวชมงานประเพณีอันดีงามของคนอุบลฯ

อนึ่ง ทีมงานฝ่ายออกแบบ ได้ถือวิสาสะนำภาพทีี่ได้จากการค้นหา ใน http://www.google.com
แล้วนำมาใช้ประกอบในการออกแบบสื่อ โดยไม่ได้ขออนุญาต
และรับการอนุญาตจากเจ้าของภาพถ่ายในเวปที่ค้นหาก่อนนำมาใช้

ดังนั้น บริษัทฯ จึงกราบขออภัยต่อความผิดพลาดในครั้งนี้
และขอรับผิดชอบ ตามที่เจ้าของภาพถ่ายได้แสดงเจตนารมย์ไว้

ในการนี้ บริษัทฯ ขอขอบพระคุณท่านเจ้าของภาพที่ให้อภัยทีมงาน
และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าในภายภาคหน้า คงได้รับความกรุณาในการนำภาพสวย ๆจากท่าน
มาใช้ประกอบการประชาสัมพันธ์อย่างถูกต้องตามขั้นตอนปฏิบัติต่อไป

จึงขออภัยท่านเจ้าของภาพมา ณ โอกาสนี้

บริษัท ที.ที.แอ็ตเวอร์ไทซิ่ง จำกัด

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  
ตอบกลับพร้อมอ้างอิง  
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 06, 2011 3:48 pm 
จอมพลไกด์อุบล

รับทราบครับ..

ขอบคุณที่ทางบริษัทออกมาแสดงความรับผิดชอบในเรื่องดังกล่าวโดยทันที

เจตนาที่แท้จริงของผม ที่ให้มาตั้งกระทู้นี้ส่วนหนึ่งก็เพื่อเป็นกรณีตัวอย่างให้กับบริษัท หรือส่วนงานต่างๆ
ที่ใช้วิธีง่ายๆ ด้วยการใช้ search engine เพื่อ search หารูปไปใช้งานให้ใช้ความระมัดระวัง

เนื่องจากภาพถ่ายในปัจจุบันส่วนใหญ่มักมีลิขสิทธิ์อยู่ หากจะนำไปใช้งานในเชิงพาณิชย์ \
อย่างน้อยๆ ควรแจ้งทางเจ้าของภาพให้รับทราบครับ จะด้วยทางวาจาหรือลายลักษณ์อักษรก็ตาม

อีกทั้งบริษัทหรือองค์กรที่ทำงานที่ต้องใช้วัตถุดิบด้านภาพถ่าย
ควรศึกษาหาความรู้เรื่องลิขสิทธิ์พวกนี้ไว้ส่วนหนึ่งด้วยครับ..
เพราะมีหลายกรณีที่มีคดีในศาลอันเกิดจากการละเมิดดังกล่าว
"โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์"

สำหรับน้องที่ออกแบบฝ่ายศิลป์ที่เป็นฝ่ายรับผิดชอบเรื่องนี้
ผมไม่ติดใจ ไม่ต้องตกใจ พี่ไม่ฟ้อง..
อยากให้เหตุการณ์นี้เป็นบทเรียนให้กับน้องนะครับ
มันไม่เหมือนกับตอนเรียนที่อาจารย์สั่งงาน แล้วเราไป search ภาพในเน็ต
แล้วมาแปะในรายงานส่งอาจารย์ครับ..

และประเด็นที่ว่า การช่วยจังหวัด กับการละเมิดลิขสิทธิ์ในภาพถ่ายนั้น
ผมเห็นว่าควรแยกประเด็นพิจารณา ผมเข้าใจว่าช่างภาพทุกคนในไกด์อุบลฯ
หากได้รับการติดต่อในการนำภาพไปใช้งานเพื่อช่วยเหลือในทางใดทางหนึ่ง
ไม่ว่างานอะไรก็แล้วแต่ ทางช่างภาพทุกท่านมีความยินดีให้ความช่วยเหลือเต็มที่
เพียงแต่ต้องกระทำให้ถูกต้องครับ
เหมือนเช่นที่ผ่านมา ที่ทางช่างภาพหลายท่านได้เคยให้ความช่วยเหลือครับ..
แต่ไม่ใช่เอาไปใช้โดยไม่บอกกล่าวและตัดลายน้ำทิ้ง..ซึ่งมันมองเจตนาได้หลายกรณี
ตั้งแต่ รู้เท่าไม่ถึงการณ์, มักง่าย, และไม่เป็นไร

