guideubon

ผลการประกวดผลผลิตการเกษตรในงานกาชาด ประจำปี 2558

ผลผลิตการเกษตร-00.jpg

ในวันที่ 28 ธันวาคม 2558 ณ บริเวณสนามหน้าศาลากลางจังหวัดอุบลราชธานี (หลังเก่า) สำนักงานเกษตรจังหวัดอุบลราชธานี จัดการประกวดผลผลิตทางการเกษตร จำนวน 4 ประเภท ได้แก่ มะพร้าวน้ำหอม ยางพาราแผ่น มันสำปะหลัง และกล้วยน้ำว้า (สุก) ในงานประจำปีและงานกาชาดจังหวัดอุบลราชธานี ประจำปี 2558  

นายอุดร ชมาฤกษ์ เกษตรจังหวัดอุบลราชธานี เปิดเผยว่า ตามที่จังหวัดอุบลราชธานีและสำนักงานเหล่ากาชาดจังหวัดอุบลราชธานี กำหนดจัดงานประจำปีและงานกาชาดจังหวัดอุบลราชธานี ประจำปี 2558 ระหว่างวันที่ 28 ธันวาคม 2557 ถึงวันที่ 6 มกราคม 2558 ณ บริเวณสนามหน้าศาลากลางจังหวัดอุบลราชธานี (หลังเก่า) เพื่อเป็นการเผยแพร่ ประชาสัมพันธ์ผลผลิตทางการเกษตรให้เกษตรกรและประชาชนได้รับทราบ จึงจัดมีการประกวดผลผลิตทางการเกษตรในงานนี้ด้วย จำนวน 4 ประเภท ดังนี้

1.การประกวดมะพร้าวน้ำหอม จำนวน 1 ทะลาย/ตัวอย่าง มีจำนวนผลในทะลายไม่น้อยกว่า 10 ผล

2.การประกวดมันสำปะหลัง จำนวน 3 ต้น/ตัวอย่าง มีหัวมันสำปะหลังติดอยู่อย่างสมบูรณ์ ตัดลำต้นให้เหลือยาวประมาณ 50 เซนติเมตร

3.การประกวดยางพาราแผ่น จำนวน 3 แผ่น/ตัวอย่าง แผ่นยางเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า กว้าง 38-46 เซนติเมตร ยาว 80-90 เซนติเมตร มีน้ำหนักต่อแผ่น 800-1,200 กรัม

4.การประกวดกล้วยน้ำว้า (สุก) จำนวน 1 เครือ/ตัวอย่าง

รางวัลการประกวดทุกประเภท มีดังนี้

รางวัลชนะเลิศ เงินรางวัล 3,000 บาท พร้อมใบประกาศนียบัตร

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 เงินรางวัล 2,000 บาท พร้อมใบประกาศนียบัตร

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 เงินรางวัล 1,000 บาท พร้อมใบประกาศนียบัตร

รางวัลชมเชย 2 รางวัล ๆ ละ 500 บาท พร้อมใบประกาศนียบัตร

ผลการประกวดผลผลิตการเกษตร ในงานกาชาดและงานปีใหม่ 2558 มีดังนี้

ผลผลิตการเกษตร-01.jpg

กล้วยน้ำว้า

รางวัลชนะเลิศ นายประยงค์ อุดเหน อ.วารินชำราบ

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 นายลิขิต เหล่าสาร อ.เดชอุดม

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 นายหนูจร สิงห์ธรรม อ.ตาลสุม

รางวัลชมเชย นายทวี จรลี อ.ตระการพืชผล

รางวัลชมเชย นายบุญ พามาดี อ.นาเยีย

ผลผลิตการเกษตร-02.jpg

มะพร้าวน้ำหอม

รางวัลชนะเลิศ นายอุทัย เพ็งวิภงค์ อ.นาตาล

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 นายโอภาส ธารารมย์ อ.เมือง

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 นายราตรี ทาระศรี อ.สำโรง

รางวัลชมเชย นายวีระ บุญเจือ อ.เดชอุดม

รางวัลชมเชย นายไพทูน สมุติรัมย์ อ.เมือง

ผลผลิตการเกษตร-03.jpg

มันสำปะหลัง

รางวัลชนะเลิศ นายวันทอง เบื้องจรูญ อ.วารินชำราบ

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 นายเพรียวสุริยา สายใจ อ. โพธิ์ไทร

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 นายกันยา ภู่ศิริ อ.เขื่องใน

รางวัลชมเชย นางบุษยา พรมสงเทศน์ อ.วารินชำราบ

รางวัลชมเชย นายสมิน นิลคร อ.ตาลสุม

ผลผลิตการเกษตร-04.jpg

ยางพาราแผ่น

รางวัลชนะเลิศ นางอำนวย โคตรพุ้ย อ.เขมราฐ

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 นายถาวร ยิ้มแจ้ง อ.น้ำยืน

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 นายพินิจ ดวงแก้ว อ.บุณฑริก

รางวัลชมเชย น.ส.ชุติกาญจน์ ประทุมตะ อ.กุดข้าวปุ้น

รางวัลชมเชย นายอุทัย สงวนทรัพย์ อ.เมือง