:)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 06, 2011 4:41 pm 
สมาชิกเข้าขั้น สมาพันธ์ไกด์อุบล
ภาพประจำตัวสมาชิก

.....

http://akeubon.multiply.com

แก้ไขล่าสุดโดย นายลูกชิ้น เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 8:50 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 06, 2011 5:41 pm 

เกือบงานเข้าไหมล่ะ เพราะเฮียไก่ไปเห็นโลโก้ของ ปตท.ก่อนป้ายอื่น

แต่ก็จบกันไปแล้ว
ถือว่าเป็นบทเรียนครับ

ยืนยันว่า หากต้องการใช้ภาพเพื่อประโยชน์ของจังหวัด
พวกเราชาวไกด์อุบลมีความยินดีอยู่แล้ว
(ไปดูตัวอย่างภาพที่ท่าอากาศยานหรือสนามบินอุบลได้เลยตอนนี้
พวกเราทำเพื่อจังหวัด ไม่มีใครให้งบ แต่ก็ยังทำกันเอง)

เพียงแจ้งให้ทราบ บอกกล่าว ขอเป็นเรื่องเป็นราว
อาจจะได้ไฟล์ภาพดี ๆ กว่านี้ก็ได้

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 06, 2011 9:27 pm 
สมาชิกเข้าขั้น สมาพันธ์ไกด์อุบล

ตกข่าวครับ ดูป้ายได้ที่ไหนครับ :evil: :evil: :evil:

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 06, 2011 11:24 pm 

มาจากลืออำนาจ เขียน:
ตกข่าวครับ ดูป้ายได้ที่ไหนครับ :evil: :evil: :evil:

หน้าพิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 11:22 am 
Administrator

เหตุมันมาจากตรงนี้

ttadnumb เขียน:
เนื่องด้วย บริษัท ที.ที.แอ็ตเวอร์ไทซิง จำกัด เป็นผู้ออกแบบและผลิตสื่อ
ป้ายประชาสัมพันธ์งานประเพณีแห่เทียนพรรษาจังหวัดอุบลราชธานี ประจำปี 2554
โดยจัดทำขึ้นเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์งานจังหวัดให้ประชาชนมาเที่ยวชมงานประเพณีอันดีงามของคนอุบลฯ

อนึ่ง ทีมงานฝ่ายออกแบบ ได้ถือวิสาสะนำภาพทีี่ได้จากการค้นหา ใน http://www.google.com
แล้วนำมาใช้ประกอบในการออกแบบสื่อ โดยไม่ได้ขออนุญาต
และรับการอนุญาตจากเจ้าของภาพถ่ายในเวปที่ค้นหาก่อนนำมาใช้

ดังนั้น บริษัทฯ จึงกราบขออภัยต่อความผิดพลาดในครั้งนี้
และขอรับผิดชอบ ตามที่เจ้าของภาพถ่ายได้แสดงเจตนารมย์ไว้

ในการนี้ บริษัทฯ ขอขอบพระคุณท่านเจ้าของภาพที่ให้อภัยทีมงาน
และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าในภายภาคหน้า คงได้รับความกรุณาในการนำภาพสวย ๆจากท่าน
มาใช้ประกอบการประชาสัมพันธ์อย่างถูกต้องตามขั้นตอนปฏิบัติต่อไป

จึงขออภัยท่านเจ้าของภาพมา ณ โอกาสนี้

บริษัท ที.ที.แอ็ตเวอร์ไทซิ่ง จำกัด

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 11:23 am 

ผลมันเลยเป็นอย่างนี้

Lightening เขียน:
รับทราบครับ..

ขอบคุณที่ทางบริษัทออกมาแสดงความรับผิดชอบในเรื่องดังกล่าวโดยทันที

เจตนาที่แท้จริงของผม ที่ให้มาตั้งกระทู้นี้ส่วนหนึ่งก็เพื่อเป็นกรณีตัวอย่างให้กับบริษัท หรือส่วนงานต่างๆ
ที่ใช้วิธีง่ายๆ ด้วยการใช้ search engine เพื่อ search หารูปไปใช้งานให้ใช้ความระมัดระวัง

เนื่องจากภาพถ่ายในปัจจุบันส่วนใหญ่มักมีลิขสิทธิ์อยู่ หากจะนำไปใช้งานในเชิงพาณิชย์ \
อย่างน้อยๆ ควรแจ้งทางเจ้าของภาพให้รับทราบครับ จะด้วยทางวาจาหรือลายลักษณ์อักษรก็ตาม

อีกทั้งบริษัทหรือองค์กรที่ทำงานที่ต้องใช้วัตถุดิบด้านภาพถ่าย
ควรศึกษาหาความรู้เรื่องลิขสิทธิ์พวกนี้ไว้ส่วนหนึ่งด้วยครับ..
เพราะมีหลายกรณีที่มีคดีในศาลอันเกิดจากการละเมิดดังกล่าว
"โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์"

สำหรับน้องที่ออกแบบฝ่ายศิลป์ที่เป็นฝ่ายรับผิดชอบเรื่องนี้
ผมไม่ติดใจ ไม่ต้องตกใจ พี่ไม่ฟ้อง..
อยากให้เหตุการณ์นี้เป็นบทเรียนให้กับน้องนะครับ
มันไม่เหมือนกับตอนเรียนที่อาจารย์สั่งงาน แล้วเราไป search ภาพในเน็ต
แล้วมาแปะในรายงานส่งอาจารย์ครับ..

และประเด็นที่ว่า การช่วยจังหวัด กับการละเมิดลิขสิทธิ์ในภาพถ่ายนั้น
ผมเห็นว่าควรแยกประเด็นพิจารณา ผมเข้าใจว่าช่างภาพทุกคนในไกด์อุบลฯ
หากได้รับการติดต่อในการนำภาพไปใช้งานเพื่อช่วยเหลือในทางใดทางหนึ่ง
ไม่ว่างานอะไรก็แล้วแต่ ทางช่างภาพทุกท่านมีความยินดีให้ความช่วยเหลือเต็มที่
เพียงแต่ต้องกระทำให้ถูกต้องครับ
เหมือนเช่นที่ผ่านมา ที่ทางช่างภาพหลายท่านได้เคยให้ความช่วยเหลือครับ..
แต่ไม่ใช่เอาไปใช้โดยไม่บอกกล่าวและตัดลายน้ำทิ้ง..ซึ่งมันมองเจตนาได้หลายกรณี
ตั้งแต่ รู้เท่าไม่ถึงการณ์, มักง่าย, และไม่เป็นไร

:)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 11:35 am 

เรื่องมาจาก ประชาสัมพันธ์จังหวัดอุบลราชธานี จ้างบริษัท ที.ที.แอ็ตเวอร์ไทซิ่ง จำกัด

จัดทำสื่อประชาสัมพันธ์งานประเพณีแห่เทียนพรรษาอุบลราชธานี ประจำปี 2554

โดยไม่ได้ให้ภาพต้นฉบับใดๆ กับทางทีทีเอ็ด

แต่แจ้งว่า สามารถนำภาพจากไกด์อุบลไปใช้ได้ตามที่ไกด์อุบลเคยอนุญาตไว้

ซึ่งไกด์อุบลเคยอนุญาตไว้จริง เนื่องจากเป็นการค้นหา และนำภาพจากเว็บไซต์ไปใช้

โดยไม่ได้ขอไฟล์ภาพต้นฉบับจากเจ้าของภาพแต่อย่างใด

กรณีนี้ พนักงานของบริษัท ที.ที.แอ็ตเวอร์ไทซิ่ง จำกัด จึงค้นหาภาพจาก กูเกิ้ล

และนำภาพไปใช้ จัดทำสื่อประชาสัมพันธ์ได้ดังนี้

ไฟล์แนป:
copyright-1.jpg [ 197.2 KiB | เปิดดู 119314 ครั้ง ]

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 11:43 am 

โดยความกรุณาของทางประชาสัมพันธ์จังหวัดอุบล

อนุญาตให้ใส่ url เว็บไซต์ไกด์อุบลดอทคอม ลงในสื่อประชาสัมพันธ์ทุกแบบด้วย

และฝ่ายออกแบบ ก็ได้ใช้ภาพจากเว็บไกด์อุบล เป็นภาพนางรำ

ซึ่งมีตัวอักษร GUIDEUBON ติดอยู่

และมุมของป้าย ก็ติด url ชื่อเว็บไซต์ 3 เว็บ ได้แก่

เว็บไซต์จังหวัดอุบลราชธานี เว็บไซต์ประชาสัมพันธ์เขต 2

และเว็บไซต์ไกด์อุบล

ดังนี้

ไฟล์แนป:
copyright-2.jpg [ 132.07 KiB | เปิดดู 119311 ครั้ง ]

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 11:48 am 

ต่อมา ทาง ปตท. ซึ่งเป้นผู้สนับสนุนงานแห่เทียนของจังหวัด ประสงค์จะทำสื่อประชาสัมพันธ์งานเทียน

จึงมอบหมายให้ ประชาสัมพันธ์จังหวัดช่วยดำเนินการให้

ประชาสัมพันธ์จังหวัด จึงได้แจ้ง ทีทีเอ็ด ให้ดำเนินการจัดทำสื่อเพิ่มเติม

โดยเปลี่ยนตราจังหวัด เป็นโลโก้ของผู้สนับสนุนงานฯ

ดังนี้

ไฟล์แนป:
copyright-3.jpg [ 132.27 KiB | เปิดดู 119309 ครั้ง ]

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 11:55 am 

คุณ Lightening เห็นสื่อไวนิลหน้าพิพิธภัณฑ์ ซึ่งเป็นของ ปตท.

พบว่ามีการใช้ภาพของตนเอง โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของภาพ

จึงแจ้งไปทาง ปตท. เรียกร้องค่าเสียหาย

ทาง ปตท. จึงแจ้งเรื่องมายังประชาสัมพันธ์จังหวัด

คุณ Lightening แจ้งกับประชาสัมพันธ์จังหวัด

เรียกค่าเสียหาย เป็นเงิน 3,000 บาท พร้อมลงประกาศขอโทษในเว็บไกด์อุบล

ทั้งหมดนี้ ต้องกระทำภายในวันที่ 6 ก.ค.54 มิฉะนั้น จะฟ้องร้องต่อไป

ทีทีเอ็ด ยินดีรับเป็นผู้ชดใช้ค่าเสียหาย และมาประกาศขอโทษในเว็บไกด์อุบล

โดยโอนเงิน 3,000 บาท เข้าบัญชีคุณ Lightening ก่อนเที่ยงในวันเดียวกัน

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 12:02 pm 

หากรับฟังโดยเรื่องแค่ ปตท. นำรูปคุณ Lightening ไปใช้โดยไม่ขออนุญาต

ก็น่าจะเป็นเรื่องผิดลิขสิทธิ์ภาพถ่ายตามที่กล่าวไว้ และสมควรดำเนินการฟ้องร้องถึงที่สุด

แต่โดยส่วนตัว ในฐานะผู้ดูแลเว็บไซต์ไกด์อุบลดอทคอม

ซึ่งประสานงานกับทางจังหวัดตลอดมาในฐานะสื่อมวลชน

และเป็นผู้ประชาสัมพันธฺกิจกรรมที่จัดขึ้นในจังหวัดอุบลด้วยดีเสมอมา

ครั้งนี้ เป็นครั้งแรกที่ทางจังหวัด กรุณานำ url เว็บไกด์อุบลร่วมเผยแพร่

เสมือนเป็นสื่อหลักในการประชาสัมพันธ์งานแห่เทียน ร่วมกับเว็บไซต์ของจังหวัดทั้งสองเว็บ

และสื่อไวนิลที่ ทีทีเอ็ด นำภาพไปใช้ โดยเฉพาะภาพนางรำ ก็มีตัวอักษร GUIDEUBON ติดอยู่

หากตีความโดยรวม ก็น่าจะหมายถึงว่า ให้เครดิตกับภาพว่ามาจากเว็บไกด์อุบล

ซึ่งเป็นสื่อหลักในการประชาสัมพันธ์งานด้วย

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 12:10 pm 

ในฐานะผู้ดูแลเว็บไกด์อุบล เห็นว่า เรื่องนี้ สื่อที่ออกไป ก็เป็นงานแห่เทียนของจังหวัดอุบล

เป็นงานที่พวกเราชาวอุบลฯ ภาคภูมิใจ และอยากเผยแพร่งานประเพณีนี้

จริงอยู่ การนำภาพไปใช้ ถือว่าละเมิดลิขสิทธิ์เจ้าของภาพ

แต่หากทราบว่า เป็นไวนิลประชาสัมพันธ์งานแห่เทียนของจังหวัด

การกล่าวขอโทษ อาจจะโดยตรงกับเจ้าของภาพ หรือผ่านเว็บไซต์ ก็น่าจะเพียงพอ

การเรียกร้องเงินค่าภาพ จึงถือว่าเป็นเรื่องน่าเสียใจอย่างยิ่ง

และรู้สึกผิดหวังกับการกระทำดังกล่าว เพราะคิดว่า

โลโก้ไกด์อุบล หรือตัวอักษรไกด์อุบล น่าจะสื่อถึงความเป็นไกด์อุบลของเพื่อนสมาชิกทุกคน

และเป็นความภาคภูมิใจ ของพวกเราทุกคน

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 12:21 pm 

ไกด์อุบล ใคร่ขอโทษหน่วยงานประชาสัมพันธ์จังหวัดสำหรับเรื่องที่เกิดขึ้น

พร้อมกันนี้ ได้นำเงินจำนวน 3,000 บาท ไปคืนให้กับ ทีทีเอ็ด แล้ว

เพราะคิดว่า ภาพทั้ง 4 ภาพที่ปรากฏในสื่อไวนิล ภาพสุดท้ายมีตัวอักษร GUIDEUBON ติดอยู่

น่าจะหมายความโดยรวมว่า เป็นการให้เครดิตเจ้าของภาพโดยส่วนรวม คือเว็บไซต์ไกด์อุบล

ตลอดทั้ง ที่มุมล่างของสื่อที่จัดทำ ก็มี URL เว็บไซต์ไกด์อุบลด้วย

เสมือนกับเป็นสื่อหลักอย่างเป็นทางการในการเผยแพร่งานประเพณีแห่เทียนพรรษา

เรื่องนี้ ถือเป็นกรณีตัวอย่าง สำหรับการโพสภาพที่ไกด์อุบล

และความรู้สึกถึงการเป็นไกด์อุบลของเพื่อนสมาชิกไปในตัว

หากการใดที่ผมตัดสินใจแทนเพื่อนเพราะเข้าใจว่าเป็นไกด์อุบลด้วยกัน

และเกิดการคลาดเคลื่อน ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้

สวัสดี

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 12:22 pm 

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ

ขอเเจ้งให้ทราบเเละเป็นข้อตกลงของภาพถ่าย ที่เป็นกรรมสิทธิ์ของตัวผมไว้เลยนะครับ

ผู้ที่สนใจนำภาพถ่ายไปเพื่อใช้ในกิจการใด สามารถนำไปใช้ได้โดยติดต่อไปที่ เว็บมาสเตอร์ไกด์อุบล ได้เลยครับ

โดยเฉพาะส่วนราชการ ที่เห็นคุณค่าของสิ่งที่เราทำมา แล้วต้องการนำไปใช้งานให้เกิดประโยชน์ เต็มที่เลยครับ

อยากให้เอาไปใช้เยอะๆ ด้วยครับ เพราะผมมีความสุขที่ได้เห็นผลงานตัวเอง 555

ปล.ถ้าส่วนราชการต้องการไฟล์ต้นฉบับ ผมยินดีจะ E-Mail ให้ด้วยครับ ขอเเค่ส่งภาพที่ดึงจากเว็บไกด์อุบล มาที่ th_apinun@hotmail.com

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
RB
อภินันท์ ธนาพรพาณิชย์กุล

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 12:29 pm 

ขอสรุปความเข้าใจหน่อยนะครับ

น้าไกด์หมายความว่า

1. บริษัท ออกมาขอโทษ ก็เพียงพอเเล้ว เพราะ วัตถุประสงค์ของงานนี้ที่ไม่ได้เเสวงหาผลกำไร

2. การเรียกเงินค่าลิขสิทธิ์ น้าไกด์มองว่า น่าจะพิจารณาจากการนำไปใช้ ถ้าเป็นเอกชนที่เเสวงหาผลกำไร ตรงนี้สำควรเรียก

ผมเข้าใจอย่างนี้แม่นบ่ครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 1:25 pm 
น่าจะภมูิใจนะครับว่าเค้าเห็นคุณค่าของงานเรา ที่สำคัญ คนอุบลฯ งานอุบล...แบ่งปันๆ ครับ

ข้างบน

โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 2:18 pm 

:) :) :)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 2:18 pm 

...

http://akeubon.multiply.com

แก้ไขล่าสุดโดย นายลูกชิ้น เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 8:50 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 2:32 pm 

RB เขียน:
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ

ขอเเจ้งให้ทราบเเละเป็นข้อตกลงของภาพถ่าย ที่เป็นกรรมสิทธิ์ของตัวผมไว้เลยนะครับ

ผู้ที่สนใจนำภาพถ่ายไปเพื่อใช้ในกิจการใด สามารถนำไปใช้ได้โดยติดต่อไปที่ เว็บมาสเตอร์ไกด์อุบล ได้เลยครับ

โดยเฉพาะส่วนราชการ ที่เห็นคุณค่าของสิ่งที่เราทำมา แล้วต้องการนำไปใช้งานให้เกิดประโยชน์ เต็มที่เลยครับ

อยากให้เอาไปใช้เยอะๆ ด้วยครับ เพราะผมมีความสุขที่ได้เห็นผลงานตัวเอง 555

ปล.ถ้าส่วนราชการต้องการไฟล์ต้นฉบับ ผมยินดีจะ E-Mail ให้ด้วยครับ ขอเเค่ส่งภาพที่ดึงจากเว็บไกด์อุบล มาที่ th_apinun@hotmail.com

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
RB
อภินันท์ ธนาพรพาณิชย์กุล

สำหรับผม เช่นเดียวกับ RB ครับ มีความสุขที่เห็นผลงานตัวเอง (ภาพที่ผมโพส ไม่เคยมีลายน้ำ)
เสียดายแต่ถ่ายไม่ค่อยสวย (ภาพที่ให้น้าไกด์ ทั้งหมดในแผ่น CD นั้น ไม่หวงลิขสิทธิ์ครับ)

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 2:44 pm 

เอางี้สิครับ

กราฟฟิกอยากได้ภาพไหนโพส ขออนุญาตลงกระทู้เลย

ถ้าเป็นภาพของ ผม กะ พี่ส.ม.ธ. ละก็ อนุญาตทันที

อิอิ เข้ามาดันผมงานตัวเองทางอ้อม

Skill ไม่ถึงเลยต้องใช้ Marketing เข้าช่วย 555

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 2:47 pm 
สมาชิกใหม่ ไกด์อุบล

ผมว่าช่างภาพทุกคนใน GUB มี Public mind ทุกคนผิดพลาดนิดหน่อยอภัยกันครับ ถ้าผมอยากได้ ภาพเกี่ยวกับเมืองอุบล ไปใช้ประโยชน์ในสถานศึกษา (ส่วนรวม) คงติดต่อ webmaster ได้นะครับ

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 2:57 pm 

science_old เขียน:
ผมว่าช่างภาพทุกคนใน GUB มี Public mind ทุกคนผิดพลาดนิดหน่อยอภัยกันครับ ถ้าผมอยากได้ ภาพเกี่ยวกับเมืองอุบล ไปใช้ประโยชน์ในสถานศึกษา (ส่วนรวม) คงติดต่อ webmaster ได้นะครับ

:idea: :idea: :idea:

ข้างบน
โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2011 3:22 pm 
โห ได้เงินตั้งสามพัน แล้วเอาไปแบ่งให้ลุงที่แกะเทียนคนในภาพกี่ร้อยครับ

ข้างบน

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กระทู้นี้ถูกล็อก คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความ หรือ ตอบกลับในกระทู้นี้  [ 36 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

เขตเวลา GMT + 7 ชั่วโมง